Lấy điện từ kính chiếu hậu cấp nguồn cho camera hành trình

Nam Air
21/3/2017 14:42Phản hồi: 70
Lấy điện từ kính chiếu hậu cấp nguồn cho camera hành trình
Anh em nếu đã từng gắn camera hành trình thì chắc cũng biết cái giai đoạn đi dây điện là chua cay nhất, vì dây nguồn của cam dài, phải cắm vào cổng nguồn 12v rồi đi lòng vòng lòng vòng, dấu dấu đút đút rất vất vả mới tới được cái chỗ cần tới! Qua bài viết ngắn này, hy vọng anh em sẽ bớt vất vả khi gắn cam, hoặc là nếu anh em đọc xong thấy khó quá đem ra tiệm làm thì lại càng không vất vả tí nào.

Anh em cũng biết, trong mỗi cái cam hành trình thông dụng chúng ta sẽ phải dùng cục cấp nguồn, cục này cắm vào lỗ tròn 12v, nó sẽ đổi điện thành điện 5v cấp cho cam. Vấn đề của cục này là nó vừa to vừa dài, là đàn ông mình biết, những thứ to và dài ko đúng chỗ đúng lúc chỉ gây thêm khó chịu mà thôi! Khi dùng cục nguồn này, bạn sẽ tốn kha khá công để dấu dây.
Thực ra giải pháp dùng điện loanh quanh chỗ gương chiếu hậu (khu vực thường được dùng để lắp cam hành trình) không phải là ít, nhưng nó đòi hỏi thợ phải chế cháo một chút, hoặc đòi hỏi là các bạn cũng phải biết 1 chút rằng có thể lấy điện quanh khu vực đó để yêu cầu thợ làm.

Mình đã bỏ cục nguồn gốc của cam hành trình và mua cục này, tên của nó là mirror tap wire - sợi dây lấy điện từ kính chiếu hậu. Sợi này có chức năng là biến điện đầu vào từ 12v thành điện 5v cho cam dùng.

Nếu xe của bạn có kính hậu tự mờ "auto dim" thì chắc chắn nó sẽ có sợi cấp nguồn 12v, bạn chỉ cần móc sợi này ra, đấu cái mirror tap vào là xong.

Cái sợi nguồn này nó cũng ra mini USB hoặc micro USB, tuỳ loại cam bạn đang dùng mà lựa chọn phù hợp nhé.

Đi sâu hơn 1 chút, có 2 loại mirror tap, loại thứ nhất đơn giản nhất là sợi móc điện 12v ra 12v thông thường, khi này bạn sẽ mua cam hành trình xài điện 12v - trên thị trường cũng có vài hãng sản xuất loại cam này. Còn không thì bạn mua cái như mình nói ở trên, biến 12v thành 5v.

Việc tháo cái nắp che chỗ này đòi hỏi sự khéo léo, kiên trì cũng như một độ đẹp trai nhất định, nếu bạn nghĩ bạn không làm được, bạn có thể đem ra thợ nhé.

Nếu xe bạn không có kính hậu autodim, bạn có thể lấy điện từ bóng đèn gần đó, tất nhiên Tinh Tế và mình không chịu bất cứ trách nhiệm nào nếu bạn vô tình làm hư xe, còn nếu bạn làm được thì tất cả công lao là thuộc về mình và đội ngũ min mod.

Mình tháo luôn đế phía dưới kính, chỗ che cái cảm biến mưa / ánh sáng để dễ bề thao tác.

Quảng cáo

Lúc thấy dây rồi thì các bạn đấu vào là xong, lúc này cần tham khảo sách hướng dẫn xem dây nào màu gì là điện bao nhiêu, như xe mình sợi màu đen là điện âm, sợi màu tím chỗ này là điện dương +12v. Mình đấu đầu màu đen của tap wire vào sợi đen, và sợi đỏ tap wire vào sợi màu tím là xong.

Gắn lại, mọi thứ vẫn đẹp hoàn hảo, có ai ngờ phía sau nó đã được thay đổi công năng, từ nay ngoài nhiệm vụ soi mặt, gương còn cấp thêm điện cho cam hành trình, giúp ghi lại bao chuyến đi ý nghĩa của bạn.

tinhte-mirror-tap-wire-2.jpg tinhte-mirror-tap-wire-3.jpg

Xong xuôi, gọn gàng!

Trả lời một số câu hỏi của anh em:
1. Làm cái này có ảnh hưởng gì đến điện xe không? - Mình nghĩ là không, điện lấy chỉ 12v, và người ta làm nhiều sản phẩm để lấy điện chỗ này lắm chứ ko phải cái này mình nghĩ ra. Tất nhiên nếu bạn thi công không kỹ càng gây cháy chập thì có ảnh hưởng rồi, còn không thì không sao.

Quảng cáo

2. Xe không có kính hậu autodim thì làm sao làm được? - Có thể lấy điện từ bóng đèn gần đó, cái này nếu không tự làm được thì phải nhờ thợ.

3. Giá sợi tapwire đổi 12v sang 5v là bao nhiêu? - Mua từ 300-400k tuỳ chỗ, hoặc có thể đặt mua nước ngoài về giá tầm 10 - 12$.

4. Có camera hành trình nào xài điện 12v không? - Có, các bạn mua loại này thì đấu trực tiếp cũng được, không cần xài qua cái cục đổi điện.

5. Làm cái này khó không? - Mình nghĩ để làm thì bạn cũng phải biết sơ về điện, điện xe, độ khó khoảng 2.5/5 sao - tức là vừa vừa, không quá khó.

Chúc các bạn vui vẻ! 😃
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thghgthghg
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn tinh tế.
dovanpha87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đánh dấu để đấy khi nào có ô tô rồi tính tiếp
Lo được dây nhợ cam gọn gàng. Xong thì senso autodim and windshield die luôn.
@harryposter dễ gì mà die bạn ơi 😃
AppDriod
ĐẠI BÀNG
7 năm
@harryposter Lấy nguồn thôi không đến nỗi nào. Nhưng BMW, Mercedes và Audi thì hên xui. Nhất là Audi
luyen
TÍCH CỰC
7 năm
mình thấy đa số cam đều chỉ lấy điện 12V trực tiếp thôi chứ có cái nào cần bộ đổi sang 5V đâu nhỉ ?
@luyen cái cục 12v bạn cắm vào lỗ tròn đó chính là đổi sang 5v đó bạn
luyen
TÍCH CỰC
7 năm
@Airblade14 ko hẳn đâu, đại đa số đều là giữ nguyên 12V, chỉ khi đổi sang USB gì đó thì mới là 5V.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@luyen Cục sang xong nó chuyển sang đầu usb cắm micro usb 5V mà
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Cắt cục nguồn cắm tẩu thuốc lá rồi luồn dây xuống bộ cầu chì nhanh gọn, không phải chế gì.
dán luôn 1 tấm năng lượng mặt trời bằng bàn tay ở đỉnh kính chắn gió để sạc cho cái camera thì sao?
@sskkb cũng là ý hay 😁 không rõ hiệu suất của tấm pin thế nào và có đủ để cung cấp điện cho cam không, chắc phải có thêm cục pin để trữ điện lúc chạy đêm nữa 😃
@sskkb Mấy cái đó sạc mùa quít mới xong, chưa kể chạy ban đêm trời tối, mây mù chắc nghỉ xài luôn
@Airblade14 Thường con cam nào cũng có pin, nên chạy ban ngày thì ko lo hết pin mà chạy ban đêm thì cũng được vài tiếng mà :D
Ultimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sskkb Pin trong cam thường dung lượng nhỏ, chạy được 30 phút là nhiều, mục đích chính là để:
- Tự bật quay khi đặt chế độ chống trộm.
- Tiếp tục quay khi bị ngắt nguồn ngoài (tắt máy, xe bị tai nạn v.v...)
- Bật cam khi mang ra khỏi xe để quay hoặc chụp ảnh nhanh, hoặc mở xem hình làm bằng chứng.
@Airblade14 Mình thì làm luôn cục pin dự phòng gắn luôn vào cạnh cái Cam hành trình. Chỉ có bất tiện là ko tự ngắt như khi mình sử dụng nguồn của ô tô. Cho hỏi admin đang chạy xe Ford đúng ko nhỉ? (Lười, đỡ phải nghiên cứu sách HDSD)
huypun
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay..cám ơn đã chia sẽ. Chưa có xe nhưng cũng phải cám ơn. 😁 :D
CAM nào có GPS mà rẻ cho xe máy nhỉ?
camera hành trình là con dao 2 lưỡi nên dù rất thích mình vẫn không muốn gắn
mer khó chị lắm mod ah.
@harryposter 😁 đôi khi đổi đèn nội thất từ dây tóc sang đèn led cũng báo lỗi đúng không bác, nhưng cũng có mirror tap wire cho mẹc, họ bảo là sẽ không báo lỗi :D
anhsongts
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác cũng dùng xiaomi yi car ạ
mod gà lắm...đã lắp dây ẩn thì làm sao cho nó đi theo hẳn cái thanh đỡ cam thì đẹp luôn, thanh niên thợ điện cho hay;)
nanguyen102
ĐẠI BÀNG
7 năm
nên mua camera hành trình loại nào các bác ơi
@nanguyen102 e đang xài em camera hành trình của Hàn Quốc iroad V9 cũng đẹp và quay rõ đêm.. Bền lắm ạ. lên FB cụ gõ Lâm Dương là ra ngay.. hoặc số 0922827533
ndmc
ĐẠI BÀNG
7 năm
http://rambo.vn/phu-kien-xe-hoi/camera-hanh-trinh-xe-hoi.html
Bên em chuyên camera hành trình chính hãng. Giá cực tốt và bao đi âm cho các bác luôn nha
Nghịch vụ này lâu rồi, cơ mà khoái cái cách hành văn của Mod! Xin cảm ơn. 🆒
mualarung01
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ndkhoivtv Kiểu này giống như mất mùa thì đổ do thiên tai còn được mùa thì do chỉ đạo sát xao của Đ và nhà nu.oc nhỉ
tuan_vip
ĐẠI BÀNG
7 năm
3-400 để tiền mua cục sạc ngon trên ô tô 2 cổng còn hơn, dây thì chỉ cần đi theo viền cabin là dc mà k cần chế cháo mà làm cũng nhanh
Ultimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hầu hết cam hành trình đều dùng nguồn USB 5V, và dòng >1A, nên tốt nhất là giữ nguyên sợi dây nguồn của nó.

Thay vì mua sợi dây khác giá 300k như gợi ý, thì nên mua cái đầu nối tẩu giá 50k, đấu vào đèn trần.
XIII.s2
ĐẠI BÀNG
7 năm
Luồn dây cắm tẩu thuốc cho chắc.

Động đến điện, lỡ cháy nổ bảo hiểm nó lại từ chối.
Ultimo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@XIII.s2 Có nhiều xe thì điện ở tẩu luôn bật, kể cả tắt máy khoá xe (xe Ford là ví dụ). Khi đó nên luồn dây xuống hộp cầu chì, chắc chắn sẽ có một vài chân còn trống.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019