Lịch sử Niantic: từ công ty làm game online tiến hóa thành Google Earth và Pokemon Go

Duy Luân
14/8/2016 23:12Phản hồi: 101
Lịch sử Niantic: từ công ty làm game online tiến hóa thành Google Earth và Pokemon Go
Niantic là một cái tên không mấy quen thuộc với rất nhiều anh em cho đến khi trò Pokemon Go bắt đầu bùng nổ hồi tháng 7 vừa rồi. Với tên gọi đầy đủ là Niantic Lab, đây là đơn vị đã làm ra trò Pokemon Go và trước khi tách ra riêng nó vẫn còn là một dự án trực thuộc Google. Mời các bạn xem lại lịch sử phát triển của công ty này để thấy được công sức của anh chàng sáng lập vào những ngày đầu ra sao, điều gì đã dẫn anh ấy về với Google và làm thế nào anh ấy có thể đứng lên lãnh đạo cả một bộ phận mới đầy tiềm năng của công ty.

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiddi5
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã cài và xóa trong vòng 5 phút. =))))
nể phục đầu óc những anh này thật
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Giỏi
Tuy nhiên trò này không hợp với mình lắm nên cũng tải lên xài cho biết rồi để vậy.
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thử chơi 1 lần & khá lo ngại về vấn đề bảo mật nên tạm dừng
verybeo
TÍCH CỰC
8 năm
ơ thế còn đoạn CIA bơm tiền sao không thấy
Syter
TÍCH CỰC
8 năm
@tanhoa2004 Thế bạn dẫn chứng hộ mình với?
Vế sau liên quan gì mà bạn lại cho vào? Bạn quên đây là diễn đàn công nghệ à?
verybeo
TÍCH CỰC
8 năm
@jing thì đấy, cia cũng là nhà đầu tư thôi mà :v họ có sai đâu
khuongcacavp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@verybeo bác thâm thật hay giả thâm thế ? Riêng em thấy thâm vcl...
verybeo
TÍCH CỰC
8 năm
@khuongcacavp @@ lỗ chí thâm
ơ hỏi thật mà, sao mem tinhte nghĩ xa xôi vậy nhỉ
Các chú cứ lo với chả ngại.

Cái hệ điều hành của các chú đang xài từ Android, Ios, Windows, Mac cũng đều từ thằng Mỹ nó làm ra.
Nó mà muốn thu thập dữ liệu riêng tư, map, gps, tin nhắn, điện thoại... nó lấy cái một
mấy cái iphone thì sync lên icloud, android thì sync lên google....tất cả đều là của Mỹ...=))
thằng Mỹ là thằng tư bản, đụng đến lợi ích của nó cho dù là Apple, hay google, facebook có nói bảo mật cá nhân tới đâu thì cũng phải mở server ra cho nó lục moi móc hết data ra thôi.

coi lại vụ này đi Kickass Torrents đã bị đánh sập và người sáng lập bị bắt như thế nào?
cả Facebook và Google cùng ra tay, mở cả mail cá nhân ra xem luôn

cả cái hệ điều hành, thiết bị máy tính máy móc, chip cpu cũng đều là công nghệ của mỹ các chú không lo, các chú lại đi lo một cái game =))

các chú muốn làm như mình vip lắm, bảo với chả mật, thì thôi cắt net, bỏ hết máy tính, điện thoại đi, quay về viết thư tay đi

huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KAXIHAN Đầu tiên, bạn cần phân biệt việc bị trộm đột nhập vào nhà & mở cửa đón trộm vào nhà vì trộm nói "tin tôi đi, tôi chỉ là khách, tôi an toàn".
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/bao-mat/pokemon-go-tiem-an-nhieu-nguy-co-lo-thong-tin-ca-nhan-3450308.html

Đương nhiên, với người không lo ngại về thông tin riêng tư thì cứ vô tư thôi. Mình thì có nhiều lý do để lo ngại. Nguời ta có thể làm từ thiện cả triệu đồng nhưng hãy thử nghĩ khi bị lừa tiền thì người ta sẽ phản ứng ra sao? Nếu là mình thì ắt hẳn sẽ không vui!

Bạn nói đúng, chẳng cần 3G, không kết nối thì người ta vẫn biết bạn là ai (nếu cần). Tiền để ở nhà thì trộm lấy, gửi ngân hàng thì bị hack. Tôi & bạn có quyền lựa chọn cách bảo vệ bản thân, không nhất thiết phải giống nhau.

Kết: tôi không chê game này, cung không có ý định hô hào người khác không chơi. Đơn giản là cá nhân tôi thấy bất ổn với các đòi hỏi "lạ" về quyền truy cập tài khoản GG của game.

Chúc ngày mới tốt lành!
KAXIHAN
TÍCH CỰC
8 năm
@huydiem.mr Yên tâm đi, kể cả những app không đòi quyền truy cập, trong môi trường Androi chẳng có gì đảm bảo là nó không truy cập, vì nhiều app nó không hỏi nhưng nó auto truy cập không cần hỏi, đơn giản vì nói có điều khoản đằng trước, ấn vào đồng ý là đồng ý hết. Chuyện này nó thành thiên nhiên rồi, không cần băn khoan nhiều đâu vì cả thiên hạ nó vậy, đó chính là lý do mà các nguyên thủ cứ phải có máy đặt riêng là vậy.

Chúc ngày mới tốt lành !
binhps
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydiem.mr 😆 Còn an toàn chán với việc dùng windows cr4ck, phần mềm cr4ck 😃) các bác cứ mở mồm ra là lộ bảo mật này nọ. Mệt quá đi mất 😃)
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@binhps Bạn vui tính thật. Bạn quen dùng lậu rồi nên tôi cũng phải dùng như bạn? Nực cười kiểu chụp mũ này
Trước khi Phokemon Go ra đời
cũng có vài ứng dụng tương tác thực tế ảo, điển hình cái khá giống nhất là LG AKA F520

hãng niantic làm AR chưa sát lắm, nhiều lúc có những con pokemon nó cứ lơ lửng đâu đâu đó
không như hãng LG làm mấy con thú trong LG AKA, nó luôn đứng sát với thực tế, mình di chuyển điện thoại lên xuống thì góc nhìn nó cũng thay đổi theo, và con quái của LG AKA muốn nó to bằng tòa nhà cũng được.
Còn mấy con pokemon của niantic làm chưa có con nào khổng lồ to bằng cả tòa nhà cả
onefuture
ĐẠI BÀNG
8 năm
thiếu right sidebar kìa các mod
@onefuture Mình tắt nó đi đó 😁
suonxao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm thấy ko nên chơi
Em cũng xóa sau mấy lần chơi
Không lo vấn đề bảo mật nhưng thấy trì này chả ra cái quái gì nên đã cài và xoá sau 5 phút 😁
Có những người thích thể hiện mình ngược với người khác, đIển hình là 2 thể loại:
-Trò chơi thu hút số đông chắc chắn họ sẽ không chơi, vì trò đó chẳng có gì hay.
-Bộ phim bom tấn ăn khách nhiều người xem thì họ sẽ không xem, vì nội dung phim nhảm, chỉ mang tính hất giải trí, 😁 thích xem phim hàn lâm mặc dù đếch biết phim nào "hàn lâm" cho đến khi đọc được danh sách đề cử giải Oscar.
@kids0407 game nào cũng có hai mặt.
tùy cách chơi, tùy mỗi người thôi

mình thấy game này tốt đó chứ, chứ ngày thường tra công viên vắng hoe.(sáng sáng chỉ có ông già bà cụ thôi)
Từ ngày có game này công viên vui hẳn lên (nhà gần bên Tao Đàn)
từng nhóm, từng nhóm nam nữ có đủ trẻ trẻ....đi dạo, đi bắt pokemon, bàn luận rất vui.

ít ra cũng bước ra khỏi cửa, rời khỏi máy vi tính, ra ngoài công viên giao tiếp với nhau.
luong1994
ĐẠI BÀNG
8 năm
@peterpan80 Mình rất ghét những người thích "ngược gió" để ra vẻ ta đây và hay chê bai, nhưng mình cũng cảm thấy khó chịu với những người thích chạy theo phong trào và tung hô nó làm cho mọi thứ trở nên tiêu cực, bản thân cái từ phong trào nó cũng mang hơi hướng của sự tầm thường rồi.
Cho mình hỏi luôn là nếu mình ko thích chơi trò này (đã chơi) nhưng ko chê bai, ý kiến xằng bậy và vẫn đọc báo về nó thì nằm đâu trong 3 loại người kể trên ?
viendz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TAMMANTRAN cũng đăng nhập để like cho bác 😁 cá nhận không thấy lo về vấn đề bảo mật lắm nhưng phải công nhận trò này làm con nguời ta phải vận động, phải đi laị là có lợi rồi, hơn nhiều những game ngồi phòng điều hoà, chửi nhau ầm ĩ, ahbp này kia 😆)
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@luong1994 vậy thì bác giống mình... đã chơi nhưng giờ thì chán rồi nhưng ko chê bai, ko ý kiến xằng bậy và vẫn đọc báo về nó thì mình nghĩ nằm mỗi chỗ 1 chút.
1 chút ở số 2 và 1 chút ở số 3. không thiên về bên nào hết...
😁:D:D
Lộ luôn cái bộ mặt là công ty Google Earth. Bầy ra Pokemon go để người chơi đi chụp ảnh khắp nơi cho nó làm bản đồ google ! Thâm quá mức
gaucon3503
TÍCH CỰC
8 năm
@jing VN Streets View có nhiều mà bạn, nhất là các thành phố lớn. Họ thuê đội xe máy đi chụp, trước dùng Cardboard xem đường phố thích lắm.
Nhân tiện chữa luôn cho bác kia, vụ thu thập(ko hẳn là ảnh) không phải ko có cơ sở đâu. GG làm gì cũng có mục đích thu thập hết, ko có gì là miễn phí cả. Nhưng miễn nó chẳng hại gì thì kệ đi.
jing
CAO CẤP
8 năm
@angangCN neu google muốn ảnh trong nhà vs thì cũng ko khó khi mà họ sở hữu android, hệ điều hành phổ biến nhất thế giới.

nếu mĩ muốn theo dõi các bạn thì các bạn cũng ko né dc. vì android, ios, windows, .... tất cả công nghệ tiên tiến quan trọng nhất thế giới đều là phát minh bởi người mĩ

bây giờ các bạn thử trả lời xem,
nếu thế giới này bỗng dưng ko còn nước mĩ, thì chuyện gì xảy ra?

https://www.quora.com/If-the-United-States-disappeared-how-would-the-world-be-affected
dmthanh572
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iPhonecafe Nếu sợ thì bạn có quyền tắt AR đi, có ai cắm bạn tắt đâu, với lại nếu nó có thu thập đi nữa thì cũng có ảnh hưởng gì tới mình...
@jing Thì giờ cả thế giới chắc treo cờ của Hitler rồi =))
lại là google cái hình bong gg đâu cũng có
jing
CAO CẤP
8 năm
game pokemon này điểm yếu nặng nhất là ăn pin như đúng rồi, xóa xau 5' tést cho biết
Các bài về pokemon sao mod không gộp chung lại làm 1 thread cho gọn. Vào đọc tin toàn thấy cổ vũ game giếc loãng hết cả box.
Ko thích cách chơi game pokemon
Không cần pokemon, mấy phần mềm spy nó muốn kích hoạt camrea, webcame trên máy bạn lúc nào mà chả được.
Android, ios, mac, win đều của Mỹ nó muốn thì nó làm cái một là xong
cần gì pokemon?
Bạn biết nói VỊ TRÍ QUAN TRỌNG
Bạn có biết vị trí quan trọng có bao nhiêu người canh gác? vị trí đó luôn cấm điện thoại.
Nói đâu xa cty mình thôi, cty tư nhân thôi khu vực nhà máy sản xuất cấm mang điện thoại, nhân viên chỉ cần tới cổng là bỏ hết điện thoại ngoài cổng, thằng nào làm sai đuổi việc, và nguyên ekip bảo vệ hôm đó lên đường.

Thì những vị trí chiến lượt an ninh tầm cỡ quốc gia dễ cho bạn cầm điện thoại vào muốn chụp là chụp à? và muốn vào mà dễ à

Vậy cho xin tí hình chụp trong lăng Bác dùm cái - chụp ngay trong lăng 360 thấy lồng kính và di hài của Bác, đó có ngon thì chụp xem thử chơi coi.
Cho dù bạn cố lận đem điện thoại qua khỏi trạm gác, nhưng bạn lấy điện thoại ra giơ lên là cảnh vệ an ninh còng đầu bác rồi.
@BLACKBERRY__7290 Chặn được 1 lần ko có nghĩa chặn được mãi mãi.
Thế nào cũng có sót. Ko có gì là tuyệt đối cả.
Nếu lâu lâu có 1 thằng cuồng và có đầu óc tí thì ko có gì đảm bảo cả.
Bộ nó ngu hay sao mà lững thững đi bộ lại bắt.
Nếu nó là con pokemon quí có giá trị thì sẽ nhiều nhân tài thể hiện trình độ ko ngờ đc đấy
Phệu TMC
TÍCH CỰC
8 năm
@BLACKBERRY__7290 Cty bác làm về cái gì mà bảo mật ghê vậy =)).
tungbeng71
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phệu TMC Nhiều công ty thế mà bạn, vào nhà xưởng của Samsung có 1 đội dùng thiết bị quét người như ở sân bay vậy
Phệu TMC
TÍCH CỰC
8 năm
@tungbeng71 =)). Mình chưa thấy cty nào bảo mật ghê như vậy. Còn ở samsung. Đó là khi chạy model mới. Tất cả nhân viên dù to hay bé khi ra vào khu này đều phải ktra = tay dò kim loại. Nhưng những ai đc phê duyệt mang đt vào thì vẫn đc mang ( phải dán lại hết camera và bọc vô túi linong ). Còn mình vẫn chưa nghĩ ra cty bác kia làm về cái gì mà bảo mật cao đến vậy ????
Hô hô ! Máy hỏng cmn cam rồi nên đếck lo nó thu thập hình ảnh ;))
skinbeo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng ra phải giới hạn thời gian bắt hoặc số lượng pokemon, để cho mấy bạn trẻ ko bị lậm, chơi thâu đêm suốt sáng ngoài đường..
lytrn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@skinbeo Người ta làm kinh doanh, chứ không phải làm vú em. Cái gì cũng đòi quản lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019