Liều chơi BMW đời cũ, khoe 325i E90 LCI đời 2009
Rất hay và hữu ích!/26 người
Quang Thái nè
7 thángBình luận: 263
Liều chơi BMW đời cũ, khoe 325i E90 LCI đời 2009
Bữa mình đang đi chiếc Vinfast Fadil thì phát hiện ông anh thân tính bán con BMW 325i đời 2009. Mình biết nguồn gốc con này và biết chủ xe là người có kiến thức, kinh nghiệm, biết chơi, biết chăm xe nên mình quyết định bán lẹ chiếc Fadil để hốt liền cho nó nóng. Giá mua lại con 325i 2009 giờ cũng chỉ cỡ con Vios cũ họ đang bán hà, cuộc đời mình có mấy lần 10 năm, kệ, chơi luôn.

Chiếc BMW series 3 này là 325i LCI FaceLift, là chiếc 325i đời cuối của thế hệ E90, sản xuất năm 2009. Xe dùng động cơ N52N dung tích 2.5L hút khí tự nhiên, công suất cực đại 218 mã lực,… Xe đã đi được hơn 120.000 km, đời 2009 lận, nay năm 2021 rồi, tính ra gần 12 tuổi. Nhưng may mắn là anh bạn ảnh đi rất kỹ, toàn bảo dưỡng, thay thế đồ xịn không hà nên xe ngon lắm luôn. Chứ mấy con này mà mua ở ngoài thì mình không dám mua, kiểm tra cũng cực vì không biết lịch sử bảo dưỡng thay đồ của họ ra sao, khả năng sẽ phải mất rất nhiều thời gian và tiền bạc để làm lại cho ngon.

Mấy cái trang bị:
  • Đầu giải trí BMW CIC màn hình 8.8”, có ổ cứng riêng để chép nhạc vào nghe. Tuy nhiên nó không hỗ trợ Apple Carplay và camera lùi, phải gắn thêm cái HUB nữa mới xài được, giá HUB đâu đó 10 triệu nữa. Dù không có camera lùi nhưng cái cảm biến lùi của BMW xịn lắm, nhìn rất trực quan và dễ quan sát, nên mình cũng không cần camera lùi, chủ yếu là cần gắn HUB để xài cái carplay thôi.
  • Dàn loa của M3,
  • Vô lăng xịn của M3,
  • Pô Eisenmann đạp nghe phê lắm,
  • Cửa hít….

Cơ bản là lúc lấy xe lấy về còn đẹp nên mình không phải làm thêm gì nhiều, các thứ liên quan đến vận hành cũng bảo dưỡng sẵn hết rồi. Mình chỉ đi xử lý lại xíu chỗ mấy cái da tapi cửa do lâu năm nó bị giãn rồi bung ra, và vệ sinh, đánh bóng mấy cái chi tiết nhựa bị lão hóa cho đẹp lại thôi. Giờ cứ thế mà đi, lúc nào hệ thống xe nó nhắc bảo dưỡng cái gì thì đi làm tiếp cái đó.

Cảm giác rõ ràng nhất khi chuyển sang BMW là lái rất đã, dù là đời cũ nó cũng khác rất nhiều nếu so với các dòng xe phổ thông đời mới. Vô lăng con 325i này là trợ lực dầu nên hơi nặng, nhưng lại rất chuẩn xác, mình thích nặng và chắc chắn hơn là nhẹ mà mông lung. Khi vận hành cảm thấy rõ ràng sự cứng cáp và đầm chắc của xe, của khung gầm, sự chuẩn xác của vô lăng, chiếc xe như được hít xuống mặt đường, cứ thế được đẩy đi. Cảm giác an toàn và tự tin lắm anh em.

Trước giờ chủ yếu mình dùng xe đời mới, cũ nhất là con xe đầu tiên là Hyndai Elantra 2013, nhưng cũng lành lắm, bảo dưỡng hay thay đồ rẻ rề hà. Sau đó mình cũng đổi nhiều nhưng toàn xe date cao nên không phải lo nghĩ gì nhiều (Elantra Sport 2018, Mazda 6 2018, Focus 2018, Innova 2018, Outlander 2018, Fadil 2019…). Nay đánh liều chơi con BMW đời cũ xem sao, coi sướng khổ nó thế nào, có gì sẽ chia sẻ với anh em tiếp.

Vài tấm ảnh chụp nhanh nội ngoại thất, anh em coi chơi nhé.

Ngoại thất

Nội thất
263 bình luận
An tâm nhé Thái bạn sẽ ko quay lại xe Nhật Hàn nữa đâu. Kaka
@zer0_7 Bác trl mới chán ấy. Ý ngta là dân mình k sành về chất lượng xe mà chỉ hô nhau mua vì thương hiệu. Còn thương hiệu đó đồng ý là nó đã từng có những sp tốt (nên mới tạo dựng đc thương hiệu lớn) nhưng liệu ngày nay nó còn cho ra những sp tốt ko? Nói như bác thì bmw bán xe tiền tỉ và lắp động cơ...căng hải vào cấm ai kêu, còn Nokia đã ko chết yểu vì bảo thủ
Đấy là em dịch lại ý bác kia thôi, chứ đúng sai thì ko biết vì chưa đc lái mẹc và nhìn thì vẫn rất thèm 😆)
@cuc gach Có 1 thứ ông không nói đến là vật liệu nội thất con sò thua xa con glc, độ hoàn thiện nội thất cũng thế, còn bảo Sò cách âm tốt hơn con GLC chắc cũng đúng, tại chưa chạy hay ngồi thử mà mới chỉ ngồi soi nội thất thôi, còn ông mà bảo GLC nội thất không có gì thì so với con Beijing X7 chắc S class cũng thua 😃
@cuc gach hic, tuổi đời tận 12 năm thì suy nghĩ quá
Xe nhật còn chạy đc 25 năm vẫn lên vao tốc cả 100km/g thì xe Đức ko biết đến bao giờ mới phải vào nghĩa địa ...
Chỉ có điều bmw 09 mà không có camera lùi thi thua xe Nhật vài năm rồi...mình có chiếc honda 07 đã co GPS và camera lùi rôi..
Vậy cho mình hỏi trong các xe bạn đã sử dụng thì tổng thể chiếc nào ngon nhất cho gia đình vậy?
Tuỳ gia đình thích sao nữa. Anh thích lái Sedan hay CUV, SUV? Với anh muốn mua tầm nhiêu tiền? Mình lựa xe ngon trong tầm tiền ạ.
2468
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Quang Thái nè Người ta hỏi xe bạn đã sử dụng, những xe bạn liệt kê.
@2468 Đi gia đình thì Outlander rộng rãi là thoải mái nhất. Đó là cho gia đình, chứ mình thích lái Sedan hơn.
@Quang Thái nè Mình cũng nghĩ vậy, chạy sedan đầm chắc hơn do gầm thấp. nhưng do đường VN xấu + xe gia đình thì gầm cao + 7c hợp lý hơn.
Chơi xe cũ bmw phải có đam mê sửa xe, tiêu tiền ko gớm tay. Chứ ko phải cứ xồn xồn vào đòi đú chơi bmw cũ được đâu
@ThietKeWebChuyen-Com Kệ đi anh em cứ sân si nhau làm gì 😁
@12minhduc. 50tr tháng chỉ chạy xe tay ga xoàng thôi cậu
@ThietKeWebChuyen-Com Chưa lập gia đình thì mua không suy nghĩ bạn ơi.
@12minhduc. ko đơn giản như ông nghĩ đâu 😆
Gompei
ĐẠI BÀNG
7 tháng
xe ngon quá bác, 2009 như vậy là giữ kĩ lắm rồi, có phần ốp gỗ hơi xước, bác đem qua aerowash detail lại là keng liền, đèn xe cũng cần xử lý chút cho trong lại. Còn phần máy móc thì chỉ cần bảo dưỡng định kì là OK, có gì đâu mà lo, lái ngon hơn Fadil nhiều. Chúc bác tận hưởng Bimmer mới
@Gompei Dạ để khi nào em qua đó thử, tiện làm lại mấy chỗ luôn. Cảm ơn bác đã tư vấn chỗ.
Nhìn dáng fom vẫn đẹp hơn hẳn mẹc 2009
@Quang Thái nè Thế mới nói là không phải cứ độ bét nhè là có giá, độ bài bản, độ có thẩm mĩ còn chưa ăn ai thì cải lương đã là gì
@Bạch Hưng Hoàng chuẩn nhất là độ zin, hihi.
@Quang Thái nè "Đỉnh cao của độ là về zin" mà bác, mà con 3 của bác nét thật, lướt bonbanh kiếm được con F30 ngon còn khó chứ đừng nói E90
Bạn giữ đc thêm 12 năm nữa cungx không khó ... bảo dưỡng tốt thì đên đời cháu vẫn tốt thôi , mình đang giữ chiếc rav4 đời đầu 1996 chay 180k / miles rồi , chạy cao tốc vãn ngọt , khung sườn vẫn tốt, nhìn vẫn sạch ... hàng năm giám định vẫn pass 😃
Bảo hiểm rẻ là khoái rồi ...
Xe này mình tự bảo dưỡng thay thắng, thay dàn nhún trc, sửa bô, bơm ga máy lạnh, chưa bao giò nằm đường suốt 25 dài 😃
Trước em cũng định lấy xe Đức cũ nhưng chiếc xe đầu trong đời lại không có kiến thức sâu về xe nên thôi chọn Elantra Sport 2018
@hoangvycdnl8 Dạ Elantra Sport 2018 ngon lành.
cũ mà vẫn đẹp
Khiếp... Bác thay xe như thay áo
Mình thích thì nhích thôi shop ơi. Giảm giá iphone tụt quần đi, anh em qua ủng hộ shop có tiền mua xe mới haha
@Thích Áo Dài Giảm giá thì còn tiền đâu ra nữa 😁
@Quang Thái nè Bác bán iphone hử
Quá đẹp và ngon nghẻ! 12 năm tuổi mà nhìn không hề lỗi mốt chút nào!
Ngoại thất ổn, nội thất ổn hơn.
Bạn mua con này với giá vios thì quá ngon về nhiều mặt: Giá cả, thương hiệu, an toàn, cảm giác lái...
@12minhduc. Bù lại chi phí xăng cộ, bảo dưỡng, sữa chữa cao hơn nhiều. Đánh đổi thôi ạ 😁
bachikho
TÍCH CỰC
7 tháng
@Quang Thái nè chuẩn roài, có phải tự nhiên mà xe mới đắt lòi nhưng xe cũ lại rẻ rề đâu, như con kia cerato cũ h giá vẫn cao ngất kìa, trùm giữ giá luôn chỉ vì lành và đồ rẻ
2009 mà còn ntn thì quá đẹp a
anhmk95
TÍCH CỰC
7 tháng
2009 mà đẹp quá đi
Đã
Xe admin / mod TT giữ kỹ
@Trung Dt Mod chứ Admin hên xui 😁
Xe vẫn còn ngon, nếu chủ cũ bảo dưỡng tốt thì mình cũng k cần tu dường nhiều, nhưng xe trên 12 năm thì kiểm định 6 tháng 1 lần cũng hơi rát
@shyhero2006 Hiện vẫn còn 1 năm ạ.
@shyhero2006 dân chơi tốn 340k 1 lần đăng kiểm, 1 năm có 680k rát thật đấy.
cám ơn đã dành cho mình 1 tràng cười sảng khoái
vhung1989
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@StickyChannel Chắc ý bác ý là mất thời gian cụ ơi
Wow, giờ mới biết 3 series có cửa hít, mình cứ nghĩ 5 trở lên mới có 😅
@KhôiTrần15 Độ thêm bạn.
phí bảo dưỡng em này căng à em 12 tuổi nữa
@hiephiep1988 Người trước bảo dưỡng theo lịch trình là ổn bác. Mình đi thì bảo dưỡng tiếp tục, tới lúc cần thay cái nào thì lại thay cái đó. Chứ họ đi bỏ bê thì mới căng.
vvnieu
ĐẠI BÀNG
7 tháng
bác có dk mà, cứ thoải mái 😁
@vvnieu Điều kiện gì đâu bác, phổ thông thôi ạ. Có điều thích nên ráng theo.
blackbi
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Quang Thái nè thay được đầu giải trí không anh ơi, em cũng mê bmw đời cũ mà ngại khoảng này.
@blackbi Được bạn, không thích cái đầu BMW thì cũng có nhiều đầu Android, mà mình không thích mấy cái Android cho lắm 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019