laptop chuyển qua chế độ tablet thì quạt chạy không phanh

dungvippro1996
20/10/2019 11:37Phản hồi: 6
laptop chuyển qua chế độ tablet thì quạt chạy không phanh
Chào các bác, em đang dùng em HP ENVY 13 x360 - ag0006nc con này xài Ryzen5. Em nó khi ở chế độ laptop thì mọi thứ đều rất là bình thường, quạt chạy êm, mát, để Performance nhiệt độ loanh quanh 60. Nhưng kì lạ là sau khi lật sang để sử dụng như máy tính bảng thì em nó hú cực mạnh, quạt chạy hết mức kêu rất to mặc dù nhiệt độ hay task manager không có gì thay đổi. Điều này cũng xảy ra khi em để máy dọc hay ngược.

Em hỏi mọi người coi đây là lỗi hay thế nào và phương án khắc phục. Em cảm ơn!

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@dungvippro1996
Theo mình nghĩ có 2 trường hợp khiến con Envy phải xoay quạt không phanh:
1 - HP hay cài rất nhiều app của hãng (nguy cơ chứa bloatware khá cao, mình vẫn sẽ ko khẳng dịnh máy máy bạn dính hay ko) nên có khi cái tác vụ của nó chạy trong Tablet mode khiến cho Ryzen 5 lầm tưởng nó chạy ở High Performance nên mới tăng tốc quạt như The Flash vậy.
hướng giải quết trong tường hợp này là quét virus, hệ thống, và đặc biệt các app cài sẵn của HP, nếu không thấy có vấn đề gì thì nên cài lại 1 bản Win10 tự nhiên của Microsoft (ko phải Win10 của hãng) tránh những lo ngại về lỗi cũng như bloatware
2 - Có thể con Ryzen 5 này bệnh tật gì đó mà tối ưu chưa tốt, nếu như bước 1 đã giải quyết nhưng ko thành công, Trường hợp cuối như này chỉ có thể bạn ra bảo hành họ kiểm tra thôi
Chúc bạn may mắn !
@MrMedic229 App của hãng hoặc nhà mạng thì là bloatware chứ còn gì nữa bã
@ephemeral55 Bác*
bác cứ thử các bước xóa các app mới cài gần đây, up driver, up win, up bios, cài win mới từ iso sạch
k hết thì có thể mang qua ttbh hp ở 74 cửa bắc nếu ở hn
@sagittarius1312 ng này quảng bình bạn ơi 😁
tool
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn tham khảo bài này xem có giúp gì được ko nhé (lưu ý theo dõi nhiệt độ)
https://h30434.www3.hp.com/t5/Notebooks-Archive-Read-Only/Hp-Envy-X360-loud-fan-noise/m-p/6577575/highlight/true#M3031242

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019