Leica - 1 niềm mơ ước

binhpt
23/8/2012 14:41Phản hồi: 10
Leica - 1 niềm mơ ước
Có lẽ đã từng quan tâm đến bộ môn nhiếp ảnh, ai cũng đã từng nghe đến cái tên Leica như 1 huyền thoại. còn huyền thoại đó ra làm sao thì có lẽ còn nhiều người chỉ mới được nghe nói đến.

Đến tháng 7 năm 2012, duyên lành đưa đẩy, tôi đừợc cầm 1 chiếc Leica M2 trên tay và có cơ hội chụp vài cuộn film với em nó. Leica m2 đó nha. 1 chiếc Leica film chính cống. Ống kính thì kg có cơ hội cầm được đồ Leica trứ danh, thôi thì Voiglander lắp tạm vậy. Kể cũng lạ, tôi không thể hiểu được đến tận thời điểm năm 2012 này rồi mà 1 chiếc máy ảnh film, không đo sáng, không tự động lại vẫn bán được ở mức giá gần 600$, tương đương 1 con máy ảnh số kha khá bây giờ. Ấy mới chỉ là thân máy, chưa có ống kính đấy.

Lỡ rồi, thử luôn coi nó ra làm sao. cảm nhận đầu tiên chính là cầm 1 "cục sắt" trong tay. Y như lúc tôi cầm được chiếc máy Nikon F3 ngày xưa. Việc lắp film mất thời gian hơn trên các máy film tôi từng dùng rất nhiều. VF sáng, lấy nét cực kỳ dễ dàng. Nói thật, nếu ngày xưa tôi tự hào với VF 100% của Nịkon F3 bao nhiêu thì bây giờ tôi kg dám nói như thế nữa. Khung ngắm sáng, rõ, lấy nét cực dễ.

Cuộn film đầu tiên sau gần 5 năm không chụp film nữa sao lâu hết thế. Rồi cũng hết. đem ra lab tráng + scan. hồi hộp. chờ đợi. háo hức..... và cuối cùng....

Chất lượng ảnh thì mời bạn xem bên dưới và tự có cảm nhận riêng nhé. Tôi thì rất hài lòng với em nó, và đang sẵn sàng làm thêm vài cuộn film với em nó rồi. Thích thật

cám ơn anh Tuấn Lion_sg và bạn Sonlazio
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xong anh binhpt rùi 😁
Chúc mừng Binhpt nhé! Chán chán thảy qua anh.
tấm chợ cá và tấm lò lửa thật là kinh dị, chắc hình đẹp do cái máy scan tốt đó anh, em nghĩ anh nên bán body đó đi, mua cái máy...scan đó về :
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
không cảm nhận được máy như nhà nghề, nhưng vẫn thấy ảnh đẹp
một video clip về sản xuất leica... xem mà nổi hết da gà... một cảm xúc khó tả... như là sản xuất RR 😃
Leica đúng là trùm về ảnh đời thường. Tấm số 5 và số 9 quá đẹp và rất thực. Em có cảm giác ảnh thể hiện đầy đủ và đúng như những gì người chụp nhìn thấy được.
quá hay mình cũng đã 1 thời đam mê chụp film và cũng mơ ước 1 con leica chụp film nhưng khá xa vời keke
Cám ơn bài chia sẻ của bác Binhpt. Ở Việt Nam có nhóm Leica Club đó bác (facebook.com/leicavietnam hoặc facebook.com/groups/clbleicavietnam), mọi người có nơi chốn để chia sẻ kinh nghiệm sử dụng máy móc kĩ thuật, đi phượt chụp ảnh đời sống, gặp gỡ giao lưu các góc ảnh...Ảnh của bác chụp rất đẹp, mong được xem thêm nhiều ảnh của bác!
Ít ảnh quá 😔
Ảnh chất quá! Cảm giác hơi bị noise!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019