Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

LG công bố thông tin về Nano Cell, ám chỉ TV QLED không phải đối thủ của TV OLED

agp8x
19/3/2017 13:36Phản hồi: 1.186
LG công bố thông tin về Nano Cell, ám chỉ TV QLED không phải đối thủ của TV OLED
LG vừa công bố những thông tin khá thú vị về công nghệ Nano Cell được tích hợp trên các dòng TV Super UHD 2017. Điều thú vị là hãng điện tử Hàn Quốc tự tin khẳng định công nghệ của mình đem lại chất lượng còn tốt hơn cả Quantum Dot (chấm lượng tử) mà Samsung tích hợp trên TV QLED, qua đó ám chỉ TV OLED ở một đẳng cấp hơn hẳn.

Nano Cell là công nghệ giúp cải thiện chất lượng hình ảnh của TV LCD mà LG sử dụng năm nay. Về cơ bản, tấm nền LCD tái tạo màu bằng cách đưa ánh sáng từ đèn nền qua một lớp tinh thể lỏng và bộ lọc màu sắc. Để cải thiện thêm khả năng tái tạo màu, LG phủ thêm một lớp chấm lượng tử kích thước chỉ 1 nm ngay bên dưới tấm kính của TV.

Phương pháp này cũng tương tự như Quantum Dot của Samsung, tuy nhiên hãng đồng hương Hàn Quốc đặt tấm chấm lượng tử ngay vào bên trong cấu trúc của tấm nền LCD. Kích thước các chấm lượng tử mà Samsung sử dụng là từ 2 đến 11 nm. Về lý thuyết, chấm lượng tử kích thước càng nhỏ thì hiệu quả cải thiện màu sắc càng cao. Đây chính là cơ sở giúp LG tự tin rằng công nghệ của họ tốt hơn so với Samsung.

Bên cạnh đó, việc phủ lớp chấm lượng tử trực tiếp bên dưới mặt kính cho phép công nghệ Nano Cell dễ dàng được áp dụng mà không cần thay đổi quy trình sản xuất. Điều này giúp giá của nó cũng cạnh tranh hơn rất nhiều so với tấm Quantum Dot chuyên dụng của Samsung. LG cũng tiết lộ chính vì điều này mà các thương hiệu TV khác đã đặt hàng rất nhiều tấm nền LCD sử dụng công nghệ nano cell của họ. Bên cạnh đó, chi phí sản xuất thấp cũng thể hiện qua việc các dòng TV Super UHD của LG có giá dễ chịu hơn khá nhiều so với Samsung SUHD (tích hợp công nghệ Quantum Dot).

Dù vậy, LG vẫn khẳng định rằng OLED vẫn là công nghệ tấm nền TV đem lại chất lượng hình ảnh tốt nhất. Và nếu bạn xét đến việc hãng cũng cho rằng công nghệ Nano Cell tốt hơn Quantum Dot, rõ ràng LG hoàn toàn không xem QLED là đối thủ của OLED như mong đợi của Samsung.

Theo The Investor
1.186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đỉnh cao công nghệ TV bây giờ thuộc về LG
Hòa Max
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Banana flower thằng nào cũng nhận mình là đỉnh nên làm cho người dùng bối rối
manoca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hòa Max Khổ vậy đó bác, người dùng đứng giữa ma trận biết chọn ai bây giờ
buonmachi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hòa Max Không biết những khu khác thế nào chứ quanh khu em ở nhà nào cũng mua ss cả bác ạ, từ hàng bình thường cho đến hàng sịn
chupachup12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Banana flower Bác nên thực tế hơn vì sp nào cũng có ưu và nhược điểm hết. SS hay LG gì cũng vậy thôi ak.
meliass
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hòa Max Chưa hẳn thế, bác tìm xem có chỗ nào SS nó nói nó là số 1, là đỉnh cao công nghệ chưa?
Xem chơi chứ cũng chả có điều kiện sử dụng..
Dòng Signature xịn nhất cũng bỏ màn cong rồi, điện thoại LG cũng bỏ cong rồi, chắc trào lưu đã hết
Về Tivi thì LG OLED đi trước Samsung QLED 1 bậc rồi.
Dù rằng mình là fan của Samsung S8 nhưng phải công nhận TIVI LG OLED tốt hơn.
ivyivy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtrungkakadanang Nhà tớ đang xài cái LCD 55' của LG thấy cũng ok mà nhìn em này xuất hiện thấy mê thật
@anhtrungkakadanang Fan nào thì ra fan đó đi, cần gì mà thím phải giả nai vậy
@ivyivy thử nghiệm với cái khung tranh đã lắm luôn phải không bác ?
Tiếc là tivi samsung đời ơ kìa của mình chưa hỏng, không cũng muốn chuyển sang LG xem như thế nào
kujim1221
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi giá cạnh tranh hơn thì thắng rồi
@kujim1221 Tiền nào của nấy thôi Bác á , rẻ thì SP nó kém chất lượng hơn ,như em đang xài còn SS đây giá mềm nhưng giờ xuống cấp rồi, màu thì nhạt
ivyivy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kujim1221 chuẩn bác ạ
@kujim1221 Giá cả giờ nhạy cảm lắm vì tiền đâu dễ có.
xe dap co
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rionguyen1671990 cho nên đâu phải ai cũng bỏ một số tiền ra mua cái mà không dùng được đâu chứ
Tân SIM
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rionguyen1671990 mua một món hàng người ta phải lựa chọn và so sánh các cái các kiểu rồi mới bắt đầu quyết định mua hay không, chứ tiền chứ đâu phải là giấy đâu mà muốn xé bao nhiêu cũng được
Samsung sản xuất màn hình OLED số lượng lớn gần như đầu tiên với các sản phẩm điện thoại màn hình AMOLED nhưng với màn hình OLED kích thước lớn thì chậm chân hơn hẳn LG.
Vậy mà bao nhiêu năm LG không chịu mang OLED lên điện thoại (trừ mấy con Flex màn cong cùi bắp), để cái màn Quantum Dot bóng mờ lòi mắt ra.
phá lấu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kero2005 soi quá thì con nào chẳng thấy mờ, có khi hoa mắt lại đổ tại con tivi khổ thân nó, giờ toàn hàng cao cấp chứ có như thời dùng đen trắng nữa đâu mà cứ xoắn lên
@hongnguyen1013 TV công nghệ mới ko thể mờ được bạn ah. Chắc bạn nhìn nhầm TV rồi đó.
@kero2005 ủa ghê vậy hả bạn?Mình hồi ttrức mua 1 con LG về xài gần 2 năm bị hư mình đem đi sủa hoài giờ ko xài LG nữa.
@muathi333 bên BH ng ta nói gì bác, em dùng qua mấy con lg rồi mà chưa gặp bất kỳ lỗi gì cả, SS thì chưa dùng nên ko đánh giá
Tv ss mấy năm trở lại đây thấy cùi hơn đối thủ nhiều. Mà giá vẫn đắt
linhcuuhoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mienquexa tùy quan niệm của mỗi gia đình thôi bạn ơi, chứ nhà mình, tivi cũng để ở phòng bếp, vì nơi đó là chỗ bàn ăn luôn, nhưng đến giờ ăn là bố mình buộc tắt hết tivi, máy hát hay bất cứ cái gì phát ra âm thanh từ máy móc, ăn xong hết rồi muốn làm gì thì làm.
@linhcuuhoa có tí bố già may ra vớt vát lại được vậy, chứ mấy bố trẻ với mẹ trẻ ngày nay thì chắc còn khuya mới có vụ đó nhá bác
@mysimplelife TV LG chấm lượng tử này tốt hơn Samsung bạn ah, về mặt chất lượng thì tuyệt với đó bạn.
@mysimplelife Mình cũng xài hàng Sam Sung thấy rất ok,xét về thẩm mỹ mình vẫn thích vẻ đẹp tv Sam sung hơn,cạnh tranh nhau thì họ pr nói vậy thôi chứ chưa biết công nghệ nano cell nó chất lượng ra sao mà.
Samsung đặt cái tên QLED dể hiểu nhầm với OLED vãi. Nhất là in trên bao bì. Thực chất vẫn là LCD thôi mà.
QuangAK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtenbi Với hãng khác thì có thể. Nhưng với SS thì có chủ ý đó bạn - ngay từ lúc nghĩ ra từ Quantum
bloomerapp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtenbi Nhầm là nhầm thế nào được bác 😁
phomaique88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtenbi cố tình thì vẫn có thể nhầm lẫn đấy bác ợ :p
@Du210786 nhưng sp của apple ra có thấy bác nào chê đâu, cứ gọi là chất lừ
Nói thực là nhà em ko có điều kiện cho lắm để mua 1 cái lg oled 4k, vậy nên phải chuẩn hướng sang mua tv quantumdot của samsung! Nhưng mà phải công nhận là oled của LG ăn đứt Quantumndot, nhìn gần thì cái Samsung rộ rõ ràng luôn, còn cái oled 4k thì vẫn nét mịn màng! Cảm giác thì màu của LG tối hơn ( Đa số video 4k lg làm ko có nhiều cảnh sáng lắm ), cái samsung nhìn tươi tắn, sáng sủa hơn!!! Dẫu sao nếu các bác muốn một cái màn hình thực thực sự đẹp thì hãy chọn LG! ( Klq nhưng mà e thấy mấy game trên TV LG nó nhạt nhẽo quá, ko đc như tizen )
@Chung Nguyễn Tất Mỗi con con nào cũng có điểm yếu và điểm mạnh thôi bác ơi,
@Chung Nguyễn Tất Sao bạn biết ko bằng OLED,theo mình thì 2 anh này chưa biết QLED hay OLED thắng đâu.
@TranminTam bạn là fan của Oled thì Oled là nhất là đúng rồi.
@nguulang13 Qled bán hồi tháng 4 mà bác
mhieu90
TÍCH CỰC
7 năm
Giờ toàn tivi 2K, 4K, siêu nét, căng mịn, không tì vết mà về mở cáp quang ra thì 2K, 4K cũng như nhau cả thôi, cần lắm công nghệ truyền dẫn tín hiệu chứ nếu không chỉ có xem phim down về hoặc youtube chứ lấy đâu ra nội dung để thử cái tấm nền siêu khủng này.
ivyivy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mhieu90 bây giờ cái chính 4k vẫn chỉ có tác dụng với mấy phim trên mạng thôi mà bác, không thì lấy nguồn 4k ở đâu ra, các kênh thì cũng đến HD là cùng thôi
Bữa trước anh Sam còn đặt hàng Genk viết cái bài rêu rao rằng QLED của ảnh giờ đã là trùm thiên hạ, OLED chả là cái mông má gì. Đọc xong thấy buồn cười cho trình độ phóng viên công nghệ nước ta.
vinhholand
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wolfrain thím ấy bán hàng thì cũng buộc phải rêu rao, nhưng thím ấy mà rao sai thì cũng chẳng khác nào tự vả vào mặt mình bác ạ, người dùng bây giờ cũng không phải dễ lừa nên không phải thích nói gì thì nói
wayway
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các thánh cứ ngồi đó mà phán, số lượng TV bán ra mới đáng để các thánh ngồi suy ngẫm
quantuhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@holigan002 Chuẩn không cần chỉnh
anhlalinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@holigan002 chuẩn như cơm vợ nấu ! tôi là tôi thích cái ý thứ 2 của bác ;)
summer coco
ĐẠI BÀNG
7 năm
@holigan002 Nếu thương hiệu lớn mà chất lượng sp í ẹ thì liệu thương hiệu đó có lớn nổi không bác, còn bảo các bác nông dân nghe quảng cáo thì mua thôi, vậy không lẽ chỉ có nông dân mới xài SSo_O
@holigan002 Chưa chắn số lượng bán ra quyết định chất lượng của hãng nào tốt hơn đâu nha bạn. đâu phải người nào cũng biết rõ về công nghệ.
only_love17
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phải công nhận tivi lg đẹp giá tốt hơn ss nhiều
JennyJenny
ĐẠI BÀNG
7 năm
@only_love17 Chưa chắc là như vậy đâu Bác ,Bên Samsung giới thiệu tivi dạng khung tranh The Frame cùng giá bán loạt tivi màn QLED khác ,ăn đứt LG đó chứ
Ronaldo Cris
ĐẠI BÀNG
7 năm
@only_love17 bác mua thử con oled đi , giá cũng đang rất tốt đó 😁
huynhthy
TÍCH CỰC
7 năm
z9d của sò vẫn ngon hơn 😃
killer4568
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huynhthy vãi cả so sánh, mà ý bác là như thế nào mới true oled, fan sam đuối lý nên cãi cùn à hâha
anhgalangn1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huynhthy có vẻ như HDR vẫn còn "chất lượng" và có tiếng "nói" hơi bị mạnh ah
@phomaique88 LCD là công nghệ cũ rồi bác, bây giờ Qled và Oled cải tiến nhiều điểm về hình ảnh.
anhgalangn1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huynhthy ý này hay nè 😁
Năm nay LG quyết dạy dỗ lại thằng đồng hương xạo ke rồi!
G6 ra và tuyên bố ko làm màn cong vì nó vô dụng!
Giờ ra TV chấm lượng tử và nói rằng dù có tốt thì nó vẫn là LED thôi, đừng có tập đú với Oled!?!
@QLNN em chẳng hiểu về công nghệ lắm nhưng nhìn chung nếu nói SS nó xạo cũng hơi quá bác ạ, vì em coi mấy bài PR của nó thì nó vẫn khẳng định là tiếp tục theo đuổi dòng màn hình LCD mà , có điều là nó sử dụng đèn nền LED và được tăng cường bằng công nghệ chấm lượng tử
@QLNN ai dạy dỗ ai thì chưa biết ah nha,
@QLNN Thị phần lg ko có cửa với ss , ko biết ai dạy dỗ ai ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019