Laptop chạy win10 bắt buộc dùng ổ SSD???

anoe
27/11/2018 7:26Phản hồi: 42
Chào cả nhà, chuyện là em mới mua máy Dell 3476 để thay cho em Acer đã chậm và cũ với cấu hình thế này ạ:

Bộ vi xử lý Intel Core i5 8250U (4*1.6Ghz/6MB cache)
Chipset Intel
Bộ nhớ trong 4GB DDR4 2400Mhz
VGA Intel HD 620
Ổ cứng 1TB SATA 5400rpm
Ổ quang DVDRW
Card Reader Yes
Bảo mật, công nghệ
Màn hình 14.0” HD LED

Vấn đề là sau khi dùng thì thế quái nào nó lại còn chậm hơn em Acer cũ của em 😔. Và em gọi kỹ thuật đến kiểm tra thì được giải đáp là các máy sản xuất từ 2018 sẽ không còn dùng win 7 mà chỉ dùng win 10, tuy nhiên với win10 thì để máy chạy tốt, không bị chậm như cái máy của em thì cần dùng ổ SSD ( hiện máy em là ổ HHD), cái này làm em rất chi là thắc mắc, tại sao bán máy ra lại ko lắp béng cái ổ SSD, để khách mua về dùng chậm không chịu được thì mới tư vấn nâng cấp ổ? Và được trả lời là laptop SSD thì phải từ 20tr trở lên. Còn thường thì ai mua về cũng đều nâng cấp SSD hết.

Em cũng nói luôn em là nữ chả hiểu rõ gì về máy tính lắm, nên lên đây hỏi cả nhà xem thật sự thì máy này với cấu hình đó bị chậm là do ổ cứng ạ? Hay có phải máy có vấn đề gì không ạ?

Chứ em bực lắm, mua máy mới về mà vào 1 chương trình nào cũng mất tầm 20s, lại còn thi thoảng đơ :(

Mong nhận được tư vấn của cả nhà. Thanks cả nhà nhiều 😃
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiem Ph○ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng là SSD sẽ chạy nhanh hơn thật. Mình đã sử dụng rất nhiều máy cũ với HDD và win 10, vẫn dùng tốt, khởi động nhanh và mở ứng dụng không đến nỗi 20s đâu. Vậy cho nên bạn cứ thử để máy chạy vài ngày, để win nó update các kiểu, các phần mềm phần cứng ổn định xem có khả quan hơn không. Sau đó thử yêu cầu đổi trả (nếu có chính sách này) sang một máy khác xem. Cũng có thể bạn xui dính cái máy lỗi rồi.
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kiem Ph○ng thanks bạn nhé, máy mình chỉ có đổi khi bị lỗi phần cứng thôi, không được đổi máy khác 😔
bihero_114
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng là 1 sự vớ vẩn.Rất nhiều laptop hiện nay cài Windows10 bán sẵn, thậm chí không thể cài được Windows7, nhưng lại dùng ổ HDD rất chậm và giật lag với Windows 10. Gần như là bắt buộc phải nâng lên ổ SDD để chạy Win10 bạn nhé
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bihero_114 Công nhận, cứ như lừa nhau ý ạ 😔(
Lỗi bạn gặp phải là lỗi full disk rồi nên mở ứng dụng hay chạy sẽ chậm. Tốt nhất là xem có chỗ nào nhập lại cái HDD rồi mua cái SSD thay vào có khi không mất thêm tiền nâng cấp đâu
@luongxuanthai86 Sao lại phải bán HDD? Lắp song song 2 ổ đê
win10 thì phải SSD còn k cứ win 7 chứ k ức chế lắm
Win 10 ra mắt đã lâu, cập nhật cũng nhiều lần mà lần nào cũng phát sinh lỗi, bạn cứ xuống Win 7 là mượt.
Win 10 cài trên HDD thì khởi động rất lâu, mình đã thử nhiều cách.
@CIVIP Quảng Ngãi Quảng Ngãi <3
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CIVIP Quảng Ngãi Kĩ thuật bên bán kêu không cài được win7 bạn ạ 😔
Dùng SSD đi bác, tầm 120GB cài win, còn lại để ở ổ HDD, tác vụ nhanh lắm, với lại không bị lỗi 100% disk, giá cả bh cũng không mắc, dao động tầm 1 triệu. Nếu bác muốn loại tốt thì mua ổ cứng của Samsung là đẹp.
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hunghxist Mình phải đợi 15 ngày hết hạn đổi trả thì mới upgrade được, vì sẽ gỡ ổ đĩa CD ra để lắp SSD
Ko bắt buộc, cứ dùng HDD thôi :p
Nên mua cái ssd, nếu chỉ hdd thì tắt hết update các thứ đi, mới mua về mở lên nó update mệt nghỉ
Cứ hiểu đơn giản là tốc độ của HDD thì cũng chỉ có giới hạn mà Windows thì ngày càng phình ra về cả bộ nhớ và dịch vụ thì đương nhiên là nó sẽ hoạt động chậm chạp và ì ạch thôi
Máy acer cũ, bạn lắp SSD và nâng max ram là chạy nhanh ngay, chẳng cần mua máy mới
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ptvd1994 Mình lỡ mua máy mới rồi bạn ạ 😔
@anoe Ko sao bạn ạ, bạn vẫn có thể nâng cấp máy cũ để ở nhà cho các cụ đọc báo, xem Youtube hoặc cho các cháu nhỏ hơn soạn thảo văn bản phục vụ học tập nhé
Các máy CPU 6xxx trở về trước thì nên chạy win 7, còn CPU 7xxx và 8xxx mặc định win 10 và không có driver cho win 7 nhé
chaunb97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ptvd1994 CPU 2xxx vẫn chạy win 10 sao đâu chỉ cần SSD và 4G RAM trở lên là ok
huynhnhusg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptvd1994 thôi đi pa ..máy tui core 2 duo và 1 máy core i3 cũ xì .. nâng cấp ssd vẫn chạy win 10 pro nhanh thôi ..
Vì sao win 10 chạy HDD chậm, phải đi sâu và nguồn gốc vấn đề. Tầm tháng 3 năm ngoái Microsoft đã xác nhận win 10 chạy ổ HDD sẽ bị fulldisk và khuyến cáo người dùng nâng cấp SSD. Cổ đông của Microsoft phần lớn là các hãng sản xuất phần cứng máy tính, họ sản xuất ra ổ SSD nhưng trên win 7 nhẹ, ổ HDD đủ nhanh và người dùng không thiết tha nâng cấp SSD, dẫn đến các hãng phần cứng không bán được SSD, và các hãng yêu cầu Microsoft phải viết lại mã nguồn gốc cho Windows sao cho win 8 chạy trên ổ HDD sẽ bị chậm, đơ, fulldisk để người dùng mua ổ SSD. Vì vậy Win 8 bị thay đổi mã nguồn gốc, ko kế thừa mã nguồn win 7 và sau này win 10 kế thừa mã nguồn win 8, tăng cường giao diện Metro đẹp hơn và nâng số phần mềm hệ thống chạy ẩn lên nhiều lần, dẫn đến tình trạng ổ HDD chạy tốc độ tối đa vẫn không đáp ứng được yêu cầu tốc độ tối thiểu để chạy tốt win 10, buộc người dùng nâng cấp SSD, hãng Microsoft và cổ đông đều thu được lợi nhuận từ đó.
Còn tại sao hãng không nhét ổ SSD trong máy từ đầu thì đơn giản do ổ SSD rất đắt, các hãng muốn hạ giá thành để tăng tính cạnh tranh thì sẽ chỉ lắp ổ HDD rẻ hơn giúp giảm giá máy, 1 ổ SSD 500gb bằng giá 3 đến 4 ổ HDD 1Tb , Macbook nhanh, mượt, đắt cũng vì bên trong không lắp ổ HDD mà toàn xài SSD 256g đến 500gb
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
SSD về cơ bản là nhanh hơn HDD, tuy nhiên chậm như bạn nói thì có nhiều nguyên nhân. Ví dụ HDD của bạn bị lỗi, win10 bạn cài bị lỗi fulldisk,...
Máy của mình yếu hơn nhiều và lúc trước xài hdd, ngoại trừ việc khởi động máy chậm, chờ tương đối lâu, khoảng 1-2 phút để load hết tất cả services khi khởi động thì còn lại xài cũng rất ổn.
Vậy nên không nhất thiết phải là ssd, win10 bị lỗi fulldisk nhưng đa phần là lúc khởi động máy thôi, sau khi khởi động một thời gian ngắn là hoạt động bình thường. Tuy nhiên nếu có điều kiện thì thay ssd sẽ nhanh hơn.
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
@anoe Đó là lỗi fulldisk, không hẳn là tại ổ cứng. Lỗi đó là lỗi của ưindows10, nhưng mà đa phần là xảy ra lúc mới khởi động xong
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dslkhodau Máy mình thế thì full suốt, chả phải mỗi lúc khởi động, nhưng làm theo như bạn nói scroll thử thì hông vấn đề gì, chắc chủ yếu full disk rồi, thanks bạn nhiều nhé 😃
@anoe Phần mềm Hard Disk Sentinel
huynhnhusg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dslkhodau nên thay gấp và lun.
Nâng cấp ssd đi . 1 trieu chứ nhiêu
phamtuyentn
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang dùng win 10 trên ổ hhd đây.lúc đầu mới cài cũng bị đơ.chậm lắm.sau mới biết là gặp lỗi full disk.
mình làm theo cả 2 cách này thì máy lại mượt luôn https://tinhte.vn/threads/thu-thuat-windows-10-2-cach-de-sua-loi-100-disk.2492496/ bạn tham khảo thử xem
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phamtuyentn Bên kĩ thuật bán có hỗ trợ qua fix lỗi tạm cho mình, mà mình thấy không được gọi là mượt, vẫn chậm 😔....không biết có lỗi phần cứng gì mà mình không biết không.
huynhnhusg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phamtuyentn cái này là về phần cứng rồi có fix chỉ xài tạm bợ .. nên thay lun ssd ... xài core 2 duo vẫn chạy win 10 phà phà ... hahahaha
Ko buộc
Mấy bác kia tư vấn lắp thêm SSD rồi thì với em, bác nên lưu ý xóa bớt lịch sử trình duyệt, lâu lâu dùng cclean xóa file ảo file rác đi nha hoặc avast có cái lean tối ưu cũng OK. Máy em làm vài ngày lại tăng cả một đống file ảo file rác lẫn lịch sử trình duyệt :v
anoe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh nhan computer thanks bạn nhé
@anoe ccleaner là soft dư thừa, ko cần thiết. Disk cleanup của win là quá đủ.
Quan trọng là cài win, driver, soft chuẩn thì máy chả sợ chậm.
mình cũng mua laptop xài HDD, máy lúc đầu mua thì chậm do cài Windows 10 Pro, nó châm thì thôi rồi, mình tính đi nâng cây RAM lên 8Gb thì a kỹ thuật nói bây giờ windows 10 cài trên HDD 100% sẽ bị chậm, có khi đơ luôn. Do đó mình quyết định nâng lên SSD luôn, bây giờ máy khởi động tầm 20s.
Mình nghĩ là như vậy cũng ko có gì sai vì nếu windows 10 chỉ cần cài trên HDD đã ổn định thì các nhà sản xuất sẽ ko bán được SSD cho nên đây cũng là 1 thủ thuật trong kinh doanh nhầm tăng doanh số bán SSD và người dùng cũng sẽ trải nghiệm được những lợi ích mà SSD mang lại, tốc độ cao và giá thành bây giờ cũng ko còn đặt nữa, ổ SSD 120Gb giá khoảng 600, ổ của mình 250Gb giá 1tr3 xài ổn lắm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019