Laptop ASUS X510UQR và nâng cấp RAM/SSD/HDD
FoxNguyenA
2 nămBình luận: 18
Đầu tiên xin chào mọi người.
Em ở TPHCM và hiện đang sở hữu một bé X510UQR
đại khái như sau : i5-8250U - 940MX - HDD Toshiba 1Tb - 4Gb/2400 SK Hynix. Đã mua được tầm một năm của đại lí bán lẻ (cụ thể là Robo.vn), tem BH seal các thứ còn nguyên zin chưa mở máy lần nào, nhưng đã mất hóa đơn và phiếu bảo hành.
Sau một năm đầy sóng gió thì cháu bé HDD nay đã sắp sụm (S.M.A.R.T báo bad cũng 1 tuần, em check bằng MiniPartionWizard thì thấy vùng bad sector nằm giữa ổ cứng đồng thời tốc độ liên quan tới bộ nhớ cũng giảm và khựng lại thấy rõ) và sẵn tiện em có ý định nâng cấp tý xíu.
Dự định của em:
1). RAM: 1x4Gb -> 2x4Gb/2400. Em nhắm Kingston 4Gb/2400 hoặc Crucial 4Gb/2400 : ngốn từ 600k~1m5
2). HDD: Em định nâng con Seagate Firecuda 2,5" 1Tb , em ham cái công nghệ SSHD của nó 😃 : tầm 1m8
3). SDD: Em định nâng con WD Green 240Gb. tầm 700k~1m
Vị chi đâu đó 3m1~4m3 tùy nơi đi chợ và lựa chọn mua 1 cây hay 2 cây RAM.
Túi tiền em có tầm 4m~4m5.

Tóm tắt như thế rồi giờ em muốn hỏi mọi người như thế này:
1). Laptop không bền nên không đáng để nâng cấp như vậy, nhưng em thấy do em thường xuyên phải dùng laptop và nâng cấp là nâng cấp linh kiện (sau này có thể gắn vào máy mới) nên quyết định nâng cấp: ý kiến của em như thế ổn không ạ?
2). Dù tiền em có nhưng em vẫn muốn chi tiêu hợp lí nên hy vọng mọi người cho em những lựa chọn đúng đắn hơn, đồng thời em cũng không biết như thế có tương thích với máy không?
3). Về phần lựa chọn của em thì:
a). 2x4Gb mới hoàn toàn hay 1 cũ 1 mới cũng ổn ạ?
b). SSHD + SSD hay SSHD thôi ạ?
c). SSD M2 SATA và SSD M2 2280 giống hay khác ở chỗ nào vậy ạ?
d).Em dự định mua hoặc Phong Vũ, MemoryZone hoặc xGear tùy theo giá lúc em đi chợ, những nơi như vậy đã ổn chưa?
Em xin cảm ơn mọi người ạ.
Bên dưới sẽ là những linh kiện em chọn và linh kiện liên quan hiện giờ. Capture.PNG Core.PNG RAM.PNG HDD.PNG Kingston.PNG Crucial.PNG Firecuda.PNG WD.PNG
18 bình luận
Tags:windows
2 cái loại ssd đó sử dụng 2 cổng kết nối khác nhau tốc độ cũng ngang ngang nhau nhưng giá thành m2 đắt hơn m2 cũng có 2 loại dài ngắn khác nhau laptop thì phải có khe m2 thì mới gắn dc chú ý chiều dài của khe khi mua còn ssd sata dùng chung chuẩn kết nối với hdd ssd m2 2280 là dài 80mm rộng 22mm
@Vương quốc tuấn 111 m.2 giờ cũng rẻ tiền rồi, một con sata wd green 120gb cũng bằng vs sata thường 500k thôi, nvme thì mới đắt vì công nghệ nó nhanh hơn bạn nhe
Mình nhầm m2 sata với m2 pcie tốc độ khác nhau
ndt2605
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bạn mua ram và ssd mới sau này có thay máy mới thì tận dụng cũng dc.
Làm thêm 1 thanh ram DDR4 4GB bus 2400 Kingston, g.skill.. ~500k, và thêm 1 SSD M.2 SATA 2280 500GB hay 1TB (giá 1tr4/2tr5) tùy nhu cầu lưu trữ của bạn.
Ko gắn thêm SSHD làm gì.
Tổng thiệt hại 2tr-3tr.

Muốn rẻ hơn tí thì mua 1 ssd m.2 sata 2280 120gb/240gb cài win, 1 hdd 2.5" lưu dữ liệu.
@ndt2605 Nếu em vẫn xem xét mua SSHD thì máy có tương thích không ạ? tại em nghĩ sau này nếu có gì bất trắc cũng đem con SSHD sang máy khác dùng được. Còn nếu HDD thì em nhắm Barracuda có ổn không? Em không biết liệu nó có tương thích hay không.
ndt2605
ĐẠI BÀNG
2 năm
@FoxNguyenA Mua sshd vậy thôi bạn mua luôn SSD sata3 2.5" luôn, sau này thay máy thì mang qua dùng dc mà.
Các đời máy sau này thì laptop đa số có thêm cổng m.2 nên mình mới tư vấn ssd m.2.

Lap bạn có cổng sata3 (lắp các ổ 2.5" truyền thống) và 1 cổng m.2.
Bạn chọn sshd hay hdd đều tương thích hết. Vấn đề có tối ưu ko thôi.
Vote bạn mua 1 thanh ram 4GB và 1 ssd sata3 2.5" 500GB hoặc 1TB.
@ndt2605 À mình tìm hiểu được là SSD khá kén việc ghi/đọc nhiều, mà dữ liệu của mình thường không cố định, hay tải thêm xóa bớt nên mình mới định chia ra SSD với HDD ấy
ndt2605
ĐẠI BÀNG
2 năm
@FoxNguyenA Cái gì cũng có tuổi thọ bạn à, nhưng ghi đọc cũng lâu đấy bạn. Đợi hư cũng vài năm, cứ dùng thoải mái đi.

Nếu vẫn lăn tăn thì thay 1 ssd cài win và 1 hdd lưu dữ liệu thôi.

Ssd 120 500k, hdd 1tb tầm hơn 1tr.
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
Theo mình thì lên thanh ram 8g và 1 ổ ssd, còn lưu trữ thì sau, nâng cấp nhiều quá thì coi chừng máy nó cũng hư trước khi thiết bị hư. Máy bạn là m2 sata, nên ko gắn dc m2 PCI. Máy này mỏng nhẹ, 1 thanh ram hàn chết trên board, chỉ còn 1 thanh trống thôi
@FoxNguyenA SSD thì intel, samsung, crucial, adata nhé, WD Green xài lởm kinh
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
@ptvd1994 Mình nói lên thanh ram 8g thì sai chỗ nào
@greatmen88 máy hỗ trợ tới 32gb ram, lên 8gb rồi sau lại phải bán ram 8gb để lên cao hơn, tự nhiên mất tiền vào thanh 8gb ko cần thiết trong khi mua 1 thanh 16gb từ đầu lợi hơn nhiều
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
@ptvd1994 Haiz, người ta làm gì để hết 20G RAM, tùy vào tính chất công việc chứ! Mình IT làm giả lập các kiểu, 16G RAM còn chưa hết, người bình thường đi khuyên lên 20G. 4G trong máy săn có trên board rồi
bạn cứ nâng cấp đi bạn :| ko sao đâu, cứ nâng ram và ssd 2.5" thôi ;)
1/ Laptop 1 năm 1 lần vào đầu tháng 6 đem ra cửa hàng vi tính vệ sinh sạch bụi bên trong và tra keo tản nhiệt mới thì còn lâu mới hỏng, đang xài HP và dell đời 2013 vẫn chạy mượt mà nhanh gọn sau khi nâng ram 16gb và ổ SSD
2/ Cứ nâng cấp ram tối đa 32gb kèm 1 ổ SSD 240gb tầm 950k là chạy đến lúc hỏng máy thì thôi
3/ Về nâng cấp phần cứng
a/ đang có 1 thanh 4gb thì mua trước 1 thanh 16gb cắm vào thành 20gb ram, sau này có tiền thì tháo thanh 4gb ra cắm 1 thanh 16gb nữa thành 2 thanh 16gb là 32gb ram, dùng 5,6 năm nữa thoải mái. 1 thanh ram 16gb giờ tầm 2tr5 đến 3tr tùy hãng. Máy cổ HP DV4 của mình đời 2013 lắp 16gb ram chạy6 năm nay rất mượt. Nâng cấp sớm thì dùng sướng sớm và sướng lâu (đằng nào vài năm máy cũng hỏng, nâng sớm máy chạy mượt vài năm thì trải nghiệm tối đa sướng vài năm, đáng bỏ tiền để nâng cấp)
b/ SSHD tốc độ ko hơn HDD là mấy, nâng cấp ko cải thiện được gì vì window và game chạy trên ổ SSD hết, nên giữ nguyên ổ HDD hiện tại hoặc mua 1 ổ HDD bình thường thôi, ko cần mua SSHD làm gì cho tốn thêm tiền, dồn tiền đập con SSD dung lượng càng cao càng tốt, cài window và game và phần mềm lên ổ SSD chạy nhanh như gió. Đang xài 1 ổ SSD hãng Crucial mx300 2,5 inch sata 3 dung lượng 500gb, 1 ổ HDD 500gb. ổ HDD là mặc định lúc mua, còn SSD 500gb là mua thêm bên ngoài và gắn vào laptop, chia 2 ổ, 1 ổ C 100gb chứa window và phần mềm, 1 ổ D 400gb chứa game; lúc nào cũng chạy nhanh như gió. ổ HDD chứa ảnh, video, nhạc, văn bản công việc và bộ setup gốc các game và phần mềm thôi.
c/ Máy tớ ko dùng được 2 ổ này nên ko biết
d/ memoryzone khá ổn nhé
e/ Công nghệ phát triển liên tục,ram cũng thay đổi liên tục nên nếu máy bạn hỏng thì ko tận dụng được ram cho máy mới đâu, vì vài năm thì ram thay đổi nhiều lắm rồi. Nhưng nâng ram 32gb để cải thiện tối đa trải nghiệm người dùng trong 5,6 năm liền thì đáng đồng tiền bỏ ra lắm nhé

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019