Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lần đầu tiên sau 86 năm một người tại Australia tử vong vì bị kangaroo tấn công

Hassler
13/9/2022 14:0Phản hồi: 58
Lần đầu tiên sau 86 năm một người tại Australia tử vong vì bị kangaroo tấn công
Cảnh sát tại thành phố Melbourne, Australia vừa cho biết người đàn ông 77 tuổi đã 1 con kangaroo giết chết. Họ cho biết đã 86 năm không có trường hợp người bị tử vong do kangaroo nào được ghi nhận. Qua điều tra ban đầu có vẻ người này đã nuôi bất hợp pháp con vật này như thú cưng.

Theo báo cáo từ phía cảnh sát ông này được người nhà phát hiện bị thương nặng trong khu vực nhà của mình tại vùng nông thôn Western Australia. Phía cứu thương và cảnh sát đã đến nhưng con kangaroo nghi là thủ phạm đã đứng chặn không cho tiếp cận nạn nhân. Sau đó họ đã phải nổ súng hạ con thú này nhưng đã không thể kịp cứu người đàn ông nói trên. Được biết con này là giống kangaroo xám miền tây, là giống thú có khả năng cao tới hơn 2.1m và nặng hơn 54kg.

Ở Australia ai muốn nuôi kangaroo như thú cưng phải có giấy phép và hiếm khi chính quyền cấp phép này bởi nó có rất nhiều yêu cầu phức tạp. Theo lời nhà sinh vật học Tanya Irwin (chắc anh em cũng biết nhà Irwin là các nhà sinh vật học rất nổi tiếng không chỉ ở Australia mà còn cả trên thế giới) thì có vẻ con kangaroo này đã bị dồn ép vào thế bắt buộc phải tự vệ bởi bản năng của loài này là theo dõi những thứ đi vào lãnh thổ của mình, nếu có vấn đề thì chạy trốn chứ không tấn công.

Lần cuối cùng có ca tử vong khi tiếp cận với kangaroo là vào năm 1936 ở bang New South Wales, khi 1 người đàn ông 38 tuổi tử vong sau vài tháng bị tấn công. Trước đó ông William Cruickshank đã cố bảo vệ 2 con chó của mình trước sự tấn công của kangaroo, ông này bị vỡ hàm và chấn thương ở đầu và phải nhập viện điều trị nhưng không qua khỏi.

Việc tử vong do bị kangaroo tấn công là rất hiếm, tuy nhiên các báo cáo về chấn thương thì không phải là hiếm. Ví dụ như ngay trong năm 2022 vào tháng 7 đã có 1 phụ nữ ở Queensland bị gãy chân, vào tháng 4 cũng 1 phụ nữ ở đây bị đá xuống đất và dẫm lên. Còn tháng 3 thì 1 bé gái 3 tuổi tại New South Wales đã bị xước ở mặt và ở lưng sau khi tiếp cận 1 con kangaroo.

Tham khảo NYT
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quào
Chơi solo không lại à
minhtoyou
TÍCH CỰC
2 năm
@Moonlight2017 ông này gần 80 tuổi r bác, solo sao lại
d_chien90
TÍCH CỰC
2 năm
@minhtoyou Đúng rồi 😝
Tank_Tiger
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Moonlight2017 Cho bác solo lại nó ko cần biết bác bao tuổi. Nó đạp cho bác rụng cmn trứng luôn
tính ra tỷ lệ nó cũng rất là thấp nên cũng ko đáng quan ngại.
ricky0090
TÍCH CỰC
2 năm
@Lục Gia thịt nai ăn ngon bậc nhất luôn.
@ricky0090 Thịt nai ở vn đa số là nuôi thịt chứ nai heo rừng ở Texas rất hôi, ko ngon
ricky0090
TÍCH CỰC
2 năm
@Lục Gia hồi xưa tôi cũng ăn nai rừng VN mà, hồi đó chắc chưa có nai nuôi đâu. Nhưng chắc cách tẩm ướp ngon, ăn mê.
@Lục Gia Nai hươu thì bên Georgia bao nhiều. Tui bữa chạy ngoài đường nó nhảy cài vèo ra trước xe hú hồn =))
do dân nó biết nguy hiểm nên tránh. chính con chó cứ tưởng ko nguy hiểm nên hay tiếp cận, thiệt mạng nhiều
VA20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind Có lý! Cứ nuôi mấy con hung dữ như Pitbull thì còn nhiều người chết đúng không bạn.
Con này nó đạp cho thì bay tít qua bờ rào
Thấy bảo ở Úc gặp động vật hoang dã trong nhà là chuyện bình thường
Động vật tiếp cận t là t sút cho ko trượt phát nào, kể cả chó cảnh, fox poodle, corgi các kiểu.
Azumy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker Gặp pitbull thì sao bác
@Azumy Nó làm gì gây hại đến mình thì phải chiến chứ làm sao ko lẽ kệ nó.
sockwave
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker nó mò lại gần xin ăn hay chạy gần ngang qua mà bác cũng cho 1 sút như trái banh thì hơi tội tụi nó.
Phúc Tài
ĐẠI BÀNG
2 năm
@airwalker bạn biết kangaroo trưởng thành cao to như thế nào không và bạn nghĩ bạn ăn nổi 1 cú đạp của nó không
@airwalker sút hộ kangaroo cái =))
mấy em roo này cao to vạm vỡ cơ bắp lắm
d_chien90
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Công nhận, trông không khác gì võ sĩ quyền anh
mrduck148
TÍCH CỰC
2 năm
Mình người lớn mà gặp nó đá cho cái chắc cũng xác định đi viện hoặc vào răng hàm mặt 😆
toàn người đấm nó, lâu lắc nó mới đấm chết 1 người thôi
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn con này cũng sợ thật 😱
peterpan80
TÍCH CỰC
2 năm
cho dân nhậu VN qua nướng nguyên con đi bác Úc ơi....
thịt có dở thì qua tay bợm cũng thành ngon thôi...
vote cho mấy anh bợm..
Cười vô mặt
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
Tui đc ở 1,5 năm đi học, phải nói ko ở đâu như Úc, động vật như gà rừng, heo rừng, cua, cá nó đầy ra, đi qua trước mặt như trêu ngư, chả bao giờ ai bắt, vì đơn giản cần gì thì vào siêu thị mua làm sẵn sạch sẽ, nhớ hồi đó vô siêu thị mua còn gà to đùng 4 người ăn có 4 đô, chưa đến 80k việt nam, xứ tư bản giẫy chết này chán thiệt chớ
@LAMSAODAYH Hoá ra là ko phải sính 1 mình mà là sính cả nhà 😆
ricky0090
TÍCH CỰC
2 năm
@LAMSAODAYH tôi ở Perth chưa thấy con gà rừng, heo rừng cua cá nào đầy ra đi giữa mặt cả. Có thể tôi ở trung tâm nên ko thấy nhưng ra xa hơn nữa thì cũng chỉ có kangooro thôi.
@LAMSAODAYH có mấy chục triệu dân ở hẳn 1 cái lục địa. có cho ăn bội thực mà chết cũng ko hết
@LAMSAODAYH Bokhi, cho hỏi quốc tịch gì mà giở giọng như ông kễnh con, nhưng mà lại ngu.
Đi, ở được bao nhiêu nước rồi mà nói " ...không đâu như ở Úc ...."
Cho ăn cho học, du học du hiếc kiểu này thà đẻ ra củ khoai luộc ăn còn tốt hơn.
Ngày xưa chỗ minh có cửa hàng đông lạnh , có bạn thịt bọn này . mua về ăn gnon phết bị cái là đắt ( chắc do nhập khẩu) . dân mình bên đó cũng đông mà sao ko làm thịt bớt tụi này đi a? hay do ko biết làm thịt
Việt Nam thì lên bàn nhậu héto
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
cao tới hơn 2.1m và nặng hơn 54kg
@vn_soft Nhìn giống như quái vật vậy, ko ra cái con gì cả, như lai giữa người + lừa + đuôi thằn lằn ấy.
@B L A Z E Đấm choáng luôn à :eek:
@B L A Z E 2 chọi 1 😆
@B L A Z E Trẻ còn solo được, giá chắc k ăn thua 😔 RIP
phat277
ĐẠI BÀNG
2 năm
@B L A Z E con roo này chắc đang tuổi lớn, gặp con trưởng thành chưa chắc ăn được =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019