Laptop ASUS win8 bản quyền khi thay ổ HDD bằng SSD sẽ ko được bảo hành?

lee_dong25
11/12/2015 4:22Phản hồi: 20
Mình có con ASUS bản quyền win 8, mình nâng cấp ổ HDD thành SSD (nhờ asus thay dùm và dán tem bảo hành) thì ASUS báo là chính sách thay đổi phần cứng sẽ ko còn win bản quyền. Mình thấy hơi vô lý. Nhân viên ở 28 Ngyễn Thị Diệu, Q3 lại phán rằng bản quyền nằm trong HDD, thay là mất.
Mình alo lên MICROSOFT để hỏi thì Microsoft nói win bản quyền tích hợp vào MAIN, BIOS, nên thay ổ cứng ko ảnh hưởng gì, nói ASUS hỗ trợ là bạn sẽ lấy lại win bản quyền.

Mâu thuẫn giữa asus và microsoft.
Ko lẽ nâng cấp HDD thì lại mất bản quyền, thực sự rất ức chế. Giải thích sơ sài, nói xong thì cái mặt cắm đầu vào màn hình PC, bỏ mặc KH, ko nở 1 nụ cười.
Quá chán nản cho cách phục vụ cả asus. có lẽ nay cạch mặt thằng ASUS hay sao?

Với lại thằng bạn của mình (laptop cùng mã) cũng thay ổ HDD thành SSD, nâng ram 12Gb, và thay luôn bàn phím bị vô nước - giá 700k trước mình 1 tuần thì máy thằng bạn được ASUS cài luôn cho win 8 bản quyền, đến lượt mình thì lại bảo ko được. Thật ko thể hiểu chuyện gì đang xảy ra. Chắc có tiền mới chịu làm dùm hay sao?
Mong các anh em giúp vụ này,
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình ko rõ asus sao, mình dùng dell, mua máy về là thay luôn hdd, bỏ ổ quang, thay bàn phím.
Tháng trc gọi bảo hành, họ vẫn bảo hành cho ok
@trantuananh1996 máy mới mua mà thay dữ vậy bác
@SkyShadow131 thay ssd, gắn phím có đèn nền 😁
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trantuananh1996 Vậy cho nó máu, thay SSD 850 EVO chạy đúng nhanh, đáng đồng tiền bác gạo, giờ đang xài key lậu chứ ASUS đã bỏ rơi khách hàng rồi, kkk
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trantuananh1996 Cái tiêu đề ghi nhầm bác ợ. Thay SSD sẽ mất win bản quyền vì nhân viên ASUS bận lướt face,,,ko rảnh để cài dùm miễn phí,,,,
thấy bản quyền với dùng thuốc trả khác gì 😃
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SkyShadow131 Bề ngoài thì giống nhau, chứ bên trong thì có khác chút chút,
Người xài phổ thông thì ko thấy khác biệt, chứ doanh nghiệp hay doanh nhân thì mới sợ,,,,phạt và ăn cắp dữ liệu ah,,,,
@lee_dong25 Cty đều có tường lửa riêng bác ak, nếu không có mới sợ, nói chung hacker mà chịu làm thì bản quyền nó cũng qua được
@lee_dong25 Bản quyền tốt nhưng người mình thì e lắm bác.
bebong2k
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cách đơn giản nhất khi muốn thay ổ cứng sang SSD là sao chép ổ cứng (Disk Clone) bằng Norton Ghost hoặc bằng True Image có sẵn trong đĩa Hiren's BootCD. Các pác khỏi lo phải cài lại và mất phần mềm bản quyền.
@bebong2k Nhưng bản recovery còn khởi động đc ko? Nếu mai mốt recovery thì sao?
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sau khi thử nhìu cách, mình ko chịu đầu hàng vì Microsoft nói chỉ cần cài lại bản win chính xác là tự nhận lại bản quyền và Mình đã lấy được bản quyền lại rồi.
Cách làm: lên google search tìm bản win OEM (tùy theo thương hiệu).
Máy cả mình mới mua win 8.1 single language 64bit, mình lên gg search đúng tên đó thêm chữ OEM ASUS phía sau.
Sau đó, tiến hành cài đặt bình thường là có lại bản quyền.
P/s: tụi kỹ thuật ASUS, từ nhân viên đến trưởng phòng kỹ thuật đều ko biết chuyện này để hỗ trợ KH, quá chán nản cho mấy ông gà này, làm kỹ thuật cty lớn mà kiến thức hạn chế, ko có đc câu trả lời KH thỏa đáng
Hỗ trợ và bảo hành tận nhà chắc chỉ trong mơ.
Cạch ASSUS từ đây.
@lee_dong25 từ win 8,8.1 thì key bản quyền được nhúng vào bios,thay cái gì cũng được trừ cái main ra,khi bạn cài lại win đúng phiên bản win của key,chỉ cần có kết nối internet là sẽ tự động active bản quyền
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenphatdat Chính xác, mà phải là bản OEM dành cho nhà sản xuất thì mới được.
@lee_dong25 còn tùy vào nhận viên nữa bạn ah... có nhiều nhân viên nhiệt tình họ vẫn làm cho mình mà, chỉ là bác xui gặp đúng bọn hãm lol thôi. 😆))
Hãng dell có nhận bỏ dvd lắp ssd k mn?muốn lắp thêm mà sợ lắp ở ngoài hết bh
CongHieu2705
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Huy Nguyễn25 Dell cho phép tự thay Ssd vì em đã thay và nó vẫn bảo hành . (Gói pro support)
Bạn cũng có thể dùng phần mềm để sao lưu lại bản quyền của hệ điều hành, sau khi cài lại hệ điều hành thì phục hồi lại thôi.
thiết tha gì cái 8 bản quyền đó bác, giờ bác tải iso w10 home từ trang chủ ms rồi cài vào máy là nó tự active khi có mạng. vấn đề driver bác k phải lo vì 10 nó nhận gần như toàn bộ rồi
Nếu dùng Windows 10 có bản quyền số hãy tham khảo cách này
https://gocinfo.com/lay-lai-ban-quyen-windows-10-khi-thay-phan-cung.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019