Laptop không nhận ổ cứng trong BIOS?

Phú Trọng NPT
3/8/2016 6:36Phản hồi: 33
Mấy bác cho em hỏi cái laptop của em khi khởi động thì vào thẳng BIOS.
Trong phần boot thì không thấy hiển thị ổ cứng. Mặc dù em mang ra máy khác thì vẫn chạy bình thường.
Vậy cho em hỏi phải khắc phục như thế nào? Em cảm ơn.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cắm ổ khác vào xem có nhận không. cũng khôgn nhận nốt thì hỏng chân sata
Dạ không anh ơi
Nhưng em vào bằng WindowsPE thì lại nhận được
DX_
TÍCH CỰC
8 năm
@Phú Trọng NPT Windows PE chạy trực tiếp trên usb/dvd mà bạn đưa vào, ko có chạy trên ổ cứng trong máy mà bạn.
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
bạn vào BIOS chọn load default rồi save và khởi động lại, bạn nói nhận trong windows pe tức là nhìn thấy ổ đĩa, dung lượng và phân vùng của ổ cứng hay sao. Nếu vậy bạn, dùng trình quản lý phân vùng của windows PE kích active cho phân vùng cài windows, rồi thử khởi động lại.
@Holyeyed Em làm theo rồi nhưng củng không được anh ơi.
Holyeyed
TÍCH CỰC
8 năm
@Phú Trọng NPT em cho mọi người vài hình ảnh về cái nhận ổ đĩa trong window Pe và cái menu boot của BIOS
hi all, các bác có ai sửa đc lỗi nãy chưa cho e hóng với..sao close topic mất rồi :'(
sansam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phú Trọng NPT mình cũng bị lỗi như bạn,vào bios ko hiện ổ nhưng vào winpe lại nhận,cũng làm giống như bạn nhưng ko tài nào nhận
@Phú Trọng NPT cũng giống samsam. máy asus chỉnh lại giống thế vẫn ko được
@Phú Trọng NPT có thể hướng dẫn mình với được không ak
Conglyvip
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trungnghiale Hóng chùng. Có em asus cũng đang không nhận ổ
Xem cái này xem có được không bạn
Sửa lỗi máy tính không nhận ổ cứng
StrixGaming
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vào BOIS (khởi đọng máy bấm F2, Del tuỳ máy, tại mục System OS chuyển từ chế độ UEFI sang Legacy OS thử xem nha
@StrixGaming mình vào delete hết phân cùng vùng ( mấy cái phân vùng 500 mb với 100mb ) để chia lại ổ ghost win khác, nên giờ mới bị, khong biết có ai biết khắc phịc lỗi này không ạ?
@tranvanhai195 Cài tay là được.
các bác ơi giúp em vs😔:(
máy tính của e tải phải phần mềm nào đó và bị xung đột phần mềm nên lức máy tính khởi đọng không vào được bị màn hình xanh và bị thoát ra ngoài trang không vào đc lúc em thử lên mạng xem thế nào thì bảo bị lỗi k nhận bios thì k biết fix thế nào :( lúc vào trang cài đặt lúc khởi đọng thì k ấn xuống chữ bió được thì cách sửa thế nào nào ạ hướng đẫn e chi tiết vs ạ !!!!em xin cảm ơn (à máy tính của em dòng dell ạ xin các bác giúp đỡ !!)😃😃
Các bạn giúp mình với ạ. Sau khi mở máy thì chỉ hiện lên ngư này. Mình ko thạo máy móc, rất mong các bạn giúp đỡ.
Ai giúp mình với, mình f10 mãi nó ko thoát
@Thienlu999 Ca này khó nhi
@Thienlu999 f10 ko thoát thì còn save&exit, tab rồi mũi tên lung tung sao cho ra là đc, tiếp theo điều hướng bằng mũi tên sao cho đến mục Save and exit là đc
ai biết chỉ giúp em với ạ.
Theo mình là phải định dang ổ cứng ở NTFS và chuyển sang uefi ở bios
Vì BIOS không nhìn thấy ổ cứng, nên phỏng đoán tốt nhất là ổ bị hỏng. Nhận một ổ đĩa mới tương tự và cài đặt nó. Nếu BIOS nhìn thấy ổ đĩa, thì ổ đĩa cũ của bạn đã bị lỗi. Bây giờ bạn chỉ cần cài đặt Windows và trở lại làm việc. Nếu bạn không may mắn, bo mạch chủ của bạn là xấu. Nếu ổ đĩa CD cũng không hoạt động, rất có thể bộ điều khiển SATA không hoạt động và bo mạch chủ có thể bị hỏng. Điều đó là không thể, nhưng bạn nói rằng bạn không thể khởi động từ DVD, vì vậy tôi đề cập đến nó. Khả năng hỏng hóc nhiều hơn là ổ cứng.
Mình chuyển sang lagacy để cài win rocket cài hoàn tất nhưng khi tắt mở lại thì boot sequence không hiện internal HDD. Cần giúp đở gấp ạ! Laptop dell 3580 bios 1.8
Các bác giúp em vs cái lap nó k nhận ổ cứng trong bios luôn ạ vao trong bios k có hiện thông tin ổ cứng và mỗi khi mở máy là k khởi động dc
@Buin69700 Hỏng ổ cứng rồi bạn ơi. Bạn thử dùng Usb mini win test thử có lên không nhé. Nếu lên mà vẫn không nhận ra ổ cứng thì đem ra tiệm thôi.
Các bác cho em hỏi em lỡ xóa hết các phân vùng khi cài win giờ máy bị vầy k vô dc win chỉ boot dc vô dia dvd và giờ báo lỗi này
Dạ mọi người giúp e với laptop của e hãng asus khi khởi động thì vô thẳng bios mà khổ cái e mù công nghệ nên k biết bios có nhận dạng ổ cứng k nửa ạ😥 mọi người coi giùm e với ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019