Lang thang với Panasonic LX3

bestdealvn
5/6/2009 5:25Phản hồi: 87
Lang thang với Panasonic LX3

Trên bến phà Cao lãnh

Núi Tô Châu - Hà tiên

Đông Hồ - Hà tiên

Trên đường ra biển Hà Tiên

Ráng chiều dưới chân Pháo Đài

Thị xã Hà tiên

Cám ơn các bạn đã xem ảnh.

[relate]lx3[/relate]
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiddy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Trời mây đẹp và thanh bình quá bác ạ
Thời gian đẹp, phong cảnh đẹp, nhưng ảnh chụp chưa lấy được cái đẹp mà bạn nhìn thấy, tấm 1,2,3, mây đẹp như vậy đáng lẽ bạn chia 3, trời 2 thì ảnh sẽ đẹp hơn ,nên đánh số t/t để ae dễ xem và nhận xét hơn
chúc bạn có nhiều hình đẹp, thân
Ảnh đẹp quá, rất thích LX3, chụp hình nét.
Hà Tiên đẹp quá, chưa đi lần nào, chắc phải đi một lần cho biết.
Trời quang mây d8ãng rất đẹp ^^
Thích mấy tấm trên quá Bác ơi, Đẹp thật , Bác có thể share cho mình file gốc không ? Thích quá mới mạo muội hỏi Bác .
Em thích mấy tấm cuối quá, đẹp quá
Cảm ơn các bác đã xem ảnh và góp ý.
@hp56: Cảm ơn bác đã góp ý. Lần sau mình sẽ chú ý hơn về cách phân chia, tỉ lệ bố cục.
@pinkermun: bác cho mình email, mình sẽ gửi cho bác.
Cám ơn Bác trước nhen , email của mình nè : qcuong2008@gmail.com .
:p
Vừa email cho bác. Mình check lại thì 2 tấm đầu mà bác yêu cầu thì mình chụp Raw ( hơn 11M/tấm) nên chỉ có thể gửi bác ảnh đã xuất ra jpeg được thôi. Còn 2 tấm kia thì vẫn là jpeg bình thường. Tks
bác ơi LX3 có phải of Pana ko ạ?................em ko bít con này!bác chụp rất cân đối,em thik nhất tấm cuối.Tấm cuối bác dùng hiệu ứng ảnh chênh sáng phải ko?em thực tập thao tác này mãi ko dc!chán quá
Dạ em không hiểu kỹ thuật chụp như bác nói. Em chỉ chụp mode A, Picture style là Vibrant. Đa số ảnh em đều cộng từ 1/3EV cho đến 1EV.
😃 thật ra khi nhìn loạt ảnh này, tớ có cảm giác chủ quan là điểm yếu chí mạng của Panny LX3 đều lộ ra hết: zoom không đủ xa nên khi chụp ảnh phong cảnh, bạn không thể đạt được góc nhìn lý tưởng được. Nói cách khác, LX3 có vẻ phù hợp hơn với phong cách ảnh đừong phố, khi bạn có đều kiện tiếp cận gần hơn với đối tượng chụp 😃.

Dù gì đi chăng nữa, màu sẵc và độ nét của loạt ảnh này rất tốt, chỉ cần lưu ý hơn đến bố cục ảnh như HP56 đã góp ý.
Cảm ơn anh đã góp ý. Em mới cầm LX3 được đúng một ngày và bắn luôn nên khi chụp, em cố ý test thử xem các mode 4:3, 3:2, 16:9 nên không chú ý lắm đến bố cục. Ngoài ra, nếu muốn crop theo quy tắc thì vẫn được nhưng em vẫn thích để nguyên như vậy xem thử con LX3 này nó cho chất ảnh thế nào. Theo em, chụp phong cảnh thì cần Wide chứ không cần Zoom.
em thấy đường chân trời của anh có vấn đề: chia 1/2, không giống như trong sách chia 2/3 theo bố cục toàn cảnh
góp ý anh tí thui, hông đúng đừng trách em nha
longbeo
ĐẠI BÀNG
15 năm
LX3 chụp đẹp hơn ở ngoài thật! rất sinh động . Mình ở Hà tiên mình đã biết!
Bro nào mmuo61n đi Hà tiên , mình sẽ làm hướng dẫn viên cho!
Tấm cuối hầu như không chỉnh PS gì cả, gần như là có sao để vậy. Khi để mode Vibrant hoặc Smooth, LX3 cho ra những bức ảnh với màu sắc thật bất ngờ.
Raziel
CAO CẤP
15 năm
Mình không nói tấm cuối, tấm kế cuối ấy 😃 . Mấy em Pana đi chung với mấy ống Leica tương đối ngon (ngon trong tầm ống cho P&S thôi nhé, không nói rõ sợ có bác lại bắt thì chết 😁). Lúc trước dùng Pana FZ50, cũng cho màu và nét khá ok. Đây là ảnh chụp em tắc ké đang ngự trên sợi dây điện thoại, cách ban công nhà một khoảng kha khá (em nó zoom 12X, 420mm mà 😃)

PS : nhìn kỹ lại thì ra người quen, bên Anh Em thì biết quá rồi. Quen với Mr Điền từ lâu, toàn đem lap qua đó sửa chứ đâu ;)
Tấm kế cuối mình cũng không dùng PS, màu origin từ máy ra đấy. 😃 Bạn thấy tấm trước tấm đó có màu khác (hơi nhạt hơn) vì ở tấm hình đấy mình dùng Film style là Smooth (cho sắc độ màu dịu hơn), còn tấm kế cuối mình dùng Film style là Vibrant, cộng thêm khoảnh khắc lúc chụp của 2 tấm đó mặt trời ở vị trí khác nhau một chút.

Bác chụp FZ50 close up con tắc kè đẹp thật. Bác chụp chắc tay quá. Mình cũng chỉ mới dùng dòng Panasonic này, có gì nhờ bác hướng dẫn, góp ý thêm. Chỉ biết là hình như Pana tích hợp filter hoặc thuật toán gì đấy để xử lý ảnh, nên ảnh chụp jpeg xuất ra cho màu tường đối chuẩn, theo cảm nhận của mình là vậy.

P.S : Thì ra bác là khách hàng bên mình. Tks
Hình quá đẹp lun,hồi nhỏ mình thix biển hà tiên lắm mà chưa có dịp đi.cám ơn bạn đã post hình lên.
Chất lượng ảnh đỉnh thật đó bác . Giá máy cao quá , nếu không em đã tậu một chiếc rồi ...
Pin em này chụp được bao nhiêu kiểu vậy bác ? ( ko tính flash )
Đang dùng H10 của Sony nhưng mà pin nó lởm quá - hôm nay đi chụp bảo tàng dân tộc học mới đến 200 ảnh đã hết pin.
thainguu
TÍCH CỰC
15 năm
Ôi máy ảnh du lịch mà chụp đẹp quá.... Như DSLR gì đó.... ^^
adsa
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình tham khảo thì đc nói tầm 250 tấm. Bản thân mình dùng con nay kô flash cũng có thể đạt tầm hơn 300 tấm.
baokhanhct
ĐẠI BÀNG
15 năm
dep wá ha bác.upppppppppppppppppppppppppp
dep quaa

Bác chụp công nhận là đẹp thật. Đc mấy tấm này mà làm Wallpaper thì tốt quá. Email của em đây : tdphuong110007@yahoo.co , có gì BÁc send cho em phát nha. Thanks nhiều. 🆒
Bác cho lại email, email đó em gửi không được, bị reject. Tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019