lens cho sony alpha a6000
edwarddang
8 nămBình luận: 797
tintin.com
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy lens sony chán, chuyển sang CZ mà dùng
namhoang909
ĐẠI BÀNG
5 năm
hiên sony a6000 và kit 16-50 đắt hơn Fuji X-A3 và kit đó 2tr5 (giá trên tiki) vậy nếu chủ yếu quay phim thì con nào tốt hơn? em đọc trên mạng thì A6k lấy nét nhanh Fuji thì có nhiều chế độ chụp, không biết về thời gian quay mỗi máy được bao lâu và nếu không lấy kit 16-50 thì có kit nào dưới 5tr để dùng tốt trong mọi trường hợp không?
winter1989
TÍCH CỰC
5 năm
@namhoang909 Fuji thì bác nên quất luôn con XF18-55 f2.8-4 là tốt nhất. Len kit dòng XC dùng hơi chán (build nhựa rẻ tiền, tốc độ lấy nét chậm, đc cái kéo lại là màu cũng oke thôi).
Bác @EvilCrab cho em hỏi chút. Em định mua combo A6000+18-105 F4 vì lens này chụp khá đa dụng (ko phải thay lens, tiêu cự cho chân dung cũng ổn mà phong cảnh cũng được) nhưng so với combo A6300+kit thì thế nào? Những công nghệ mới của A6300 có đáng để đổi con 18-105 lấy kit không? (Hiện em xài 600D + kit & 50 1.8, thấy chất lượng ảnh lens kit so với 50 thì chán quá).
Ngân sách em chỉ max 25tr thôi.
@nguyentho_1005 A6300 mạnh hơn A6000 rất nhiều, nhưng không hẳn là về chất lượng ảnh, mà là support trong chụp ảnh.
Điều đó có nghĩa rằng nó cũng cần kết hợp với lens tốt, phù hợp thì mới phát huy tốt khả năng.

Do đó lời khuyên của mình thì vẫn là A6k + 18-105 (có thể thêm 50 f1.8).
Nếu bạn tính toán kinh tế, và việc lên đời thì nên mua 2nd. Hiện bộ A6k + 18-105 được dùng khá nhiều, việc mua 2nd cũng khá đơn giản và phù hợp. Dùng 1 thời gian sau này sẽ có nhiều lựa chọn khác tốt hơn 😃.
@EvilCrab mình đang định mua body a6000 và rất thích dungf góc chụp cỡ 65* hoặc rộng hơn một xíu thôi thì lens nào cho hợp hả bạn. mình đang lăn tăn giữa sel 35, sigma 30 f1.4 hay sigma 16f1.4 ? chắc chỉ mua 1 lens dùng trước lâu dài tính sau.
@Penguin Pingu mình thấy cái đấy góc khá hợp cơ mà f2.8 tối quá ko quen :D ít thì cũng phải 1.8 nên mới đang băn khoăn 3 cái kia . có khi tí phải mua cái vé vietlot cho đỡ lăn tăn bác ạ 😆 mà thường mình chỉ đứng cách mẫu tầm 3-5m.
@leaderX Cá nhân mình khuyên bạn với nhu cầu này nên chụp hẹp đi 1 chút, chọn bố cục chặt hơn (chứ đừng tâm niệm chụp rộng về crop). 90% (thậm chí hơn) ảnh của mình chụp ra là không crop, bất kể dùng thiết bị gì.
.
Loanh quanh luẩn quẩn không bằng vào thẳng v.đề. Theo mình suy đoán về nhu cầu của bạn, bạn nên chọn ống 24 f1.8, mua 2nd thôi, thừa đủ. Ống cho góc nhìn 61° (bạn penguin trên bị nhầm, ống 20 pancake cho góc nhìn 70°). Ống này tạo ra hiệu ứng vừa đủ để tạo thành góc rộng, gây ấn tượng, không bị vào cái mảng "ngô không phải ngô mà khoai cũng không phải khoai" như các ống normal (dạng 65°) - Thực tế các ống normal là các ống khó chụp vì nó không mạnh cái gì cả.
Thêm nữa, 2.8 hay 1.8 gì đó trong máy ảnh APSC, nhất là thời này mình chả thấy quan trọng lắm đâu, vì bạn có nâng iso lên max thì nó vẫn ngon hơn điện thoại bạn ạ :v, cho nên đừng so sánh khẩu điện thoại với khẩu máy ảnh.
@leaderX Nếu 24mm nặng đô so với bạn thì theo mình Sigma 30mm f1.4, hoặc 28mm f2 là lựa chọn hợp lý (dù 28 f2 là lens cho FF, nhưng chả có vấn đề gì cả, nó vẫn rất tốt 😃 ).
Khác biệt cơ bản:
30 1.4: lớn hơn 1 khẩu
28 f2: Bắt nét nhanh hơn, chính xác hơn (nhanh hơn hẳn), nhỏ gọn hơn vs nhẹ hơn.

Chất lượng ảnh mình ko bàn ở đây. Nhưng 2 ống đều rất đáng $.
@EvilCrab Thanks bạn mình mới lấy con sigma 30 về. Tự dưng chụp ảnh thấy có trách nhiệm hơn hẳn 😃 lúc đầu là định đi lấy e 16. Chắc nhu cầu hiện h của mình lúc nào có tiền linh tinh đúc thêm cái con pancake 20 là ok
Thực ra mình ko so sánh với điện thoại vì lvl nó đã khá chênh lệch.
Vấn đề là đầu tiên mình ưu tiên khẩu to đỡ đẩy iso thì đương nhiên ảnh cũng trong hơn lúc thiếu sáng
Thứ 2 là mình có crop thì cũng gần như rất ít chỉ mất chắc cỡ 10-20% trên điện thoại cùi mình thấy ảnh xén bớt cũng ok thì chắc máy ảnh cũng ko sao lắm . Còn ảnh ọt mình chụp cũng rất ngẫu hứng chỉ cái nào thích lắm mới crop cho đến vừa ý thì thôi . mình ko chuyên nhiếp ảnh nhưng do đặc thù nghề nghiệp kiến trúc nên cũng có những thứ thành thói quen (kể cả lúc chụp thấy thích lắm rồi mà về sau xem lại bố cục thấy lệch 1 tí xíu ko vừa mắt mình vẫn crop bình thường tất nhiên ít thôi vì khi chụp đã canh 1 lần rồi. 😁. Góc rộng kết hợp chụp kiến trúc luôn rất tiện .
Thứ 3 là cái 24mm thì mình thích từ đầu mà hơi nặng tiền so với đầu tư mức khởi điểm.
Cái cuối cùng là theo như bạn nói ở trên nếu mình chỉ dùng 1 lens thì con pancake trên kia với con sigma 16mm f1.4dcdn bạn thấy sao? Hay mình vẫn nên mua kit trước để tự quyết định ? vì kể cả dùng kit thì vẫn hơn cái điện thoại nhiều mà đúng ko bạn :D
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hỏi nhỏ các bác xíu với ah: em tính mua máy ảnh thì nên chọn A6000 hay máy fuji A-X5 mới ra hồi đầu năm các bác... em mới tập tành tìm hiểu k biết gì mong các bác tư vấn giúp 😃😃
winter1989
TÍCH CỰC
5 năm
@Sóc Gia Bạn nên chọn theo lens, nếu bạn thấy bên nào có lens phù hợp nhu cầu nhiều hơn, giá cả phù hợp đầu tư thì mua máy dòng đó
boss1253
ĐẠI BÀNG
5 năm
em cũng muốn mua 1 cái
e thấy 600
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
5 năm
a6k + len nào chụp sản phẩm, các món ăn, chụp gd,chân dung tốt vậy ae.
winter1989
TÍCH CỰC
5 năm
@lethanhthu48 Sigma 30f1.4 hoặc Sel 35f1.8 hoặc Sel 50f1.8 bác nhé.
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
5 năm
@winter1989 Len sigma 30f1.4 chụp cận cảnh kiểu như marco đc k bạn, mình rất thích chụp các món ăn.hihi
winter1989
TÍCH CỰC
5 năm
@lethanhthu48 Chụp món ăn thì cả 3 lens trên đều oke bạn nhé.
phuong2pa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho em hỏi chút, em định tập quay phim bằng em A6000 này nhưng không biết nên lựa chọn lens nào tốt cho quay phim trong tầm giá <10 triệu, cũ bổ rẻ thì càng tốt ạ. Các bác cho em cao kiến với.
@phuong2pa 18-105 2nd
phuong2pa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@EvilCrab Em cảm ơn bác !
Các bác cho hỏi giá của A6000 và 50 1.8 và 18-200 giờ tầm bao nhiêu nhỉ? Trên mạng nhiều giá quá!
Bác @EvilCrab cho em hỏi với, em đang phân vân không biết nên mua a6000 + kit + 50 f1.8 hay a6000 + 18-105 f4. Em muốn tìm một bộ vừa đủ dùng để vừa chụp chân dung vừa chụp cảnh. Bác tư vấn giúp em với nhé. Cảm ơn bác nhiều!
@tuanbn906 Bác nào nói cũng có lý cả nên e đang khó chọn quá theo các bác có nên lấy kit ko ạ?
@tuanbn906 Bác muốn chân dung đẹp thì phải lấy 50 rồi. Mà lấy 50 tức là lấy cả kit đó 😁
@tuanbn906 Đây là ảnh từ kit 16-50 trên a6500 của 1 pro trên mạng 😁
https://flic.kr/p/GqaVj1
@tuanbn906 nếu cảm thấy việc thay lens là khó khăn hoặc ko ngại to nặng thì cứ 18-105 còn 2 vấn đề đó ko quan trọng thì 16-50 + 50 cũng ok. Đẹp nhất là 18-105 và 50 😁
heomap2402
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dự định mua A6000, đang phân vân giữa Sigma 30mm f1.4 và SEL 35mm f1.8, không biết là 2 con chêch lệch nhau nhiều không, tại mình thấy giá chênh cũng tầm 2 củ, SEL thì có màu bạc đẹp nhưng lại mắc hơn. Mình chủ yếu chụp du lịch và phong cảnh, mong các bác tư vấn giúp 😁
@heomap2402 Sigma 30 nhé, 2 con có sự chênh lệch nhẹ về chất ảnh nhưng lệch nặng về giá tiền :D
@heomap2402 Du lịch thì được chứ phong cảnh cả 2 con đèu ko được,
2củ đó là thêm cho lấy nét nhanh và êm hơn, có chống rung và nhỏ gọn hơn.
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng a6000 hiện máy theo lens kit, muốn thêm Lens nữa mọi người cho giúp ý kiến, lens nhỏ gọn vì thường dùng đi du lịch chụp gia đình là chủ yếu.Xin cám ơn
@Mr Vu79 Nói rõ hơn nữa bác
@Mr Vu79 Nhu cầu du lịch : 55-210 😃
@EvilCrab Bác Evil cho hỏi. Mình đang phân vẫn giữa canon 7D và sony A6000. Theo bác em nào ok hơn? Và mình thích chụp chân dung thì canon 50 1.4 hay sony 50 1.8 ok hơn? So luôn cả 2 lens canon 18-55 STM với sony 16-50 & canon 55-250 STM vs sony 55-210 với ạ. Mình xin cảm ơn bác! Vì nếu mua thì 2 bộ của 2 hãng giá ngang ngang nhau. Mình thì không quan trọng to nhỏ hay thời trang gì. Chỉ cần ảnh đẹp là ok. Với cả theo bác chuyển ảnh sang smartphone qua wifi và qua cáp OTG chất lượng như nhau không? Cảm ơn bác lần nữa!
shayla88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mới đc ông em nhượng lại combo a6500 với 3 len như hình là.
Len kit
Carl ziess 24 1.8

Sigma 16mm 1.4
Bác @EvilCrab cho mình hỏi mình thường chụp chân dung và quay phim khi đi du lịch ưu tiên len gọn nhẹ thì nên mua thêm len nào nữa. 2 len trên có nên giữ cả 2 ko hay bán bớt. Nếu bán để đổi thi nên bán len nào cho kinh tế. Tks bác
heomap2402
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơi không liên quan xíu nhưng mà em muốn hỏi cái biểu tượng này là gì ạ, em mới mua máy nên không biết, nó cứ nhấp nháy miết
E không quan tâm độ nặng nhẹ, các bác cho e hỏi về chất lượng ảnh thì con sel 18 105 thế nào ạ, ngoài ra có con nào tốt hơn k, trong tầm giá 12tr
Vẫn chủ đề này. Em đang lăn tăn giữa sony 18-105 f4 vs Sigma 30 f1.4. Em thì em thích ống zoom, đa năng của em 18-105, góc cũng rộng hơn của 30 nhưng lại thích cái khẩu 1.4, đi kèm với nó là màu sắc của em 30. Và em 30 cũng rẻ hơn khá nhiều. Nhu cầu của em chỉ là chụp gia đình và bọn nhóc khi đi chơi, du lịch thôi. Khó quá các bác ạ. Các bác trợ giúp em tý! Thanks các bác!
@maiyeu0210 Hiện em đang dùng sigma 30 1.4 nè bác, nói chung là rất tốt trong tầm tiền, chụp gia đình đúng chuẩn, nhưng hơi bị viền tím, lến LR sửa đc.
Còn ống zoom hợp với đi du lịch chụp phong cảnh các thứ thôi bác
@kennguyen234 Cảm ơn bác!
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Mình mới dùng a6000 nên chưa biết gì. Các Bác cho mình hỏi chút. Nếu mua các lens ko phải của Sony như Sigma, Tamron, Carl....thì có cắm trực tiếp vào ngàm máy được luôn ko hay là phải dùng ngàm chuyển vậy?
@EvilCrab cho m hỏi budget khoảng 30tr, nhu cầu 60% quay vlog travel + 40%chụp thì nên mua body nào hợp lý nhỉ? Ae ai có ý kiến gì thì mong giúp đỡ thêm. M cảm ơn!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019