Lãnh đạo EA: đế chế của Apple sẽ sớm kết thúc thôi
babybungbu
10 nămBình luận: 348

Apple có thể đang rất thành công trong mắt của nhiều người, nhưng theo nhà sáng lập hãng game Electronic Arts (EA) Trip Hawkins, con đường phía trước của Apple sẽ là xuống dốc. Không chỉ đề cập đến vòng tuần hoàn 4 chu kỳ bất biến của mọi công ty, Trip còn cho rằng giai đoạn thoái trào của Apple sẽ diễn ra trong vòng một vài năm tới đây. "Sự xuống dốc của Apple có thể sẽ xảy ra sau 1 đến 2 năm nữa, nhưng một điều chắc chắn là nó sẽ xảy ra", Trip trả lời phỏng vấn của IndustryGamers. "Mọi thứ quanh Steve đang chuyển động rất nhanh, và cho dù đội ngũ nhân viên của ông ấy có giỏi như thế nào đi nữa thì họ cũng không thể là Steve. Không ai trong chúng ta là bất tử, mặc dù tôi luôn cầu chúc cho Steve có một cuộc sống thọ". Bên cạnh đó, Trip cũng bày tỏ mong muốn Apple có những chính sách "mở" hơn. "Tôi nghĩ sẽ rất tốt cho thị trường công nghệ nếu Apple có thể hỗ trợ mọi chuẩn web, vì nếu như thế Apple có thể đạt thành quả cao nhất ở mọi phương diện. Hiện tại, họ có những lựa chọn rất thận trọng. Apple muốn người dùng mua sắm trên gian App Store riêng thay vì trên nền web, do đó họ phát triển một trình duyệt không được trang bị đầy đủ các tính năng", dẫn lời Trip. Mặc dù vậy, vị lãnh đạo của EA cũng thừa nhận rằng tính tới thời điểm hiện tại thì nền tảng đóng iOS của Apple vẫn đang phát triển tốt.

Nguồn: BGR
347 bình luận
hamyty
CAO CẤP
10 năm
còn lâu nhé 👼
Fan cuồng Apple à.
Tôi là 1 ultra-anti-fan của Apple nên đâm dị ứng với tất cả thể loại yêu/bênh Apple hơi nhiều hoặc có vẻ như thế.

Chà, đọc bài viết mà thấy sướng quá....................!
với tất cả những zì Apple đã có hôm nay thì Apple ko dễ bị sụp độ như zậy đâu! tất cả sẽ chở về vị trí cũ, ông hoàng sẽ mãi là ông hoàng thôi!
KevinXXX
TÍCH CỰC
10 năm
Ngta nói thế cũng đúng mà dị ứng cái gì, giờ Apple đang phất thì muốn nó thoái trào cùng còn lâu mà, Nokia cũng phải lên đỉnh rồi 5 năm mới xuống hầm huống gì Apple chỉ mới 2 năm và vẫn còn đang rất hot (1 ví dụ cụ thể là bài viết nào về Apple là cả fan và anti fan đều đâm đầu vào hổ báo,ko thể nhìn thấy điều đó ở 1 topic Nokia hay Motorolla,SE hay SS, nếu có cũng rất hiếm và độ khốc liệt ko thể nào bằng 10% những topic về Apple đc =))) ).
Vả lại mình thấy bạn ấy nói có mỗi 3 từ mà bạn dị ứng như vậy thì bạn hơi bị nhạy cảm đấy ( như phụ nữ vào kỳ kinh nguyệt cũng hay như thế :"> hôk biết bạn có phải nữ và đang đèn đỏ hôk mà nhạy cảm ghê thế =))), nếu phải thì sr nhé :"> ) Bạn nên học cách tự kiềm chế bản thân và trưởng thành hơn, thử nghĩ 1 nếu 1 thằng Fan cuồng nó ko bình luận như bạn ở trên thì bạn sẽ dị ứng tới mức nào nữa,giữ sức khỏe đi chứ anti làm gì có ra đc thóc gạo gì đâu bạn nhỉ :">

P.s mình ko phải fan hay fan cuồng gì đâu, đừng chém mình, chẳng qua mình thấy sự cuồng của bạn nên bình luận tí thôi :">
"vòng tuần hoàn 4 chu kỳ bất biến " là s v mí bác ?
cuongnm11
TÍCH CỰC
10 năm
Sinh, lão, bệnh, tử ;) Stv mà đi thì apple cũng thoái trào. Hãy xem từ khi Stv trở lại apple đã phát triển ra sao.
Bác nghĩ mà xem, trong tự nhiên cũng như trong xã hội, cái gì mà chẳng có lúc lên lúc xuống, chẳng nhất thiết phải là vòng đời của 1 công ty. 1 đời người, 1 quốc gia,...đều thế cả. Thậm chí "cái ấy" còn cũng có lúc phải xuống chứ lên mãi thì làm sao mà ra đường được :rolleyes:
phomuabay
TÍCH CỰC
10 năm
4 chu kì , phát triển , tối cao , suy thoái , sụp đổ

4 chu kì này là của mọi vật trong không gian, nó mang khái niệm của triết học , dịch học và thần học .
Trắc là Sinh :balanced: Lão :balanced: Bệnh :balanced: Tử - Em đoán thế thôi :balanced:
Tức là: mỗi năm có hàng trăm dự đoán kiểu này, tất nhiên của các đấng tiên tri siêu việt, từng dự đoán cho ...Microsoft ...v.v

Năm đầu: hả hê

Năm thứ 2: nghi ngờ

Năm thứ 3: nhàm

Năm thứ 4 trở đi: nhảm
Cũng giống như tình yêu, my love thôi
xuanducvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng nghĩ như vậy... cũng giống như một ngôi sao bóng đá (hay bất kể môn nào), đến một lúc nào đó, khi đã đạt đến đỉnh cao của sự hoàn mỹ, giống ngư đứng trên đỉnh cao nhất của một ngọn núi...cũng là lúc bạn sẽ bước xuống khỏi đỉnh núi đó..... đừng ai nói là sẽ lên một đỉnh khác nhé.... có ngôi sao nào bừng sáng lần thứ 2 kể từ khi vụt tắt đâu..... chúc Apple bình yên...

Sent from my Aston Martin using Google+
xuanducvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy thì so với một đội bóng được k bạn? :D
Quá đồng ý với ý kiến của bác này :X
Có 1 ngôi sao đó bạn ^^ Ronaldo ( Ro béo ) thần tượng số 1 trong làng bóng đá của mình hehe 😁 trở lại sau chấn thương năm 2002 anh ấy vẫn đứng lên đỉnh TG 1 lần nữa thui :p , cá biệt 1 trường hợp theo mình thui :p còn lại bạn nói theo mình cũng là đúng thui, quy luật tự nhiên mà hehe :p
KevinXXX
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thấy so sánh như vậy sai hoàn toàn, nếu bạn so Apple với 1 đội bóng thì còn chấp nhận đc (chỉ chấp nhận đc chứ cũng ko đúng 100% nhé) chứ 1 ngôi sao hay vdv thì chỉ là 1 sản phẩm của Apple mà thôi ( ko hiểu sao nhiều người bấm like thế nhỉ :"> ). Nếu 1 đội bóng biết tìm kiếm hay đào tạo ra những ngôi sao (iPhone,iPad) thì nó sẽ luôn giữ vững vị trí của mình ( như IBM, Intel, Microsoft hay BMW,Rado,LV trải qua biết bao nhiêu năm nhưng họ đâu có thoái trào hay xuống vực )...
Còn những ngôi sao bừng sáng lần thứ 2 theo như bạn nói là ko có thì mình xin cam đoan là sai hoàn toàn luôn,thực sự chính Apple đã làm đc điều đó, họ đã từng rất thành công với Mac OS, với Lisa đình đám rồi bị ghẻ lạnh và giờ họ lại tỏa sáng với iPhone,iPad,iPod,iTunes và nhiều cái i i i :"> ....Và bạn đừng quên ngôi sao Nokia cũng đang khao khát tỏa sáng lần 2 với WP,biết đâu chính họ sẽ tỏa sáng lần 2 và dập tắt Apple. Ko có cái gì là đỉnh cao của sự hoàn mỹ cả, công nghệ và sáng tạo nghệ thuật của con người là vô tận, hôm nay nó là hoàn mỹ nhưng ngày mai nó chỉ là thứ tầm thường/
anhkutj
TÍCH CỰC
10 năm
Dạo này nhiều anh em send from ...Iphone,BB,aston,
Còn minh from my beb
có gì đâu mà hoàn mĩ. dùng ios tức phát điên lên Đc!
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy ông Steve đều sống rất dai. Nên nhớ rằng lần bừng sáng này của Apple là lần thứ 2 đấy nhé. Còn nhớ trước khi bộ đôi Intel Microsoft trở nên phổ biến thì Mac đã có một thời làm mưa làm gió rồi.
Bên điện ảnh có ông Steve Spielberg cứ vài năm lại tỏa sáng một lần bằng một siêu phẩm, cái sau hay hơn cái trước.
Bác này nói sai mà thấy bao nhiêu người cám ơn? Steven Spielberg chứ không phải Steve Spielberg nhé
gọi vậy cũng được nữa, Steve, Steven và Stephen là chuỗi tên giống nhau trên tiếng Anh.. có 1 số người còn gọi ông ta là Stephen Spielberg... Steve Hawking hay Steven Hawking hay Stephen Hawking đều được..
mạnh miệng wá nhỉ.
Rất đúng,
Nokia vậy một thời hoàn kim đã qua, Palm roi v.v...
Với các ngôi sao, các CEO thì ko thể có 2 lần nhưng sản phẩm công nghệ thì có thể.
tieutu007
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn và EA thật mê tín
Không phải là mê tín, hay trù ẻo Steve (apple) mà là vấn đề đó luôn là sự thật, một khi có cái mới ra nổi bật hơn, tích hợp công nghệ mới hơn thì mọi người sẽ nghiên về nó và từ bỏ cái cũ.
hồi xưa Blog yahoo 360° làm mưa làm gió trên thế giới ảo, còn giờ là Facabook.
Hệ điều hành Symbian của Nokia cũng đã trôi qua thời hoàn kim, Window Mobile của Microsoft.
Tại sao Apple, Microsoft, Rim lại kiện Google vi phạm bằng sáng chế..... đó chỉ là sợ Android vượt mặt
KySiRong
TÍCH CỰC
10 năm
Dĩ nhiên sẽ có lúc Apple đi xuống và phá sản, chỉ là vấn đề 10 năm hay 100 năm nữa thôi :mstickle:
Ifan sẽ phật lòng với tin này đây. Rồi một ngày ý tưởng cạn kiệt, sphẩm mới na ná cái cũ.! Thế là hết! Ko lâu nữa đâu.
IPhone mở màn lần 1, IPad mở màn lần 2, Tôi muốn có cái mở màn lần 3 😁
Cũng là sự tất yếu thôi mà. Giờ mọi thứ của Apple đều mang dấu ấn, phong cách của Steve nhưng khi ông ý nghỉ không làm việc nữa thì cũng đến lúc Apple cần một "cảm hứng sáng tạo" mới nếu muốn tiếp tục "dẫn dắt người dùng".
Không có gì là mãi mãi!
yoyo307
ĐẠI BÀNG
10 năm
em cũng mong là thế
mấy thằng lớp em dùng iphone nó cứ chê em dùng bb
tuanvaman
TÍCH CỰC
10 năm
Bác này lạ,bác thua người ta thì bác muốn người ta chết,suy nghỉ tiêu cực quá!nếu BB của bác tốt hơn iphone thì bác phai chưng minh,con thua thi vẩn thua thôi!đùng trù ng khác!
yoyo307
ĐẠI BÀNG
10 năm
em chẳng có gì là thấy lạ cả em cũng chẳng ưa iphone lắm
mà đó cũng là điều dĩ nhiên thôi rồi ai cũng sẽ có 1 ngày...
tuanvaman
TÍCH CỰC
10 năm
lý do bác không ưa là gì?là tại chính nó hay tại Fan của nó!nếu bác ghét nó vì Fan thì bác tiêu cực rồi đó...
ai mà ko có ngày tàn...quan trọng là chừng nào thôi...nếu dự đoán được thì ổng cũng biết công ty mình dẹp tiệm khi nào rồi...toàn nói ko có căn cứ...!
yoyo307
ĐẠI BÀNG
10 năm
vâng vì giá chat ;) không có xài nên không ưa
với cả nhiều đứa cứ cầm ip là oai oai rất sĩ em chỉ nói mấy đứa ở lớp em thui con không dám nói người ngoài
PingMD
CAO CẤP
10 năm
"Tôi tư duy nên tôi tồn tại"

Không hiểu ông đó nghỉ gì mà nói vậy nhỉ.
thì hiện giờ Steve tư duy nên Apple tồn tại, đến khi Steve die thì Apple hấp hối.
Ông đó nghĩ đúng nên nói vậy chứ sao?
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Cái ông Jobs die thì có ông khác lên thay, có khi con hay hơn ông Jobs, ko bảo thủ như ông Jobs. Mỗi ngày, mỗi người đều có ý tưởng mới, sẽ không có chuyện mọi việc kết thúc như vậy đâu.
1 điểm vui là EA cũng là 1 cty. vậy cái ông nhà sang lập ra EA đã dự đoán cho cty ổng sẽ "come to an end" lúc nào chưa nhỉ ^^
hay ổng chỉ ng`1 chỗ và nhìn đến cty khác... sau đó phát ngôn ra cộng động mạng những tin giật gân + cực hót.
Đợi xem chu kỳ 4 vòng tuần hoàn rồi sẽ ra sao đối với EA - "Electronic Arts có thể đang rất thành công trong mắt của gamers..."
^^ vậy màn hình càng lớn càng có lợi phải ko, ý bạn là vậy. game / web/ chụp hinh/ quay phim/ xem HD...
chi trong vòng vài tháng thôi, màn hinh đã ra kiểu dáng rất nhìu, từ 4 inch...4,2 - 4,3 - 4,5 inch ... nhưng còn phần mền có theo kịp cái gọi là công nghệ "màn hình lớn" đó ko... MarketAndroid có hơn 200k ứng dụng, vậy có chắc chắn 200k ứng dụng đó chạy được trên hầu hết mọi độ phân giải màn hình ko... hay màn hình to thì được cái tiếng mà ko có miếng.
1 giải pháp đang được sử dụng là giữa nguyên độ phân giải, màn hinh chỉ bự ra thôi... ^^ cái này hậu quả sẽ từ từ xuất hiện...
còn Apple, từ 2G-3G-3GS và IP4 mọi app trong appstore (bao nhiu app mình quên rồi ^^) đều có thể chạy tốt.
Bạn là ng sài 2G, nay bạn trúng số, bạn đổi đời IP4 càng sướng hơn, mọi game + app bạn thích ở 2G nay chuyển lên IP4 càng tuyệt.
Bạn là ng sài HTC Desire HD, bạn đổi lên HTC Sensation... mình cầu nguyện rằng mọi app của bạn sẽ chạy tốt ko bị lỗi với chuẩn qHD của Sensation...

Vậy các hãng chạy theo công nghệ "màn hình bự hơn ip + máy mỏng hơn ip" để làm những gì? ...

Nếu Android wá tuyệt thì hãy làm perfect hơn cả về chất và lượng, để Apple ko thể nói lại được và đồng ý rút lui vào huyền thoại.
em_ut
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì lại nghĩ khác, nếu như chỉ vì tiếc mấy cái app cũ mà ko chịu thay đổi thì làm sao có thể phát triển đc, và người dùng cũng sẽ ko có nhiều sự lựa chọn. Giống như hđh windows chẳng hạn, hồ trước khi windows XP ra nhiều người đâu có cài vì nhiều phần mềm chạy windows cũ ko tương thích, nhưngn sau đó windows XP đã chứng tỏ mỉnh là người thay thế quá tuyệt với. Bạn thích iPhone thì có lẽ tất cả những gì nó đang có bạn đều phải chấp nhận hết. Còn với android bạn sẽ có nhiều kích cỡ để lựa chọn. Còn về độ phân giải màn hình thì mình nghĩ ko phải các hãng sản xuất máy android sợ nó ko tương thích với app cũ mà giữ nguyên độ phân giải đâu. Hiện chỉ có màn hình Amoled của SS có lẽ vì công nghệ mới nên nó còn có thiếu xót chưa nâng cao độ phân giải thôi, nhưng dẫu sao với độ phân giải như hiện nay trên S II với màn hình 4.3" mình thấy cũng vẫn tốt. Chẳng bao giờ thấy rỗ hay răng cưa cả. Với lại máy mới, chạy cấu hình mới thì cũng nên có app mới phù hợp thì mới khai thác hết sức mạnh phần cứng chứ. Nói chung là bạn nên xài thử 1 cái màn hình lớn của Android xem nó có sướng hay có bị răng cưa, rỗ gì ko cho biết.
Hiện giờ Android và các nền tảng khác chưa thể thay thế đc iOS của Apple nhưng dẫu sao thị trường cũng nhiều sự lựa chọn hơn cho người tiêu dùng. Nhiều bạn cứ cho là các cty khác theo đuôi Apple nhưng ko thể phủ nhận nhiều cty đã làm tốt để có thiết bị tốt ngang ngửa với của Apple mà lại có nhiều thứ dễ chịu hơn nên Apple cũng phải lo sợ do phải chia sẻ thị trường chứ. Ngay như bản thân mình thôi, mình thấy iPhone cũng tốt nhưng những cái nó thiếu xót, hoặc khó khăn lại là những cái mình thích. Nếu như ko có những hãng như SS sản xuất ra galaxy S thì mình sẽ phải chọn iPhone thôi vì mình thích có chiếc điện thoại thông minh giúp mình nhiều việc. Nhưng nay đã có Galaxy S II cấu hình tốt, màn hình lớn mà giá cả phải chăng nên mình sẽ ko chọn iPhone. Và mình nghĩ cũng sẽ có nhiều người giống mình. Chính Apple họ cũng nhận ra điều này nên họ cũng có sự nới lỏng 1 chút, ví dụ như hỗ trợ flash chẳng hạn. Apple ko thể hỗ trợ trực tiếp flash vì đã nói rồi, nhưng chúng ta thấy có skyfire với trình duyệt gì đó mình ko nhớ rõ giúp chuyển flash sang html5 hoặc hỗ trợ flash đó. Mà cái này mình nghĩ 1 phần cũng từ sự đồng ý của Apple để níu kéo người sử dụng iPhone thôi. Nếu Apple ko muốn bị xuống dốc thì phải thay đổi, cải tiến hơn nữa.
cuộc đua còn dài, đến bây gio cũng ko bít IP5 sẽ như thế nào mà, và chiến lược của Apple sẽ ra sao. Hãy đợi mà xem! những vụ kiện chỉ là để bảo vệ sản phẩm và các bằng sáng chế. "Anh vi phạm thì anh phải bị phạt" ... và thật sự như nếu Android vi phạm, việc thêm 1 phí bồi thường 15$/sp thì đối với ng` la fan android thì đó ko phải là nhìu, ~200k thôi.
được cầm + sỡ hữu 1 chiếc smartphone đã là niềm ao ước của nhìu ng` chưa duoc cầm, và thật sự chiếc nào cũng có chất lượng của nó. @@ mới đáng giá hơn chục triệu VNĐ.
đã quen sài IP thì việc flash chỉ là chuyện nhỏ, mình là ng` ko giàu nên việc sài 3G có lẽ ko khả năng. mà nếu dùng wifi ở nơi công cộng để lên web flash, web game thì thực sự pin nào chịu nổi, cùng lắm bạn chỉ lướt wa các trang web đó thoi... dùng laptop sẽ khả quan hơn. Nên cứ đè 1 chuyện đơn gian là hỗ trợ flash để chỉ trích IP hoài thì kỳ wa ^^
những ng dùng android đều có câu cửa miệng của họ rằng "Android là mã nguồn mở. nhìu sản phẩm để tăng sự lựa chọn cho ng` dùng và thể hiện khả năng sản xuất hơn Apple. Android giúp ng` dùng làm chủ smartphone. Hỗ trợ flash, Apple ko có" và "mượt như IP4... mỏng hơn IP4...sang như IP4"

Mình tin tưởng Apple, và những chiến lược sắp tới của họ. Khoái nhất khâu giấu sản phẩm ^^ chưa ai bít IP mới sẽ thế nào cho đến ngày ra mắt. mặc dù họ đã có 1 năm để tập trung sản xuất, nhưng độ rò rỉ thông tin là ko nhìu. "Ko bít apple đang định làm những j tiếp theo"
em_ut
TÍCH CỰC
10 năm
Mình ko phải muốn lấy việc ko hỗ trợ flash để châm chọc Apple, mà mình lấy nó làm ví dụ cho việc Apple cũng đã phần nào nhận ra những gì mình thiếu hoặc ko muốn hỗ trợ nó quan trọng như thế nào với người dùng. Với bạn 3G là xa xỉ nhưng mình nghĩ giá 3G ở VN cũng đã khá rẻ rồi, hơn nữa xài smartphone cái sướng nhất là được lướt web y như trên máy tính. Còn hao pin thì smartphone màn hình to thì chạy cái gì chẳng hao pin, có thêm flash cũng chẳng đến nỗi. Hơn nữa bạn vẫn có thể tắt flash đi được mà. Với lại cũng như mình nói đó, mình vẫn công nhận là các nền tảng khác chưa thể lật đổ Apple ngay lúc này được nhưng dẫu sao nó cũng giúp cho người dùng nhiều sự lựa chọn hơn. Và mình cũng hy vọng các nền tảng cùng phát triển song song, cái này cạnh tranh với cái kia để mà phát triển thì khi đó người dùng sẽ được hưởng lợi nhiều hơn.
Còn chuyện Apple sẽ ra iPhone mới như nào có lẽ chỉ có những người thích Apple và các hãng sản xuất là mong ngóng nhất. Bản thân mình iPhone hay iPad ko nằm trong waiting list nên cũng không quan tâm lắm. Thật sự từ khi iPhone mới ra cho đến giờ, mình chỉ ấn tượng nhất với iPhone 4 khi mới nhìn thấy nó. Mình thấy kiểu dáng nó sao mà đẹp thế. Nhưng giờ lại thấy nó bình thường rồi. Mình quan tâm đến giá tiền và cấu hình nhiều hơn. Có lẽ vì thế mà mình chọn S II.
Bữa hết Google sẽ xuống dốc giờ tới Apple -> mình mong thế giới này chết hết
Điều này là bình thường, như ta trồng 1 cái cây vậy, không phải lúc nào nó cũng ra trái ngọt😃 cái cây sẽ đến lúc già và chết thôi
Thì cây nào chả chết nhưng có cây mà ta chết vài chục đời mà nó vẫn cứ trơ trơ. Tuổi thọ của Táo là bao nhiêu năm nhỉ?:confused1bb:
Cái đó là dĩ nhiên,mà có trụ được ngôi vương lâu năm (mười mấy năm) như Nokia không mới là quan trọng.E rằng chỉ sợ mới được mấy năm là out.
Dự đoán của ông này thì ko chắc nhưng mà chính sách mở của ông này nói thì mình rất thích ( mình mê mẩn các thể loại ipod)
BillMVN
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao không thấy EA nói đến MS, BB, HTC .... hay vì Apple đang nổi nên bình luận để có việc làm.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình củng ko thix apple lắm nhưng vẫn mong cho ông steve có 1 sức khoẻ tốt để đóng góp nhiều hơn nữa cho apple.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019