Lập trình viên tố Microsoft nói dối về việc theo dõi người dùng WP7

babybungbu
27/9/2011 20:4Phản hồi: 32
Lập trình viên tố Microsoft nói dối về việc theo dõi người dùng WP7

Một lập trình viên mới đây đưa ra những chứng cứ mới cho thấy thiết bị chạy [TAG]Windows Phone[/TAG] (WP) có thể tự động thu thập và truyền thông tin địa điểm về server của Microsoft mà không cần thông qua bước cấp phép của người dùng. Thông tin này xuất hiện không lâu sau khi Microsoft khẳng định với Hạ Viện Mỹ rằng WP không thu thập trái phép dữ liệu địa điểm của người dùng.

[TAG]Microsoft[/TAG] cho biết các điện thoại chạy WP khi tiến hành thu thập và truyền tải dữ liệu sẽ "xin phép" người dùng, và phải được họ chấp nhận thì quá trình mới được thực hiện. Tuy nhiên, Rafael Rivera, một nhà phát triển phần mềm cho Windows Phone, lại không nghĩ như vậy. Anh đã tự mình thử nghiệm với một sản phẩm thương mại ngẫu nhiên (đã được đưa về trạng thái mới xuất xưởng), và bất ngờ với những gì mình phát hiện được.

"Theo Samy Kamkar (một chuyên gia về an ninh, người đã nghiên cứu và thông báo về việc theo dõi địa điểm trên WP), chỉ cần mở ứng dụng chụp hình là sẽ thấy ngay quá trình thu thập trái phép, vì thế tôi đã tự mình thử nghiệm xem sao", Rafael viết trên blog của anh. Trước đây, chính Rafael đã từng phản bác những kết luận mà Samy đã đưa ra. "Sau khi bật ứng dụng, Fiddler phát hiện ra những dữ liệu được truyền tải hai chiều giữa thiết bị và server của Microsoft, đúng với những gì mà Samy đã công bố".

Những phát hiện của Rafael hoàn toàn trái ngược với phát biểu của Microsoft: "Microsoft không thu thập những thông tin có thể giúp xác định vị trí của một thiết bị, trừ khi người dùng cho phép ứng dụng thực hiện công việc đó.... Microsoft chỉ thu thập thông tin nhằm giúp xác định vị trí tương đối của một thiết bị khi (a) người dùng cấp phép cho việc thu thập dữ liệu, và (b) bản thân ứng dụng đó đòi hỏi phải có dữ liệu về địa điểm". Microsoft không trực tiếp bình luận về những phát hiện của Rafael, nhưng một người phát ngôn của hãng đã gửi cho BGR một e-mail vẫn với nội dung như đã từng thông báo trước đây:

Nguồn: BGR
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao chuyên gia an ninh đó không cho chi tiết tí ! Cứ nói chung chung . Không biết tin ai !
crabs
CAO CẤP
13 năm
Lỡ vô ks với bồ mà vợ ở nhà tracing ra được chắc chết
Bác đừng hù em làm e sợ. 😔 Nếu tracing được thì....:hot:
huu_dat07
TÍCH CỰC
13 năm
thế bạn nghỉ vợ bác đủ thông minh để tracing ra à ;))
crabs
CAO CẤP
13 năm
Nothing is impossible. Mà bác không nên nghĩ vợ mình như thế chứ, không hay lắm 😁
huu_dat07
TÍCH CỰC
13 năm
không phải, ý mình là: vợ chắc ko đủ tinh vi để mà mò ra dấu vết qua đt đâu :D chứ ko có ý nghĩ gì cả :D
còn nếu muốn ko bị sap thì ko nên làm gì có tội lỗi với ai :D
Mách bác 1 cách là không lấy vợ làm trong ngành CNTT hay gì đó liên quan hoặc quá giỏi tin học (hacker, developer,...) vì MS (nếu có) theo dõi thông tin vị trí người dùng thì cũng không chia sẽ cho ai cả, muốn truy xuất vào đấy e là...
Nhắc mới nhớ vụ Apple bồi thường cho bọn Hàn. Ở mình thì không biết kiện sao nhỉ? Bác nào thử kiện thằng Apple, Google rồi "Trên tay tiền bồi thường" xem 😁
vn chưa có apple vào, mấy chỗ bán đồ apple toàn nhập về bán thôi mà. Chưa chính thức có apple store tại vn.
O7 của mình đang bị theo dõi =))
wyrda321
ĐẠI BÀNG
13 năm
di du o dau ma bi vo fat hien ra chac ve nha noa cao dau kho
Cạo đầu là còn nhẹ tội đó em trai. Nó cắt phăng luôn mới mệt hi hi hi 😃
zhuming88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hơn 80% đờn ông bị "mất hàng" là do các partner gây ra. Haizzz !
Bữa nào anh em Tinh Tế qua Mỹ kiện Microsoft kiếm chút USD chơi :p
nghe hay đấy, khi nào đi thì các anh rủ em nữa nhé
Chậc, cái theo dõi người dùng có gì xâm phạm lắm à, hãng làm thế cũng chỉ muốn dịch vụ cho khách hàng được tốt hơn chứ có gì đâu...😕
người ta ai cũng cần khoảng không riêng tư. to hay nhỏ nhiều hay ít tùy người, nhưng ai cũng có.
ví dụ: phòng mình người lạ vào lục tung lên tò mò, xem phá phách là k ai thich
đi đâu cũng bị theo dõi . là k nên
thông tin riêng tư chưa đựoc phép mà tự ý thu thập trái phép là bất lịch sự .
Microsoft mỏi mồm mời bác Rafael Rivera của nhóm Chevron7 về làm xong rồi ntn ... 😆 thôi thì có lợi cho người tiêu dùng.
Chả biết mấy ông này là ai ;)😁:p
ủng hộ W7 ! sự phát triễn vững chắc !
trunkz
TÍCH CỰC
13 năm
Kỹ sư Tạch bỏ Toyota sang làm cho M$ rồi à?
Các hãng này đều của Mỹ cả, liệu không biết những vụ theo dõi người dùng của Win, AP, có phải do áp lực của bộ nội vụ Mỹ không nữa...Hồi trước nội vụ Mỹ đã từng bị kiện vì phát hiện nghe lén các cuộc gọi điện thoại và đọc trộm các thư điện tử của người dùng.
sặc em đang 1 lúc vê 2 em giờ con O7 nó khai ra thì chết@@
Bác lập trình kia mà đưa được bằng chứng lên chắc sẽ nổi tiếng lắm ha :p.
hquangvn
TÍCH CỰC
13 năm
Ở đời cũng lắm kẻ ở không bới móc người khác để kiếm tiền hoặc phục vụ cho nhiều mục đích khác lắm, không tin ai được.
cạch windows phone 7 lâu rùi........ giờ nghe tin này thấy cũng vui !
hieubf
TÍCH CỰC
13 năm
phải tự chuyển thông tin thì mới tìm được chỗ nào mình làm rơi điện thoại chứ, bị thằng ăn trộm nó ko cho chuyển tín hiệu thì xong phim rồi 😆, nói chung là ko sao, mình ko làm j mờ ám nên chả phải sợ 😃), chỉ MS biết và đăng nhập vào tài khoản mình biết mà thôi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019