Lí do mình build PC trọn bộ từ Asus Tuf Gaming full đen ?

phuoc.hoduy
30/8/2023 10:59Phản hồi: 1
Lí do mình build PC trọn bộ từ Asus Tuf Gaming full đen ?

Phần 1: Giới thiệu sơ về bộ PC của mình

• Mình xin chia sẻ với anh em bộ PC mình ráp để phục vụ các nhu cầu cá nhân tại nhà. Mình là Dev nên chủ yếu dùng để code, xem phim và chơi game.
  • Thời điểm mình build chiếc PC này là đầu T6/2023, khi cảm thấy giá cả để build 1 bộ PC đã giảm khá tốt và sẵn làm mới lại góc làm việc trong phòng.
  • Mình là men😆 chỉ thích màu đen nên đã quyết định chọn lắp bộ PC full đen.

Mình mua máy ở đâu

• Đa số linh kiện chính của bộ PC này mình mua ở Hotgear và có 1 số món trang trí thêm thì mình mua trên Shopee, Lazada
  • Tổng chi phí là 68tr2 gồm màn hình (8tr7) và thùng máy (59tr5)

Phần 2: Cấu hình chi tiết và lý do chọn hãng ASUS TUF Gaming

Cấu hình chi tiết

• CPU: Intel®️️️ Core®️️️ i7-13700K (Raptor Lake)
Đây là con CPU thuộc dòng 13th mới nhất và rất mạnh với 16 lõi và 24 luồng, dù công việc viết code của mình không cần CPU mạnh nhưng mình cũng có sở thích chơi game nên i7 là lựa chọn hợp lý của mình.

• Ram: Corsair DOMINATOR PLATINUM RGB 32GB (2x16GB) DDR5 5600MHz Black
Mình chọn dòng ram của Corsair vì sở hữu thiết kế bề ngoài chắc chắn và màu đen nhám rất ngầu. Dòng RAM Corsair Dominator Platinum RGB sử dụng công nghệ đèn LED CAPELLIX RGB siêu sáng với 12 bóng đặt dọc theo thân RAM giúp trang trí cho chiếc PC của mình rất đẹp.

• SSD: Samsung 990 Pro 1TB WD_BLACK SN850X 2TB
SSD thì có rất nhiều lựa chọn, mình chọn mua dung lượng lên tới 3TB mình có nhu cầu chứa nhiều dữ liệu, phim và data. Mình canh sale thấy giá rẻ nên cứ chọn 2 dòng được đánh giá cao này.

• Mainboard - Bo mạch chủ: ASUS TUF Gaming Z790-PLUS WIFI DDR5
Dòng mainboard ASUS TUF Gaming Z790 thuộc dòng sản phẩm siêu bền, hỗ trợ đầy đủ CPU Alder Lake-S và Raptor Lake-S. Cung cấp đầy đủ các cổng giao tiếp cần thiết. Hỗ trợ 4 khe RAM DDR5 với dung lượng tối đa 128 GB. Và quan trọng thiết kế theo màu đen chủ đạo rất đẹp 😃)).

• Nguồn: ASUS TUF Gaming 1000W
Mình chọn bộ nguồn lên tới 1000w này để đảm bảo đủ ổn định về điện áp trong máy khi mình sử dụng i7 với RTX 4070. Đồng thời mình cũng có kế hoạch nâng cấp VGA ở tương lai gần nên quyết định chọn bộ nguồn lên đến 1000w

• Card màn hình: ASUS TUF Gaming GeForce RTX 4070 OC Edition 12GB GDDR6X
Mình chọn dòng RTX 40 vì nó được trang bị NVIDIA DLSS3, kiến trúc Ada Lovelace siêu hiệu quả, và tính năng ray tracing toàn diện. Mình xem nhiều bài review và đánh giá thì dòng 4070 này cho hiệu năng tốt so với giá tiền, các bài so sánh hiệu năng gần như ngang hàng với RTX 3090 cao cấp. Ngoài ra Asus RTX 4070 TUF Gaming còn sở hữu vẻ ngoài khá hầm hố với tông màu chủ đạo là màu đen nhám😃)).

• Tản AIO: ASUS TUF Gaming LC 240 ARGB
Mình chọn bộ tản này vì cùng thương hiệu yêu thích của mình. Giá của nó rẻ và độ hoàn thiện rất cao với tông màu đen chủ đạo, hỗ trợ đầy đủ các loại socket Intel đồng thời cũng đồng bộ hệ thống RGB bằng Aura Sync.

• Case: NZXT H9 Flow
Lúc đầu mình dự định chọn case ASUS TUF Gaming GT502 để cùng thương hiệu với toàn bộ linh kiện của ASUS TUF Gaming nhưng sau đó đã quyết định chọn case NZXT H9 Flow vì nó là một chiếc case rất đẹp và to để mình có đủ chỗ để gắn thêm các phụ kiện trang trí trong case. Ngoài ra còn được hãng gắn sẵn 4 chiếc quạt

• Màn hình: LG Gaming UltraGear 27 inch 27GP850-B
-Mình suy nghĩ và lựa chọn rất nhiều trước khi mua vì màn hình là món mà mình nhìn vào nhiều nhất khi sử dụng PC. Ngoài viết code thì mình rất thường chơi game nên mình phải lựa chọn màn hình vừa hỗ trợ tốt cho công việc và cả giải trí.

Quảng cáo

-Cuối cùng thì mình quyết định chọn LG dòng UltraGear mã 27GP850-B, với tầm giá dưới 9tr thì mình nghĩ đây là lựa chọn tốt nhất khi được trang bị các thông số như Tần số quét(165Hz), Tấm nền (Nano IPS), Thời gian phản hồi (1ms)

Các phụ kiện khác

• Chuột: Logitech G304 Lightspeed Wireless
  • Bàn phím: AKKO 3098B Multi-modes Black Gold Akko SW Jelly Pink
  • Quạt: ASUS TUF Gaming TF120 ARGB Fan (Triple Fan Kit with ARGB Controller)
  • Giá đỡ VGA: ASUS ROG Herculx Graphics Card Holder
  • Đèn: Corsair iCUE LC100 Smart Case Lighting Triangles Starter Kit
  • Lót chuột: NZXT MXL900

Lý do chọn hãng ASUS TUF Gaming

Mình chọn build PC đồng bộ của 1 thương hiệu để đảm bảo tính tương thích và sử dụng ổn định.

Còn về lý do vì sao mình chọn ASUS TUF Gaming là vì dòng TUF (The Ultimate Force) - là dòng thuộc phân khúc giá rẻ và tầm trung với độ bền cao so với các thương hiệu khác như Asus ROG, Gigabyte Aorus. Dòng TUF luôn sử dụng các thiết kế đơn giản với tông màu đen chủ đạo rất đẹp.

Phần 3: Chia sẻ hiệu quả sử dụng thực tế

Máy mạnh, đáp ứng đầy đủ các nhu cầu của mình. Mình làm IT và được làm work from home nên hầu như cả ngày mình ngồi với bộ PC này. Mặc dù máy luôn mở nhưng vẫn loanh quanh 45-50°C.

Đa phần thời gian mình làm việc, khi stress thì mình chuyển sang chơi game giải trí cho bớt căng thẳng rồi quay lại làm việc. Tổng kết là mình rất hài lòng với bộ PC này.

Quảng cáo

Phần 4: Lời khuyên cho người khác

-Nếu như bạn là một người thường xuyên làm việc với máy tính thì hãy build 1 bộ máy riêng cho bản thân, không cần thiết phải build 1 bộ PC giá cao chỉ cần bộ PC có thể đáp ứng đầy đủ nhu cầu và thoải mái cho cá nhân mình là được.

-Việc lựa chọn các linh kiện để ráp 1 bộ PC cũng tốn rất nhiều thời gian và đòi hỏi tìm hiễu rất kỹ. Nhưng khi build xong lại có 1 trải nghiệm tuyệt vời và biết thêm được nhiều kiến thức.
-1 lợi thế của việc build PC là mình có thể nâng cấp hoặc thay đổi những linh kiện khác sau 1 thời gian sử dụng chứ không gò bó như laptop.
-Nên tìm hiễu kỹ trước khi mua hay ráp 1 bộ PC chứ không nên nghe 100% tư vấn của nhân viên của hàng. Ngoài ra bạn nên mua hàng ở cửa hàng uy tín để dễ bảo hành hơn.

Phần 5: Một số hình ảnh của bộ PC mình đang sử dụng

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bộ máy ngon thiệt và giá vừa phải, người biết dùng sẽ tận dụng hết công lực của nó, còn kẻ không biết xài sẽ kêu nó là phế vật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019