Laptop bị đơ không rõ nguyên nhân, mình sẽ nói rõ hơn trong bài viết. Mong dc các bạn giúp đỡ!

Lamhoangmt
25/2/2021 13:58Phản hồi: 7
Mình đang dùng con Dell inspiron 5559 có cả card rời và card onboard cài win bản quyền cập nhật driver đầy đủ, vừa thay ổ SSD trước tết. Dạo gần đây mình gặp phải lỗi máy bị treo khi vào game (ban đầu màn hình game đơ trc, sau đến màn hình chính bị đơ sau). Có 4 trường hợp cụ thể như sau:
TH1: Laptop chỉ dùng Ping không dùng sạc
Máy hoạt động bình thường, vào game chơi ngon lành không có vấn đề gì xảy ra cả.
TH2: Laptop vừa dùng Ping vừa cắm sạc
Bật máy lên hoạt động trơn tru bình thường (mở cả ngày vẫn không bao giờ bị treo). Đến khi mở con game lên là máy treo phải tắt nóng để khởi động lại (chưa đến màn hình chính của game là máy đã treo rồi) . Game mình chơi là game fifa online4. Trước đây thì mình vừa cắm sạc vừa dùng ping chơi bình thường.
TH3: Laptop chỉ dùng Ping không dùng sạc
Ở trường hợp này thì mình máy đang dùng ping để chơi game nhưng nếu cắm sạc vào đột ngột thì game đứng hình rồi máy cũng treo luôn ngay sau đó.
TH4: Laptop đã tháo Ping chỉ dùng sạc
Máy chỉ lướt web bình thường vào game là đơ treo như TH2 luôn.
Vậy khả năng máy mình bị lỗi phần cứng hay phần mềm cao nhân nào biết chỉ mình với. Có người bảo là máy mình bị hư card đồ họa nhưng mình thấy k hợp lý vì nếu do card đồ họa thì tại sao khi máy chỉ dùng ping vẫn chơi game phà phà. Mình thì nghĩ là do nguồn tại thấy khe cắm giữa cục sạc và nguồn laptop hơi lỏng lẻo mặc dù sạc ping vẫn lên như thường. Rất mong nhận được sự tư vấn từ mn, tks!
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Thử cục sạc khác xem thế nào? Cơ bản mình thấy cắm sạc là bị, do vậy khả năng nguồn sạc bị yếu
@HMG2020 Đến cửa hàng laptop thử r vẫn bị bạn à, hoang mang thật
Hachip77
ĐẠI BÀNG
3 năm
có thể do card màn hình nha.
@ChipLou77 lúc mình dùng ping vẫn chơi game dc là sao bác. hay lúc dùng ping chơi game máy chỉ dùng card onboard nhỉ còn khi dùng sạc thì máy dùng cả card onboard và card rời. Suy ra card rời mình bị hư? Y' bác là v hả Chiplou
Hachip77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lamhoangmt Bác muốn biết card rời hỏng ko thì bác tắt đi test card on thôi. Vì lỗi này phạm vi linh kiện bị hỏng hơi cao nên tốt nhất bác vác qua bên e test cho nhanh
Lên ram và ssd nha bạn
Bạn tham khảo bài viết cách xử lý và khắc phục tại đây nhé: https://verastar.info/dich-vu-sua-may-tinh-bi-treo-cong-ty-sua-chua-may-tinh-tai-nha-hcm/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019