[Laptop mỏng nhẹ] Sản phẩm đáng chú ý phân khúc 14" nhỏ gọn bằng 13", giá hợp lý

kenyo8x
6/8/2017 17:37Phản hồi: 1
[Laptop mỏng nhẹ] Sản phẩm đáng chú ý phân khúc 14" nhỏ gọn bằng 13", giá hợp lý
Hôm nay xem chủ đề Xu hướng nhẹ hóa, mỏng hóa laptop 15" và "điểm danh" một số sản phẩm đáng chú ý mình cũng xin đóng góp thêm một sản phẩm mỏng nhẹ màn hình 14 inch khá đáng chú ý.

Chiếc laptop mình muốn nói đến đây là sản phẩm ASUS UX410UA-GV063, là một trong các dòng sản phẩm hiện đang đình đám hiện nay với viền mỏng, mỏng nhẹ và sang trọng.

Hiện tại UX410U có 3 dòng sản phẩm, tùy theo nhu cầu của người sử dụng gồm i3, i5, i5 + VGA rời (UX410UQ), giá thao khảo lần lượt là 13,9tr, 15,9tr và 16,9tr.

Con UX410UA mình đang trên tay là con i5 7200U, vỏ nhôm nguyên khối, ram 4G, màn hình 4 inch FHD (1920x1080), ổ cứng HDD. Tuy máy màn hình 14 inch nhưng chỉ nhỏ gọn bằng máy 13 inch. Mình có thử đặt lên 1 máy 13 inch của Acer thì bằng kích cỡ.

Máy khả mỏng, nhẹ, cầm rất chắc chắn, màn hình sắc nét. Mình thích nhất là viền của máy, rất mỏng và chắc chắn.

View attachment 3633020

Các cổng giao tiếp của máy tương đối đầy đủ, không có khe VGA nên với các bạn sinh viên dùng máy để trình chiếu thì phải mua thêm cổng chuyển từ HDMI sang VGA, máy có 2 cổng USB, 1 cổng USB 3.0, 1 cổng HDMI và 1 cổng USB type C. Không biết cổng USB type C này có sạc máy được không, mình chưa dám thử.

Mình thích nhất là cái giao diện Bios của máy, nhìn khá "hiện đại", không biết các dòng khác sao, chứ màn hình Bios mình mua lần trước của Asus (X550C), thì với màn hình này nhìn khá ấn tượng.

Tuy là máy tầm trung nhưng Asus cũng trang bị đèn bàn phím cho máy. Đèn bàn phím cũng tương đối sáng, có 3 cấp bật (Tắt - Sáng vừa - Sáng nhất). Nếu các bạn mua máy sử dụng luôn cái hệ điều hành Endless (mã nguồn mở) thì không cần cài thêm driver. Nếu cài Windows 10 lưu ý cài thêm cái driver ATK Hotkey để kích hoạt nhé. Driver có sẵn trong đĩa CD đi kèm, hoặc các bạn có thể tải trên trang chủ Asus.

Quảng cáo

Bữa đi mua máy xui quá, quay trúng cái phiếu mua hàng 800K để mua Windows 10, có ông bạn mua cùng quay trúng đôi giày Biti's khá kute, màu cam. Nghe nhân viên bán hàng bảo cứ mấy người quay thì trúng giày, nếu bác nào hên sẽ trúng chiếc xe Honda vision già đó 30tr, nhưng mình nghĩ chắc khó.

Về tổng thể, mình tương đối hài lòng với chiếc Asus UX410UA này. Mình làm bên lắp đặt FPT, hay di chuyển nhiều, ngồi cafe để chạy adw, quản lý fanpage, SEO... tương đối phù hợp. Pin máy sử dụng cũng khá lâu, chạy cũng êm. Với sinh viên, nhân viên văn phòng... sử dụng khá phù hợp.

Máy có điểm trừ là âm thanh thấy không hay như hãng quảng cáo, hệ điều hành đi kèm là Endless, không phải Windows 10 nên phải sử dụng windows ngoài, hoặc phải mua với giá trên 2tr.

Hi vọng với bài viết này sẽ thêm một sự lựa chọn cho các bạn khi đang có nhu cầu hoặc đang tham khảo để mua một máy tính xách tay mới cho mình.

Quảng cáo

Đây là clip mình tự làm để giới thiệu sơ bộ về sản phẩm, các bạn xem sơ qua tham khảo. Xin cám ơn các bạn.

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy nhìn đẹp, vỏ ngoài sáng bóng, viền màn hình mỏng, màu sắc cũng khá tuyệt, ưng quá, chắc nhân dịp khuyến mai này mình mua luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019