Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Laptop chạy GTX 1650 chơi được game gì, CoD: Warzone ngon không?

bk9sw
21/4/2020 13:8Phản hồi: 117
Laptop chạy GTX 1650 chơi được game gì, CoD: Warzone ngon không?
Laptop GTX 1650 chơi được game gì, bắn Warzone ngon không? Một bạn hỏi mình như vậy và mình nghĩ nhiều anh em cũng đang có thắc mắc này bởi những chiếc laptop gaming dùng GTX 1650 khá phổ biến nhờ tầm giá dễ tiếp cận, 20 triệu đã có. Mình thì chưa từng xài con laptop nào chạy GTX 1650 nhưng đây là cách mình thường làm để phần nào biết được hiệu năng chơi game của máy. Hy vọng nó cũng sẽ giúp được anh em.

Một trong những nguồn uy tín mình hay xài là Notebookcheck nhưng sẽ còn nhiều nguồn khác nữa để có cái nhìn tổng thể hơn. Anh em vào Notebookcheck tìm tên cái laptop muốn mua hoặc tìm GTX 1650 Mobile (Mobile ở đây là phiên bản dành cho laptop). Notebookcheck họ có cả cơ sở dữ liệu lớn về nhiều laptop, cấu hình giống lẫn khác nhau, từ đó chúng ta sẽ có được hình dung về hiệu năng chiếc máy định mua nằm ở đâu. Trường hợp này là GTX 1650:

Nvidia GeForce GTX 1650 Mobile được phát triển dựa trên kiến trúc Turing với GPU TU117, không có Ray Tracing và cũng không có nhân Tensor tương tự như phiên bản GTX 1650 cho desktop hay dòng GeForce GTX 16 series nói chung. Theo trang Notebookcheck nhận định thì hiệu năng của GTX 1650 chỉ nhỉnh hơn chút so với GTX 1050 Ti dùng kiến trúc Pascal. GTX 1650 có xung từ 1395 đến 1560 MHz với TGP 50 W. Ngoài phiên bản tiêu chuẩn này thì còn có phiên bản Max-Q tức có TGP cắt 15 W để tiết kiệm điện hơn, mát hơn khi tải, từ đó có thể trang bị trên những chiếc laptop mỏng với hệ thống tản nhiệt hạn chế và kéo dài thời lượng sử dụng pin. Không chỉ GTX 1650 mà nhiều dòng GPU khác dành cho laptop của Nvidia có phiên bản Max-Q với TGP thấp hơn bản tiêu chuẩn và một khi đã cắt TGP thì xung nhịp cũng sẽ thấp hơn, hiệu năng sẽ thấp hơn nhiều hoặc ít, anh em lưu ý điều này nhé.

Một thứ nữa là GTX 1650 là nó có thể đi với bộ nhớ GDDR5 hoặc GDDR6, dung lượng tối đa 4 GB. Việc trang bị loại bộ nhớ nào, tốc độ ra sao và dung lượng bao nhiêu tùy thuộc vào hãng sản xuất laptop, họ có thể cắt giảm dung lượng hay dùng loại bộ nhớ tốc độ thấp hơn để đánh vào phân khúc giá mong muốn. Chẳng hạn như thời GTX 950M, anh em sẽ thấy có máy dùng RAM DDR3 "cùi bắp" giá rẻ hơn những máy dùng GDDR5 nhanh hơn hay chuyển sang đời GTX 1050 thì có máy có 4 GB, có máy 3 GB hay thậm chí 2 GB GDDR5. Tuy nhiên với thế hệ GTX 1650 thì mình thấy các hãng đều trang bị 4 GB GDDR5.

Trên đây là tổng quan, còn về hiệu năng chơi game ra sao thì trong trang này, anh em kéo xuống phần game sẽ thấy rõ về tỉ lệ khung hình có được tùy theo thiết lập đồ họa. Notebookcheck họ test khá nhiều tựa game từ nhẹ đến nặng, từ cũ đến mới, online lẫn offline, rất có cơ sở để xem và so sánh với các GPU khác.

GTX1650_laptop (1).jpg
Đến ngay với Call of Duty Modern Warfare 2019 - đây chính là tựa game gốc của CoD: Warzone. GTX 1650 cho tỉ lệ khung hình trung bình ở 66.5 fps với thiết lập đồ họa High, phân giải FHD, muốn có khung hình cao hơn thì anh em giảm hết thiết lập đồ họa xuống Medium (Normal) là được 70 fps. Riêng chơi với thiết lập Ultra còn 53.5 fps, vẫn chơi được nhưng không mượt. Nếu chơi ở độ phân giải cao hơn (chẳng hạn anh em xuất ra màn hình ngoài QHD, UHD) thì GTX 1650 không thể đáp ứng. Tuy nhiên, anh em cần phải bấm vào con số fps để biết nó thuộc về chiếc máy nào. Ở đây là kết quả của con MSI GP75 Leopard 9SC - con này chạy Core i7-9750H, GTX 1650 4 GB và có 16 GB RAM DDR4-2666. Trong khi đó, những chiếc máy chạy GTX 1650 giá rẻ thường đi với Core i5-9300H hoặc Ryzen 5 3350H nên hiệu năng sẽ có sự chênh lệch.

Hiện tại nhiều anh em đang quan tâm đến tựa game này và để đảm bảo chiếc máy mình định mua chơi Warzone ngon không thì anh em có thể kiểm tra thêm trên nhiều trang khác theo từ khóa kiểu: MSI GF63 GTX 1650 Warzone, Lenovo Y540 GTX 1650 Warzone … Mình cũng thường lên YouTube để xem kết quả benchmark game và qua nhiều video:

Chẳng hạn như đây là con ASUS TUF Gaming FX505DT chạy Ryzen 5 3550H và GTX 1650 4 GB, 8 GB RAM. Thiết lập đồ họa của game là phân giải FHD, đồ họa Normal, Particle Quality > Low, Tessellation > Near, Ambient Occlusion > Disabled, Anti-Aliasing (khử răng cưa) > Off và khung hình đạt được trung bình ở 55 - 60 fps.

Còn đây là chiếc Lenovo Y540-15IRH chạy Core i5-9300H, GTX 1650 4 GB, 16 GB RAM. Người này cũng test ở phân giải FHD nhưng thiết lập đồ họa High, Particle Quality > High, Tessellation > Near, Ambient Occlusion > Disabled, Anti-Aliasing > SMAA 1X thì tỉ lệ khung hình cao hơn đáng kể dù thiết lập đồ họa tốt hơn. Mình theo dõi và nhận thấy khung hình thấp nhất trên 60 fps, khi bắn nhau tầm 75 fps và khi đi quanh loot đồ trên 80 fps.

Có một điều dễ nhận thấy qua 2 video trên là CoD: Warzone ăn rất nhiều RAM. Theo đề nghị của Nvidia lẫn Activision thì cấu hình tối thiểu phải 8 GB RAM và từ 12 GB trở lên mới có thể chơi trên 60 fps. Điều này đúng qua 2 video với thiết lập đồ họa mà anh em thấy trên, chiếc máy 8 GB mới thiết lập Normal đã ăn 7 GB RAM trong khi chiếc máy 16 GB kia thiết lập High đã ăn 12 GB.

Quảng cáo

Vậy nên kết hợp với kết quả từ Notebookcheck, tham khảo từ YouTube thì có thể nhận định GTX 1650 bản tiêu chuẩn trên laptop cho phép bạn chơi CoD: Warzone ở đồ họa High, tắt Ambient Occlusion, chỉnh lại khử răng cưa SMAA 1X, tỉ lệ khung hình trên 60 fps nhưng để đạt được khung hình tốt nhất, anh em cần gắn thêm RAM cho máy nếu máy mặc định chỉ có 8 GB.

GTX1650_laptop (6).jpg
Bằng cách này, anh em có thể tham khảo thêm tỉ lệ khung hình ước lượng của GTX 1650 nếu chơi Dota 2. Chẳng hạn như đồ họa High, phân giải FHD sẽ được trên 63 fps, kết quả thử nghiệm trên ASUS TUF FX705DT với Ryzen 5 3550H, GTX 1650 4 GB, 8 GB RAM và trên 79 fps với Lenovo IdeaPad L340-15IRH với Core i5-9300H, GTX 1650 4 GB, 8 GB RAM.

GTX1650_laptop (8).jpg
Với CS:GO hay Overwatch, GTX 1650 đã có thể mang lại khung hình trên 100 fps.

GTX1650_laptop (7).jpg
Nếu anh em thích chơi các tựa game AAA đồ họa nặng hơn thì GTX 1650 đủ đáp ứng một số tựa game, chẳng hạn như GTA V thì nó vẫn đủ mạnh để kéo thiết lập đồ họa High, FHD trên 60 fps trung bình, kết quả này trên con ASUS TUF FX705DT với Ryzen 5 3550H, GTX 1650 4 GB, 8 GB RAM.

Quảng cáo

GTX1650_laptop (5).jpg
Thậm chí với Battlefield V, GTX 1650 đủ sức chạy ở đồ họa High, FHD với khung hình từ 57 - 71 fps theo kết quả của 2 mẫu máy đều dùng Core i5-9300H và GTX 1650 4 GB là Lenovo IdeaPad L340 và Acer Nitro 5.

GTX1650_laptop (3).jpg
Tuy nhiên, với các tựa game của Ubisoft như Ghost Recon Breakpoint, The Division 2 thì GTX 1650 không thể mang lại tỉ lệ khung hình cao với đồ họa High, FHD, phải giảm xuống Medium mới chơi được ở mức 60 fps.

Vậy nên khi anh em mua laptop GTX 1650, bằng việc tham khảo qua các trang đánh giá và YouTube, anh em sẽ có thể hình dung được chiếc máy mình chơi được game gì, ở khung hình tầm bao nhiêu, đây là điều đáng cân nhắc ở phân khúc máy phổ thông này. Có nhiều yếu tố tác động đến hiệu năng của một chiếc laptop, dù cùng cấu hình nhưng mỗi hãng có thiết kế tản nhiệt riêng, có thiết lập BIOS riêng từ đó con GPU, CPU có thể chạy ở xung tối đa bao nhiêu. Khi chơi game thì xung cao luôn là yếu tố mang lại fps cao nhưng đổi lại là nhiệt độ cũng tỉ lệ thuận. Nếu một chiếc máy tản nhiệt không tốt thì hệ thống buộc phải giảm xung, thế nên cùng linh kiện mà GTX 1650 trên laptop A chưa chắc tương đương laptop B. Chúng ta có thể thấy rõ điều này qua sự chênh lệch fps của các mẫu máy trong quá trình "điều tra" trên.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ly Trong Quy
ĐẠI BÀNG
4 năm
GTX 1xxx trở lên là "chơi được" rồi
phuoc34
TÍCH CỰC
4 năm
@Ly Trong Quy 1050ti laptop nè, chơi như hạch
1070 thì gánh đc 😆
Ly Trong Quy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuoc34 Mình nói là "chơi đc" nha bạn 😁
nobleded
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ly Trong Quy nói linh tinh.
gtx XXX cũng là gtx.
rtx mới là khác biệt rõ ràng
Ly Trong Quy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nobleded Ôi thế để mình sửa lại GTX 1xxx ạ, khổ vl
bkpro185
TÍCH CỰC
4 năm
Chơi game mobile hay hơn.
Giờ nên quan tâm kiệt tác Velvet có chiến ngon được COD mobile hay ko thôi.
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bkpro185 nể bác fan LG lâu năm :3
@bkpro185 Đt LG người ta quan trọng bền hay không á 😁
@bkpro185 game mobile 😆)))
ohzzzz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bkpro185 con này cùi bỏ m, chip s765, cảm biến camera bằng máy 3-4tr, thiết kế giọt nước giống mấy con dt giá rẻ của xiaomi, giá thì cao chót vót
mạnh hơn con 1050ti max-Q của m 1 khúc
anhlau87
TÍCH CỰC
4 năm
Thôi, để chơi Pikachu và dò mìn cho nó nuột bác ơi. Kk
1650 m vs 1650 destop thì hơn nhau bao nhiêu % nhỉ?
@ly_tam_hoan Coi thử ở đây bạn, cá nhân mình thấy chênh lệch vậy ko đáng kể lắm: https://www.notebookcheck.net/GeForce-GTX-1650-Desktop-vs-GeForce-GTX-1650-Mobile-vs-GeForce-GTX-1650-Max-Q_9850_9828_9834.247598.0.html
Venomm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao nhiều con trên 20 tr vẫn dùng intel uhd 620 nhỉ
@Venomm Vì 1 cái laptop còn nhiều thứ khác không phải giá cao vì cấu hình không đâu bạn! Ví dụ cũng ssd 512GB nhưng cái xài samsung cái thì xài mấy thằng cùi bắp nó chênh giá nhiều, rồi vỏ máy, màn hình, pin,...
@Venomm Trên 40m còn uhd 620. 20m đã là gì đâu bro 😆))
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@Venomm Nhiều bác vẫn bị lòe khi chọn giữa SSD rời với HDD 1TB +SSD đó thôi, như mình chẳng hạn.
Vậy cũng khá ổn rồi,
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
4 năm
game nào cũng chơi đc, con ps4 với gtx 750 ti -> gtx 760 thì ko có lí do gì mà mấy con 1050 ti trở lên ko chơi đc, chẳng qua cứ lấy tiêu chuẩn full hd max settings 60fps thì khó thôi chứ.
@Meliodas3001 Đúng rồi. Nhưng games cứ Settings thấp chút thì còn chơi được dài dài
Máy mình MSI GF63 thin 9SC 9750H, GTX 1650 Max Q, ram 8G,SSD 512 xài CAD mượt nhưng Revit hơi đuối chắc phải thêm 8G ram nữa quá !!!!!!
@maisonhai3 Nhưng máy mình ram bus 2666 mới đau !!!!!
Vuduc1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khunghoang kinhte 2008 Cắm thoải mái nhưng con 2666 của bạn sẽ chạy ở 2400 thôi, tớ thấy ko vấn đề mấy đâu.
@Vuduc1987 Chắc mình mua 8G bus 2666 giá 980,000 quá !!!!!
Vuduc1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khunghoang kinhte 2008 Nếu kinh tế cho phép thì phương án đấy là chuẩn nhất rồi. Ổn nhất thì bán thanh 2666 đi xong mua bọn 3000, mà còn phải xem mainboard của laptop có hỗ trợ ko nữa 😃
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ chơi game trên đt thôi
Teathrea
ĐẠI BÀNG
4 năm
TDP chứ nhỉ sao lại TGP -( . sửa lại mod ơi :V .
@toandien81 TGP là Total Graphics Power 😁
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
qua năm 2020 thì chắc GTX 1650 sẽ thành tiêu chuẩn của Laptop chơi game phổ thông rồi, con này chiến tốt cơ bản game AAA năm 2019-2020 ở Med, một số game có thể đẩy lên High, Như Doom Eternal chạy rất mượt ở High setting, còn game từ 2019 trở về trước thì ngon lành, game online cũng ngon lành luôn
Sơnrich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@autoengine Sang 2021 lại bị thụt bác ơi ko biết 2021 game ntn đây
@autoengine chưa chắc. Game ngày càng nặng.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chưa bao giờ xài laptop để chơi game luôn
@Bui Duy Loc Giống như Mình
@Bui Duy Loc Vừa nóng vừa ngồi khó chịu 😆), mình có chơi cũng gâm màn hình ngoài của pc chơi cho thoải mái chứ ngồi khúm núm mệt chết 😁 chưa kể nóng hạ máy nữa
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@gatheringviolet chuẩn rồi bạn
Chơi phổ thông là ok rồi
Con này vs RX 580 4GB thì có hơn ko nhỉ? Thằng b mình đang gạ mua lại con rx580 của nó, 1 củ ko biết nên mua Ko
@sieu_nhan 1 củ là ngon r b.
@sieu_nhan Rx580 vả chết con này rồi bác, 1 cụ ko mua hơi phí
vietducnt07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình để tiện thì chơi game trên mobile thôi. Còn nếu chơi game máy tính thì cùng tầm tiền laptop gaming thì có thể build bộ case ngon hơn nhiều
Sơnrich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vietducnt07 Đi lịch đi về quê hay đi đâu b cũng mang theo chơi game được b ak.
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này Mình không tỏ tường lắm.
Cấu hình có vẻ cao so với giá bán nhỉ!
cumhencui
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhtroc đúng òi bạn... Cả tá linh kiện nó sắp xếp vô cái sự nhỏ gọn đó đó là Tiền phải trả nhiều hơn so với con PC tự ráp =))
Tóm lại là vẫn nặng hơn Laptop Văn Phòng chắc gấp rưỡi tới gấp đôi
2.5kg đến 3kg hơn
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
@cumhencui Ông cập nhật thông tin đi, làm ơn =)), loại tầm trung h cũng còn có 2 kg hơn thôi
Pubg còn đuối mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019