Laptop đời cũ xài distro nào hợp nhu cầu xem Youtube & phim?

Vmemory
23/6/2020 21:17Phản hồi: 18
Mình có con laptop HP đời cũ chạy CPU Duo, main 945, DDR2 2GB với ổ HDD. Mấy nay lanh quanh tìm bản distro cho phù hợp nhu cầu xem Youtube & phim chép sẵn trong ổ cứng mà khó quá.

Do máy khá cũ nên chỉ chạy được OS 32 bit thôi, nên mấy bản như Ubuntu mới nhất là thua. Đã thử Ubuntu 16, Linux Mint, ChaletOS, Ubuntu Mate, Sparky,... thì thấy thích Ubuntu Mate & Linux Mint nhất, chạy cũng nhẹ, dễ xài, ổn định không bị nhiều lỗi như Ubuntu. Nhưng vấn đề lại nằm ở chỗ Mate & Mint (cả Ubuntu) xem phim chép sẵn trong ổ cứng được Full HD 1080p nhưng browser như Chrome hay Firefox lại khá là lag, lướt web mà cuộn chuột nó lag như chưa cài driver vga vậy, Youtube chỉ xem được 240p thôi chứ lên 480p là lag tung chảo. Nếu nói do driver vga thì có lẽ không đúng vì file mp4 chép sẵn coi 1080p vẫn mượt, mình nghĩ do browser thôi. Đã cài thử cả đống browser mà vẫn không có cái nào xem được Youtube mượt cả

Có cài thử Chrome OS thì xem Youtube 720p quá mượt nhưng Chrome OS lại hết hỗ trợ mp4 nên không xem offline được.

Ai có cao kiến gì không chứ đang chạy đỡ Windows 7 (Youtube 720p, lên 1080p lag không load nổi. Còn mkv hay mp4 thì 1080p xem mượt)

Update: đã tìm được. Puppy Linux là 1 bản distro nhẹ nhàng, cài vào ổ cứng (chung partition với Windows luôn cũng được) chỉ chiếm hơn 200MB, khởi động RAM chỉ mất có 128MB, đặc biệt là xem được Youtube 720p không lag như mấy bản distro khác
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quysuphuho
ĐẠI BÀNG
4 năm
2GB ram vẫn cài dc 64bit nhé bạn,có chăng là do ram bạn quá cũ nên lag thôi, bạn cài thử mint xfce, lubuntu, Regolith Linux xem sao.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@quysuphuho Kiến trúc máy chỉ chạy được i386 thôi bạn ạ, cài x64 vào nó báo không hỗ trợ ngay từ lúc boot USB rồi
Để mình thử tiếp mấy distro khác
Archlinux32.org
CPU Duo là con gì :3 ?? Core 2 duo thì hỗ trợ 64 bit mà. Chắc bác mới làm quen với Linux quá nên chưa rành cái giao diện nó ăn tài nguyên như thế nào :v Máy cũ thì nên dùng Xubuntu, PeppermintOS, hoặc MX-linux cho nó ổn định nhé :3 Mấy thằng này đều hỗ trợ 32 bit. Cá nhân mình thì khuyên bạn nên thử MX linux.
https://xubuntu.org/
https://peppermintos.com/guide/downloading/
https://mxlinux.org/
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@SilverWolf501 Pentium Dual core bạn ạ. Chính xác nó là con T2060 này đây, vào trang Intel ghi 32 bit thôi, và chạy thử OS x64 nó cũng bảo không hỗ trợ nên buộc phải chạy x86
https://ark.intel.com/content/www/us/en/ark/products/28021/intel-pentium-processor-t2060-1m-cache-1-60-ghz-533-mhz-fsb.html

Mình cũng khá là thích Linux Mint, cài máy Desktop thì ok bao xài, cài laptop Pentium này thì cũng được, mỗi tội không xem Youtube được như đã nói ở trên. Giờ đang chạy Puppy xem được online lẫn offline rồi
Về phần xem youtube lag thì tớ nghĩ là:
1. do công nghệ/ tập lệnh vi xử lý đời cũ không tương thích / không xử lý tốt các giao thức mới của trình duyệt, của web youtube bây giờ nên nó mới lag như vậy. Bạn có thể thử các trình duyệt khác như Palemoon hay Seamonkey xem sao nhé. Thực ra xem youtube bây giờ không nhẹ nhàng như bạn nghĩ đâu.
2. Hoặc đơn giản là bạn thiếu ram :3
3. Về phần chromeOS muốn xem offline, thì bạn có thể tải định dạng video .webm mà. Tớ không nhầm thì chromeos cũng có extension để xem video mp4 nữa 😁
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@SilverWolf501 Phim trong máy mình có sẵn đa phần là mp4, 1 số là mkv, không có webm nào cả, convert chắc hơi bị lâu. Mình cũng thử Palemoon rồi, xem Youtube cũng lag như Firefox. Có thằng Light (cũng mã nguồn Firefox) trên Puppy Linux là xem được Youtube 720p bình thường nen chắc là sẽ yên vị ở Puppy
@Vmemory puppy thì rất nhẹ, có điều nếu gõ tiếng việt thì sẽ khó khăn tí :3 Mà bạn thấy dùng tốt là được rồi
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@SilverWolf501 Ờ đúng là xài nó hơi tù, nhưng con laptop đó cũ quá rồi, chỉ dùng xem Youtube là chính thôi nên Puppy là phù hợp rồi. Desktop mình xài bản khác hợp hơn
g945 yếu lắm. có thể dùng xubuntu. lubuntu. cài chrome xem video 480p. 720p thì hên xui. full HD là ko thể ngay trước mình xài x3100 G31 mạnh hơn mà xem full HD offline bằng k lite còn ko đc.
chrome os mà xem đc 720p khá ngon đấy chứ
puppy nhiêu khi lỗi xài chán đừng dùng
https://chrome.google.com/webstore/detail/local-media-player/epbbhfcjkkdbfepjgajhagoihpcfnphj
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@hieupy89 Vì mục đích khá đơn giản nên xài Puppy lúc này là hợp lý nhất rồi bạn ạ. Còn không với Windows 7, chịu khó chậm xíu là cân được hết mọi nhu cầu
Với Windows 7 máy mình có thể xem được Youtube 720p bình thường, còn offline xem được FullHD. Máy bạn mạnh hơn chắc chắn cũng xem FullHD được với K-Lite, nhưng bạn phải biết cấu hình cho Player.
Mấy năm trước với cấu hình default của K-Lite thì máy yếu không xem được FullHD, phải tùy chỉnh lại. Còn giờ cấu hình mặc định của nó cũng đã giúp 1 số máy tương đối không quá yếu xem được. Nếu máy yếu quá thì vẫn phải chỉnh tay. Phần mềm bây giờ được nâng cấp lên khá hay, nhớ 3-4 năm trước con Core i3 của mình chỉ xem được 4K 30fps, giờ mấy phần mềm lên bản mới xem được 4K 60fps luôn (cùng file của 3-4 năm trước)
Nếu bạn cần, mình sẽ chỉ bạn cấu hình để xem được FullHD trên máy yếu.
@Vmemory zậy nhu cầu của bạn cài win 7 xài chrome +k lite cho lành chứ cài linux làm gì.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@hieupy89 Windows 7: Cốc Cốc sẽ mượt hơn Chrome
Mình cài Linux vì muốn tìm cái mới lạ + Linux nhẹ hơn
@Vmemory chỉ nhẹ dung lượng ổ cứng bề ngoài thôi mấy phần mềm xem video ko tận dụng phần cứng tốt như win đâu
Ubuntu là bản chạy ổn định nhất rồi. Nhưng mà cài thì cài bản mới luôn, 20.04
Còn Puppy nó nhẹ hơn rất nhiều, nhưng mà nó chưa hỗ trợ nhiều.
Battleship
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cái laptop Dell Lattitude E6400 RAM 4GB, chạy Linux Mint, vào youtube 720p xem được vài phút là lag. Trong khí đó xem file 720p offline vẫn mượt.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Battleship Bạn thử Falkon xem chứ máy bạn FullHD vẫn được
Battleship
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vmemory Will try.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế