Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Lập trình viên 12 tuổi tham gia cuộc thi lập trình của Apple
Rubi Lee
10 thángBình luận: 77
Lập trình viên 12 tuổi tham gia cuộc thi lập trình của Apple
Cậu học sinh Jacob Prohaska 12 tuổi ở Hongkong là thí sinh nhỏ tuổi nhất trong cuộc thi lập trình của Apple. Cuộc thi dựa trên ngôn ngữ lập trình Swift Playgrounds - được giới thiệu vào năm 2016. Là một người yêu thích chơi trò nhập vai Dungeons & Dragons, Jacob luôn có niềm đam mê tạo ra trò chơi cho riêng mình và hứng thú trong việc tìm cách số hoá chúng. Thế là từ đó sân chơi trở thành điểm khởi đầu của cậu học sinh này. Sau khi phát hiện ra ứng dụng Swift Playgrounds trong khoảng thời gian học năm 3 ở trường, Jacob đã say mê tìm tòi, khám phá và tạo ra nhiều thứ hay ho với ứng dụng này.

Để vượt qua các vòng trong ứng dụng, đòi hỏi người chơi cần kiên nhẫn và tập trung, điều mà những đứa trẻ khó có thể làm được. Jacob dành nhiều giờ mỗi ngày để lập trình ứng dụng khi tham gia cuộc thi. Cậu thật sự rất thích cảm giác tìm kiếm và giải quyết các vấn đề phát sinh khi đang code và rồi chúng hoạt động. Dù Swift Playground là môi trường để bắt đầu học lập trình thế nhưng nó cũng có những hạn chế nhất định, dự án được tạo ra từ Playground không thể hoạt động riêng lẻ như một ứng dụng được.

Jacob tạo ra trò chơi Blackjack để tham gia tranh tài tại cuộc thi, mục tiêu của trò tương tự như trò xì dánh, người chơi cần phải thu thập lá bài sao cho đủ 20 điểm là chiến thắng. Jacob chia sẻ rằng có nhiều lúc cậu cảm thấy thất vọng khi phát hiện ra vấn đề trong đoạn code tưởng chừng như hoàn hảo của mình, thế nhưng qua đó, cậu lại có thêm nhiều kinh nghiệm bài học áp dụng vào những lần sau hoặc thậm chí trong cả cuộc sống thật.

Kết quả cuộc thi Swift Challenge dành cho học sinh sẽ được công bố vào ngày 16 tháng 6.

Theo abacusnews
Tài không đợi tuổi
Thấy Apple hay khoe các dev nhỏ tuổi, quá tài năng luôn 😁
Đúng là tài ko đợi tuổi 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Vâng 😁 :D
| Sent from ĐMCRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@kehuydiet091 Chữ ký bác chất quá nha
@kehuydiet091 Gắt
ironkend
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@kehuydiet091 =))
Thiên tài ko đợi tuổi là đây 😬
Quá giỏi
Nghịch cái Swift Playground này rất hay, anh em có thể chơi cùng con cái trong lúc rảnh
quá giỏi, tài không đợi tuổi.
đây đích thị là "thằng con nhà người ta"
@thienphuc117 thì ra nó là Con Nhà Người Ta, giờ mới biết =))
@thienphuc117 Chia buồn 😆😂🤣😅
Bữa có cụ bà còn tham gia dev với apple mà 😁
30 tuổi, Tiếng Anh bập bõm. Kiến thức lập trình gần như bằng 0.
Không biết có theo được lập trình không nhỉ?
Em đang tìm hiểu để học 1 khóa online. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em với.
Thanks!!!
nickyuk
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@caffeinezzZ Đúng vậy, trước mình cũng lao đầu vô học lập trình nhưng chỉ được 1 chút ban đầu, về sau ko vào được nữa. Thảm bại luôn, nhưng cũng có thể do ông thầy ko biết cách chỉ dẫn.
bauman
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nickyuk đừng đổ lỗi lên người hướng dẫn thế chứ =))
Thầy chỉ hướng dẫn cơ bản, đam mê hay không là ở bản thân. Đã đam mê thì tự tìm tòi, học hỏi.
nickyuk
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@bauman Thầy chỉ điểm hoặc dẫn lối quan trọng lắm pa, có nghe câu "ko thầy đố mầy làm nên" chưa mà còn bảo đổ lỗi. Đó là 1 khả năng nhé.
bauman
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nickyuk Nếu vậy thì tất cả đều là thiên tài cmnr.
VinhKop
ĐẠI BÀNG
10 tháng
có điều kiện phát triễn
Thật bất hạnh cho những đứa trẻ học cùng lớp 😃....
Phụ huynh VN....said...!!!
Năm 12 tuổi mình cũng bắt đầu làm quen với máy tính. Cắp sách đi học ở trung tâm với mấy cái máy 286 mà có lẽ phần lớn ae ở đây ko biết mặt mũi nó như thế nào. Lập trình trên ổ mềm 5 1/2" kêu rẹt rẹt, bài tập đầu tiên thầy cho vẽ ngay cái ô tô chạy, máy 286 thì nó chạy chậm rì rì cà giật cà giật , hỏi thầy vì sao nó chạy chậm thế thầy bảo "cái xe này đang chạy qua chợ Đồng Xuân nên nó chậm", thằng bé chả hiểu gì cũng gật gù, haha.
bkb_ct
TÍCH CỰC
10 tháng
@sskkb tuổi thơ bác thật thú vị, ông thầy vui tính phết đấy, học với ổng ko bị stress nhở
@sskkb Không biết hồi đó bác so với cái gì mà biết nó chậm, 186 thì trắng đen, 286 với 386 thì màu đơn sắc hình như 486 mới có màu thì phải, lâu lắm rồi, bài học vỡ lòng là tạo cây thư mục !!!!!!
@khunghoang kinhte 2008 So với trò chơi điện tử, vì ông thầy có nói là cái lập trình đó chính là tạo ra trò chơi. Xong thấy cái xe đi chậm rì rì thì mới thắc mắc. Mà mình nhớ là cho cái xe chạy là cho vào vòng lặp, xoá hình đi, vẽ lại ở pixel tiếp theo. Tốc độ xe thì phụ thuộc vào thời gian chờ giữa các vòng lặp, nhưng hồi đó có biết gì đâu, ông thầy bảo làm gì thì làm thế nên ko hiểu 😆
@sskkb Nghe bác nói sơ sơ cơ bản là em cũng muốn căng não rồi
@sskkb Bạn chắc tuổi tầm 8x đời đầu hoặc 7x đúng k?
tuổi tác không phải vấn đề, vấn đề là phải đam mê các bác nhỉ!!!
Ngôn ngữ lập trình là Swift, còn Swift Playgrounds lại là ứng dụng, bài gốc cũng viết thế mà không biết sao bài dịch lại chủ động gom thành ngôn ngữ lẫn ứng dụng Swift Playgrounds ?!
@bibinguyen Bạn thông cảm . Tinh tế mà .
Nó là cuộc thi giải mã của trò chơi dành cho trẻ em , mà thế quái nào ở đây lại là cuộc thi lập trình mà lại là lập trình trên iPad mới máu .
Thôi dù sao cũng nên tập làm quen vs điều đó .
@minhthuvc Cũng không hẳn là cuộc thi giải mã đâu bác, cũng là lập trình sáng tạo nhưng ở mức cơ bản do dùng swift playgrounds và Apple cũng hạn chế kha khá, lập trình bằng iPad cũng không vấn đề gì, vì cuộc thi này là dùng Swift Playgrounds và ứng dụng này có trên iPad, và trong điều khoản tham dự Apple cũng cho phép.
Swift Playgrounds giống code school gì đó của Microsoft hok ta?
Năm 12 tuổi mình đã thông thạo máy tính nhờ trốn học chơi game, ngoài ra còn thông thạo thuật ẩn thân trước chiếc dép lào của mẹ.
@Channel NTL Hay thế. Thuật ẩn thân giờ phát triển tới đâu rồi bạn😁😁
@samsung focus Chắc giờ là thuận ẩn thân trước cây chổi của vợ kkk
@Channel NTL năm 12 tuổi mình bắt đầu thông thạo việc tháo bi chuột quán net mang về nhà chơi =))
db9911
TÍCH CỰC
10 tháng
"Cảm thấy thất vọng khi phát hiện ra vấn đề trong đoạn code tưởng chừng như hoàn hảo của mình"
Cứ từ từ, cuộc sống mà em =))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019