LG SmartThinQ: cảm biến gắn vào đồ điện gia dụng để biến nhà thường thành nhà thông minh

Duy Luân
31/8/2015 15:41Phản hồi: 37
LG SmartThinQ: cảm biến gắn vào đồ điện gia dụng để biến nhà thường thành nhà thông minh
LG vừa ra mắt một dòng cảm biến mang tên SmartThinQ có khả năng biến ngôi nhà bình thường của bạn thành nhà thông minh. Cảm biến này có thể gắn vào các đồ điện gia dụng bình thường, sau đó nó sẽ ghi nhận các thông số về nhiệt độ, độ rung và nhiều thứ khác rồi chuyển dữ liệu về ứng dụng trên smartphone của bạn. Ví dụ, nếu bạn gắn SmartThinQ vào máy giặt thì cảm biến có thể báo cho bạn biết khi nào việc giặt sấy đã kết thúc để bạn đi ra phơi đồ, còn nếu gắn vào tủ lạnh thì cảm biến có thể giúp bạn biết khi nào thì một món thực phẩm sắp hết hạn dùng. Bạn cũng có thể gắn SmartThinQ vào máy lạnh và nhiều món đồ khác và sử dụng app trên di động để điều khiển chúng.

Hiện chưa rõ SmartThinQ sử dụng kết nối gì, nhưng nhiều khả năng là nó dùng Wi-Fi để truy cập vào mạng ở nhà. LG hứa hẹn sẽ trình diễn SmartThinQ tại triển lãm IFA 2015 bắt đầu diễn ra trong tuần này. Tinh tế sẽ có mặt ở đó để cho các bạn xem thêm chức năng cũng như chi tiết về cảm biến thông minh này.

Cũng trong dịp này LG tiết lộ về lò vi sóng thông minh cho phép người dùng download, cập nhật và chia sẻ công thức nấu ăn với bạn bè. Nó kết nối vào Wi-Fi để có thể làm được những chức năng nói trên, và tất nhiên bạn vẫn có thể dùng smartphone để thiết lập chế độ nấu, nhiệt độ, thời gian nấu tương tự như các model đi trước. Trong khi đó, máy lạnh thông minh thì sẽ cho bạn khi nào bạn cần thay bộ lọc khí cũng như hỗ trợ điều khiển từ xa. Cả hai sản phẩm này đều tương thích AllJoyn, một nền tảng phần mềm dành cho thiết bị Internet of Things do liên minh Allseen phát triển với hơn 180 công ty thành viên.

Nguồn: LG
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
9 năm
cái gắn vào tủ lạnh ok đó
đôi lúc bỏ quên thức ăn mà ko để ý
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Thời đại smart. Có ích cho 1280 bất hủ của mình đây.
lathangthu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thấy hữu dụng cho lắm...
mrquan55
ĐẠI BÀNG
9 năm
LG nhà mình đẻ cũng nhiều con ấy chứ !
quocphu67
TÍCH CỰC
9 năm
Tưởng gì chứ Smart Home của TNT chấp hết.

Khi nào VN có hàng mình sẽ mua gắn vào đầu con bò... thế là có thể ngồi ở nhà vừa xem jav vừa chăn bò ngoài đồng. Công nghệ thật tuyệt vời...
Gắn vào người mà cũng biến thành người thông minh thì tuyệt!
surunki_405
ĐẠI BÀNG
9 năm
@onglaodanhca_hn gắn vòa người nó sẽ báo cho bạn lúc nào não của bạn sẽ cần thay
@onglaodanhca_hn Gắn vào con vợ sẽ biết nó đang làm gì ở đâu với thằng nào. Thiếu đủ và cần gì ở bạn. Chúng tối sẽ trình diễn cho các bạn tham khảo.
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenpr089 ờ,thằng đó bộp con vợ có 1 phát thì coi như thiếu thế thì về nhà ta bộp thêm phát cho đủ bộ 😁:D
đang tìm một thiết bị có thể kết nối với các công tắc trong nhà để có thể dùng smartphone bật/tắt tất cả. Dùng giải pháp smarthome thì tốn kém quá.
@Wolfrain Mình đang sản xuất cái này đây bạn.
lắp thuận tiện, hiện tại dùng remóte riêng, 16 thiết bị.
sắp tới sẽ tích hợp vào websever để dùng qua smảtphone.
@phúc phú đạt Sang năm mình nhận nhà nếu bạn demo được ngon thì có gì mình sẽ ủng hộ bạn 1 bộ.
whylove612
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phúc phú đạt Bạn có thể cho mình chi tiết về sản phẩm này hay cho mình biết website của bên bạn được không. Đang có hứng thú với mấy cái này vì đang muốn nâng cấp tòa nhà văn phòng cho thuê và nhà riêng.
terran
TÍCH CỰC
9 năm
Để về gắn con cún nhà mình xem có biết được khi nào nó cần đi tè và ị.
Hóng
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
gắn lên giường thì sao nhỉ 😁
@ngoanrazo Âm thanh cao hơn rất nhiều :D.
Ý tưởng giống mesh của sony. Cố lên các ông lớn.
hungle1905
TÍCH CỰC
9 năm
Gắn vào chỗ nhạy cảm thì sao?
Vỏ Bọc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungle1905 Thì ló báo nhiệt độ và độ ẩm,độ căng .... cả time bao lâu chưa vệ sinh.;)
cũng chưa thực sự cần thiết lắm, vì nhưng tính năng chưa đột phá
sợ cái giá cảm biến nó cao hơn thì vui 😁 :D
ý tưởng lạ, hi vọng hữu ích
axim51v
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ở Berlin 5/6/7 hẹn gặp cà phê đi. SĐT O91sauhaisau8558
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nên mua một cái gắn ở nhà, OK

Xu hướng