Laptop bị sập nguồn nhiều lần có hại ?

Natalie_234
7/4/2020 8:18Phản hồi: 22
Chào mọi người, laptop em đời cũ nên tháo pin ra cắm điện trực tiếp xài, nhưng dạo gần đây điện khu vực chập chờn, nên chớp tắt suốt làm sập nguồn mấy lần. Em hơi lo lắng liệu tình trạng này có ảnh hưởng gì tới máy không ạ ? Có cách nào khắc phục được không ạ?
Em xin cảm ơn!
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gane
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc chắn là có. Nhẹ thì hư ic nguồn.
@tranthelinh235454545 cho em hỏi vậy có cách nào khắc phục được ạ?
gane
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Natalie_234 Thì mua cục pin gắn vô . Pin dù sao cũng rẻ hơn là đem đi sửa bạn
Có nha. Lâu dài hư main
@Ngothien123 em mới bị tầm 5-6 lần thôi, giờ có sao ko ạ? có cách nào khắc phục ? em cảm ơn ạ
nhatnnt1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Natalie_234 Mới 5-6 lần không sao. Nếu xài ổ cứng HDD lâu ngày dễ hư ổ cứng mất dữ liệu ah. Em cứ để pin đầy 100% rồi cứ xài bình thường. Tháo ra làm gì nó hư main, hư ổ cứng lúc đó mất nhiều tiền hơn nữa.
Giờ Pin mà hư hoặc có vấn đề bạn nên đi mua pin laptop loại đó gắn vào là ok.
Nếu pin dòng laptop đó bạn không còn bán nữa. Mua bộ lưu điện cho laptop rời ở ngoài để sử dụng chống tắt đột ngột.
@nhatnnt1 em cảm ơn nhiều ạ ! hữu ích quá
phungtai0108
ĐẠI BÀNG
4 năm
cứ cắm pin vào nhé bạn, thay pin thì rẻ mà khéo cũng vài năm mới thay chứ hư main không cẩn thận là mua lap mới.
@phungtai0108 vâng ạ, em cảm ơn!
Để sập nguồn vậy dễ hỏng máy.
Cắm điện thì cứ để pin trong máy, tháo ra làm gì. Pin chai thì khi mất điện cũng đủ thời gian để tắt máy chờ có điện lại
@imperator_1402 trước pin em chai xuống 0% luôn , hầu như ko dùng nữa nên hồi đó ko biết ai chỉ em là tháo ra ạ :<
@Natalie_234 kiếm cái thằng "ai" đó chửi 1 trận đi, pin 0% rồi tháo ra thì hư pin luôn
@ntdieu dạ, em cũng không rành công nghệ nên cũng đi mò mẫn, em cảm ơn, để em mua pin thay ạ hic.
hippiaboi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao ko cắm pin vào bạn? Pin rẻ mà, lo gì nó chai hay ko?
@hippiaboi dạ trước e hỏi ng khác, họ xúi bậy á. Hôm nay e ms biết làm thế hại hic
chắc chắn là có hại
khắc phục đơn giản nhất bằng cách lắp pin, nếu pin hư thì mua 1 cái UPS
@ntdieu em cảm ơn nhiều ạ, cho em hỏi em tìm mua pin ở tiki hay ở đâu được ạ, vì là đang mùa dịch nên em không biết đi đâu sửa cả ?
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Hư ổ cứng là cái chắc 100%
@Yamahazu Chuẩn cmnr
PhucLe0895
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đừng vì sợ hư cục pin vài trăm mà hư con máy vài triệu.
Làm cách này bạn sẽ tiết kiệm dc cục pin và bán xác con máy .haha. hồi đó mình cũng ngu như bạn tháo pin ra, sau này nghĩ lại cục pjn có mấy trăm k, mà lỡ đang làm việc nó cúp điện chưa lưu dc gì coi như mất cả ngày công nên thôi, pin thì 1-2 năm mới hư, cứ xài tẹt ga đi
dungdunghuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
lắp pin vào đi nhé lâu dài thì máy sẽ chậm đấy. hỏng luon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019