Laptop Có Nên Thay Chip CPU Không?

NMTT90
28/1/2017 16:39Phản hồi: 57
Chào các anh em!

Mình có một con Laptop Dell Vostro 5480 Core i3. Sau một thời gian sử dụng mình thấy máy chậm dần và không đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng hiện tại.

Mình nghĩ đã sai khi chọn core i3 khi mua dòng máy này. Giờ mình chỉ có thể chọn 1 trong 3 cách khắc phục là: hoặc thay Ram, hoặc thay ổ thành SSD hoặc chip CPU. Thay Ram và SSD thì dễ rồi nhưng hiệu năng tăng cũng không được bao nhiêu. Chủ yếu là mình muốn thay CPU cho laptop nhưng mình không có kinh nghiệm, và nhiều người khuyên là không nên. Tuy nhiên xài máy chậm khiến mình ức chế rất nhiều và đây là giải pháp cuối cùng.

Theo mình biết là CPU con Dell Vostro 5480 này thuộc dạng chip đóng thẳng vào main. Anh em nào am tường việc thay chip CPU cho laptop dạng có thể tư vấn giúp mình:

- Có nên thay CPU cho dạng chip đóng dính main không?
- Việc hàn CPU mới vô xài có được lâu dài không?
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu đã thay RAM, thay HDD và muốn thay cả CPU thì cách tốt hơn là mua 1 cái máy khác. Xét về giá trị đầu tư vs. hiệu năng sẽ tốt hơn.
NMTT90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ntdieu Mình không thay cả 3 món. Chỉ chọn 1 trong 3 cách đó thôi. Nhưng để đạt hiệu năng cao nhất là chọn thay CPU thay vì chọn 2 cách kia. Quan trọng là thay hẳn cả 3 món luôn giá vẫn rẻ hơn rất nhiều so với mua 1 laptop mới làm sao tính vậy được.

Chắc phải thêm ít thông tin để các bạn tư vấn chính xác mới được. Tks bạn
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NMTT90 Bác có thể thay main bác ạ
Hoặc mua máy mới
Bạn muốn thay chip loại nào. Bạn thay chip i3 có xung nhịp cao hơn hay sao. Hay bạn thay chip i5.
Cái thứ 1: bạn thay như thế thì cũng như nhau. Ko tác dụng gì mấy.
Cái thứ 2: nếu bạn muốn thay chip i5 thì ko được. Tại vì mỗi đời sẽ có số socket khác nhau. Nên ko thay được nhé. Nếu bạn muốn thay chip i5 thì bạn thay cả main của nó.
Còn cpu hàn chết trong main mình ko rõ mấy. Nhưng việc tháo nó ra là mệt rồi. Cần phải có máy khò. Mà sau khi thay có thể main còn bị ảnh hưởng. Ko bền
NMTT90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamnhatninh Nếu có cơ hội thay mình lên luôn i7 luôn. Vì dòng Dell Vostro 5480 này main hỗ trợ từ core i3 đến i7 luôn bạn ơi. Nó có 3 model từ i3 đến i7 với mức giá khác nhau nhưng tại khi mình mua hơi eo hẹp túi tiền và không tính kỹ nên giờ mới khổ vầy.
@NMTT90 Thay đc nha, nhưng mà hơi không bền
nếu muốn máy chạy nhanh, đặc biệt là khi thường xuyên copy dữ liệu thì nên thay ổ cứng SSD, còn nếu chạy đa nhiệm như mở nhiều tab trong chrome, cốc cốc, chơi game, xem phim độ nét cao, chạy phần mềm sửa ảnh, vừa nghe nhạc vừa làm phần mềm văn phòng thì nên nâng cấp ram, máy bạn nâng cấp được ram tối đa 8Gb đó, mua 2 thanh 4gb lắp vào vừa được 8gb, vừa chạy kênh đôi (dual channel) hiệu năng máy lên cao nhất có thể, không nên thay CPU
NMTT90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 Công việc của mình chủ yếu trên trình duyệt, mà mở tab hồi nó nặng quá nên không đạt hiệu suất cao.
Máy mình dòng Vostro 5480 mỏng nên chỉ cấm được 1 cây RAM thôi. Chắc bạn nhằm với con Dell nào rồi đó. Hồi mới mua cũng muốn lên RAM 8Gb nhưng bên Shop bán nó nói mua 1 cây thêm cấm vô và không thu lại cây 4GB có sẵn trong máy nên bỏ ý định luôn. Mua hơn nữa năm chút 😔
@NMTT90 Bạn chạy trình duyệt thì do thiếu ram, nâng ram trước bạn nhé
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptvd1994 Ko được bác ạ, máy nhà em RAM 16Gb mà con core i7-7500U yếu quá, mở bao nhiêu tab chrome rồi treo luôn 😆
@Gà Laptop Thế thì mở ít tab thôi, ai bảo bác mua i7 U lõi kép làm chi ? 7 năm trước em mua laptop đã chọn i7 2610QM 4 lõi 8 luồng để dùng lâu dài rồi
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ptvd1994 Em mua con này từ thời 2017 hay 2018 gì đó rồi bác ạ, thời đó công nghệ em còn mù quáng 😆
rick century
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ý kiến cá nhân của em là thế này
CPU: Tuyệt đối không. Dòng U là dòng hàn chết, thay cái vga thì sài được vài tháng thì bác nghĩ cpu được bao lâu. trong khi cpu hoạt động nhiều hơn vga.
SSD: lợi thì load dữ liệu nhanh hại thì nó hao túi tiền.
Ram: 4 Gb là đủ cho nhu cầu thông thường, nhưng nếu bác mở khoảng chục tab web hoặc vài cái ứng dụng thì nó sẽ bắt đầu rề rề dù có là ổ ssd đi chăng nữa. có thể nó là cái rẻ nhất trong các cái để nâng cấp cho máy nhanh hơn.
Vì thế nâng cấp ram trước sẽ là ưu tiên hơn.
NMTT90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@rick century Tks bác, nghe vụ CPU chết chắc mình bỏ ý định thay luôn rồi. Chắc qua Tết sẽ thay SSD với RAM 😃
Không nên thay bạn nhé, CPU của máy này liền trên main, nếu thay sẽ rất dễ hỏng, dùng không được bền, main này mà hỏng thì cũng nên tìm nơi sửa laptop uy tín mà sửa chứ không lỗi CPU thì coi như thay cả main cho bền bạn ạ
beepe40
TÍCH CỰC
7 năm
đừng nên thay CPU để tránh hỏng hóc bạn nhé. GIờ hạn chế dc nào hay cái đó thôi vì thay CPU thì sẽ đòi hỏi phải có main nữa
Hiện e đag xài con laptop duo t6400, ram 4GB, 2.00Ghz. E mới mua con chip CPU dual e5300 2.60Ghz, e có thể gắn con chip đó zô laptop của e đc khộng ạ???
@Kietle3101 Không nhé em, chỉ thay cùng dòng T thôi
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kietle3101 Không bạn nhé, thay con main khác đi rồi chơi hẳn con core i5 thế hệ 11 chứ đừng mua con core duo, nó yếu lắm
@Gà Laptop điên à, mấy con đời tống thay bằng niềm tin
@ptvd1994 thay dòng q cũng đc, quan trọng là bon chipset laptop nó có tải đc ko
Tản mà kém thì thay mấy bọn dòng cao thì khuyến mại lò sưởi là cái chắc
StrixGaming
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thay ổ SSD đi bạn. Chip M từ đời 3 trở về trở về trước thì có thể thay được, nhưng i3 i5 i7 chip M, cả 3 dòng này đa số đều 2 nhân 4 luồng nên huệ năng chênh nhau ko quá nhiều
theo như ý kiến bạn ptvd1994 và lắp ổ SSD để tăng thêm hiệu suất, không nên thay chip
NMTT90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn mọi người. Đúng là thay SSD thêm ram cũng đỡ hơn rồi.
@NMTT90 Thì tại bạn cứ nghĩ sao đấy chứ, thay SSD là máy chạy nhanh thấy rõ, dù đó là máy cùi, còn thay CPU chỉ có ý nghĩa khi CPU liên tục bị 100%.
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
Thường thì chẳng thay đc . Vì trước khi làm ra con laptop thì họ đã tính hết rồi , ví dụ là có thể thay đc thì chẳng bao lâu nó cũng chết , gì người ta thiết kế ra con laptop i3 2 nhân bác chơi thay con i5 i7 4 nhân 8 nhân 6 nhân vào thì chắc chắn nó sẽ die , vì nhiệt , điện , và nhiều thứ khác , laptop nó rất kỵ với vụ nhiệt độ không phải như PC đc . Nếu muốn nhanh thì bác nên thay ssd là tốc độ khác rõ
Các bác cho e hỏi e có con náy SVE1513MCXS i5 giờ e muốn nâng cấp cpu lên i7 thì liệu có được không ạ
@truongthainguyen Dùng bền ko bác. Chứ e sợ máy ko chịu nổi quá
@Hao2112 Cái đó thì mình chịu, nhưng mình từng nâng máy mình từ i3 thấp lên i3 cao chẳng thấy sao.
@truongthainguyen Ok cảm ơn bác nhé
@Hao2112 Tớ vừa nâng con dell vostro 3460 từ i3 lên i5 3210 chạy ngon mượt,nhưng bị lỗi ko coi đc devicer manager ,chưa biết cách khắc phục,có cao nhân nào chỉ giáo.
MxEric
ĐẠI BÀNG
5 năm
CPU laptop rất khó thay và 90% là không thay được. Nếu có thay được thì cũng sẽ tẻo sớm vì nguồn khi sản xuất ra laptop không đủ cung cho nó, bạn sẽ không tìm được nguồn cao cho laptop của bạn, vì giới hạn cấu hình của đời máy. Giải pháp mình khuyên là thay SSD. Hiệu năng load ứng dụng, tốc độ máy tăng. Nhưng hiệu năng nếu có chơi game cải thiện được 10% là max. CPu laptop không đơn giản như CPU desktop đâu.
@MxEric Mình đang sử dụng SSD + HDD, đã nâng cấp RAM lên 8gb rồi nhưng máy vẫn còn lag do CPU cứ liên tục 100%. Bạn có cách nào khắc phục không chỉ mình với
@MxEric Tớ vừa nâng con dell vostro 3460 từ i3 lên i5 3210 chạy ngon mượt,nhưng bị lỗi ko coi đc devicer manager ,chưa biết cách khắc phục,có cao nhân nào chỉ giáo.
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Minh1989 Bạn nâng là phải thay main, mà laptop thay CPU mà không thay main thì xin vái 1 tay
Buồn ghê...
Really ??
Thay CPU laptop ???
Ngu Ngốc !!!
Thứ nhất, cpu laptop hiện nay đa số đều hàn chết vào main, nếu muốn tháo rời phải trải qua quá trình khò hàn nhiệt độ cao, mà b nghĩ xem, nhiệt độ fullload của cpu là bao nhiêu, với các máy văn phòng thì tầm 80 - 90 độ là đuối, với các máy gaming thì có thể đạt được ngưỡng 100độ, 100 độ mà chân chip vẫn còn được cố định an toàn trên main thì bạn nghĩ để tháo rời được chân chịp thì cần mức nhiệt độ đạt tới bao nhiêu xung quanh chip ,tức là các linh kiện trên main xung quanh con chip cũng sẽ đạt tới ngưỡng nhiệt độ đó khi bị khò chung với chíp. Bình thường linh kiện trên main chỉ sống với mức nhiệt độ khoảng 80 - 90 độ C đổ xuống, nếu ngưỡng nhiệt độ vượt cao hơn mức đó trong thời gian dài thì chắc chắn tuổi thọ sẽ bị giảm trầm trọng thậm chỉ die. --> Dù có thay được chip thì hoặc là linh kiện trên main đã bị die hoặc là bị giảm tuổi thọ trầm trọng.
Thứ 2, Chip cpu laptop được thiết kế theo main, theo từng linh kiện có sẵn trên main để hỗ trợ chip đạt hiệu năng tốt nhất, thay chip khác vào chắc chắn sẽ không tương thích với main, dẫn đến nhiều lỗi k khắc phục được, chưa kể hệ thống tản nhiệt + nguồn của lap được thiết kế giành riêng cho chip cũ sẽ không thể đáp ứng được cho chíp mới --> lỗi vặt, lỗi nặng, quá nhiệt, sụt áp --> die chip, die main. --> muốn thay chip mà máy mạnh hơn và ổn định thì thay luôn từng linh kiện trên main, thay luôn quạt tản, thay luôn nguồn đi nhé 😆))))))))))))))))
Thứ 3, s b k nghỉ xem nơi nhận thay chip cho b họ lấy chip từ đâu, trong khi chip laptop k hề được bán lẻ từ hãng, chip cpu laptop chỉ được bán cùng với laptop --> họ sẽ lấy chip tháo từ các máy cũ đã "nát" đến độ các linh kiện không còn khả năng sữa chữa, chỉ hên đâu là con cpu vẫn còn sống, mà bạn nghĩ xem máy mà không còn sửa chữa được nữa đến độ phải tháo máy để lấy lẻ linh kiện thì nó nát tới mức nào( chuk máy còn sửa chữa được thì họ sửa lại xong bán máy cũ không lời hơn hay phải tháo linh kiện ra thay cho bạn) --> những con chip mà bạn nhận được chỉ là những con chip hết xí quách, đang ngoi ngóp đợi ngày vào sọt ( dù rằng bạn thấy nó hoạt động mượt mà không giật lag, bởi cpu là v, khi đến lúc nó die nó mới hiện rõ biểu hiện ra như là thông báo cho b biết là nó sắp die để bạn chuẩn bị tinh thần và rồi nó sẽ " die " mà không cần thông báo gì nữa trong một thời gian cực ngắn tiếp đó, nhiều lúc nó cũng chả thèm cho bạn chuẩn bị tinh thần gì đâu, die thì die thôi) vì cơ bản cpu được thiết kế hoạt động trong thời gian từ 7 tới 10 năm là đạt tuổi thọ tối đa của nó và nó có quyền nghỉ hươu mà k cần sự cho phép của bạn.
Vậy thay CPU để làm gì 😃)))))))
(Đa phần cpu đời mới thời nay sẽ không thể thay thế được, trừ thợ trong hãng, còn thợ ngoài thách ông nào chạm vào cpu mà máy còn hoạt động bình thường đấy)
(Bao gồm cả GPU)
Lời khuyên: Đối với laptop , chỉ nên và có thể nâng cấp các thành phần mà hãng chừa sẵn : Ram, Ổ cứng, HẾT.
Tùy theo nhu cầu và kinh tế bạn có thể lựa chọn nâng ram trc hay ổ cứng trc đều được. Ram cho việc sử lý đa nhiệm, những tác vụ đòi hỏi nhiều bộ nhớ được xử lý trơn tru hơn, ổ cứng (ssd) cho bạn tốc độ đọc, ghi, mở ứng dụng, xử lý một số tác vụ liên quan tới đọc ghi dữ liệu mượt mà , trơn tru hơn. Còn dư giả thì nâng cả 2 không phải xoắn. Còn cảm thấy cpu đáp ứng không đủ nhu cầu thì góp tiền + bán máy cũ mua máy mới. Vậy thôi...
P/s : À mà bạn nào có sở thích thay cpu cho laptop thì giờ cũng có một số mẫu laptop được hãng cho phép thay cpu đó (giá đâu đó tầm 100 củ thì phải), cố gắn tích tiền mua nhé, thỏa mãn đam mê !!!
@Gin57 Thớt nầy đã post những năm 2017, đào lên nhiều lần, mà bạn "nói nhiều", bà con sợ chữ... tôi cũng sợ.
Cảm ơn bạn đã thiệt nhiệt tình nhưng đa số bà con trong nầy sợ "IT".
NMTT90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor Bạn trên trả lời kiểu bố đời vậy bạn chấp làm gì, dạng này là không biết khiêm tốn, hiếu thắng. Trên đời này không ai biết hết mọi thứ, không biết thì hỏi chứ biết rồi ai dỡ hơi mà đi hỏi, người hiểu biết trả lời cũng có nhiều dạng. Rồi cũng có ngày bạn đó cũng có thứ không biết, phải mở miệng lên hỏi thôi. Lúc đó khi nghĩ tới những lúc bố đời với thiên hạ như này không biết có tự nhục không nữa. May mà bạn này không đi làm giáo viên, chứ không bố đời với học sinh tội chúng nó.
@Gin57 Thợ trong hãng mà không có máy dập chip thì cũng bó tay nhé không thay được đâu
CPU là kiểu linh kiện dán nhé. Hàn tay không hàn được.
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Gin57 Bạn ơi cả GPU nữa nhé, thay được GPU mạnh nhưng con CPU đuối quá nên gây ra hiện tượng nghẽn cổ chai. Tốt nhất 1. Thay main và linh kiện khác 2. Mua con máy tính mới
theo mình bít thì laptop đời mới hok thay dược CPU bạn nehs
hiepbarca1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con chip thường sẽ bị hàn lên máy vì giá thành của nó cao, nếu ko hàn sẽ dễ bị tháo và thay đồ giả. Còn ổ cứng và ram liên quan tới dữ liệu nên ko hàn chết dc, có gì còn tháo ra cứu dữ liệu. Giá lại rẻ hơn cpu, Cho nên nâng ram và thay ssd dễ hơn tháo chip. Mà đã hàn vào máy rồi còn đi khò ra thì ... thôi bỏ đi. 😆
em cung co con 535u, ten ma la np535u4x-a01vn, khong biet no co nang cap chip dc ko cac ban
@nfihrhufhhf con này quá cũ rồi, nên mua máy mới nhé. kinh tế ít thì lắp ổ ssd và ram 4gb thì đủ dùng win 7 64 bit khá mượt để soạn thảo văn bản
hướng dẫn nâng cấp laptop cũ
Gà Laptop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PHU DS CPU có thay đâu bạn
@Gà Laptop Nhưng mà con e6410 trong video thay đc, nhìn biết ngay ko cần xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095