Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Liệu có thể dự đoán trước bộ phim nào thắng giải Oscar?

BaroTo
23/4/2014 2:56Phản hồi: 47
[Infographic] Liệu có thể dự đoán trước bộ phim nào thắng giải Oscar?

Khi mới được phát minh, điện ảnh chỉ được coi là các bộ phim ghi lại cảnh sinh hoạt đời thường, nhưng chỉ ít lâu sau, các bộ phim đã được tạo ra với những ý nghĩa văn hóa nhất định và nhanh chóng trở thành một loại hình nghệ thuật quan trọng. Điện ảnh cũng trở thành một hình thức giải trí không thể thiếu trong đời sống thường nhật, đôi khi còn phát triển thành những hiện tượng văn hóa hoặc được sử dụng như các phương tiện tuyên truyền.

Nhiều liên hoan phim, giải thưởng điện ảnh được diễn ra hàng năm và thu hút sự chú ý của hàng triệu người hâm mộ nghệ thuật thứ bảy. Oscar là một trong những giải thưởng danh giá nhất mà bất cứ bộ phim nào cũng muốn đạt được. Một câu hỏi được đặt ra với nhiều người, liệu có những tiêu chuẩn nào một bộ phim muốn dành giải phim hay nhất cần hướng tới, hay liệu có thể dự báo được bộ phim nào sẽ đoạt giải Oscar hay không?

Dựa vào những dữ liệu của giải Oscar trong những năm trước, Infographic dưới đây đưa ra những cơ sở để dự đoán phim sẽ chiến thắng giải Oscar.

[Submit] bo phim hoan hao.jpg

Nguồn: visual.ly
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M3ga
CAO CẤP
10 năm
Năm ngoái mình dự đoán Gravity ngay từ lúc xem xong. Bị sịt 😔, tý nữa đc
😔 Bao giờ Leo mới đc giải Oscar, Jennifer Lawrence đóng mỗi phim hunger game nhảm shit thì lại đc.
t3k_ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters Leo k được đơn giản vì năm nào mà anh được đề cử cũng người hay hơn. Jen đóng phim Hunger Game công nhân là nhảm nhưng mà phim mà chị ý đoạt giải thì k hề nhảm.
@Apple Haters Hunger games mà nhảm shit =.=.. bạn có thể ko nói mấy câu kiểu vậy được ko?! Leo thì suốt ngày đóng vai công tử lịch lãm, chả có gì mới mẻ, cứ thế thì chả biết bao giờ mới được giải, nhé!
@Apple Haters thật ra Jennifer Lawrence đc giải là đóng trong film "silver linings playbook"
Silver Linings Playbook
mr.dta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters Jennifer đoạt Oscar không phải nhờ phim Hunger Games. Chắc bạn cũng chủ yếu xem phim tại rạp giải trí nên mới nói vậy. Hơn nữa Oscar đánh giá theo tác phẩm, chứ không phải quá trình, thế nên có thể bạn không đóng nhiều phim hay nhưng chỉ cần 1 tác phẩm xuất sắc hơn cả là bạn đã có thể được vinh danh rồi.
Còn về Leo thì theo kiểu VN gọi là nhọ. Năm nào được đề cử thì cũng gặp những tay khác xuất sắc hơn.
Bao giờ có bài về "Liệu có thể đoán trước được lô đề" thì mới quan tâm.
santale
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không quan tâm lắm, mình không thích xem những phim tranh Oscar lắm. Xem hại não lắm. 😁
@toan tran 1992 Hài nhất là vụ này :lol:
@toan tran 1992 Thà được mọi người thắc mắc vì mình không đoạt giải, còn hơn để bị thắc mắc sao mình được giải :rolleyes:
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lại nhớ Brando, huyền thoại điện ảnh của Bố Già, một tác phẩm xuất sắc ngoài sức tưởng tượng ^_^
VuTea
ĐẠI BÀNG
10 năm
The Hunger Games là một phim nhảm thật sự. Truyện là truyện mà phim là phim nhé thím.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@devil Vâng bạn thấy nhảm là việc của bạn. Còn phim nó ko nhảm, đã có dẫn chứng bên trên với đánh giá của hơn 200 nhà phê bình điện ảnh.
Trừ khi bạn có hiểu biết uyên sâu hơn 200 nhà phê bình kia, còn ko thì cái đánh giá của bạn chỉ có ý nghĩa cho riêng bạn.
Và bạn đừng có áp đặt cái tư tưởng cá nhân của bạn lên người khác. Lúc mình xem phần 1 mình thấy rất hay sau đó mới tìm truyện để đọc và lại hiểu ra thêm nhiều thứ hơn. Còn việc bạn ko cảm nhận đc xin giữ riêng cho bạn, đừng phán vì mình tin là bạn chưa đủ tầm để đọ với các nhà phê bình điện ảnh Mỹ.
@M3ga Với mình thì nó nhảm...thế thôi,còn bạn hay 200 ông phê bình nào đó thấy hay là chuyện của bạn và 200 ông đó.Và cũng ko lý do gì ngta chê thì bạn lại lên án vì có bạn thích với hơn 200 ông nào đó thích...
@devil Với hầu hết ng đã theo dõi cả 2 phần thì đó là bộ phim hay bạn ạ. Quan điểm của bạn là ko hay là đc. Chứ ko nhất thiết phải cố chứng minh với ng khác là ko hay. Vì mỗi ng xem mỗi cảm nhận khác nhau.
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@devil Bạn có hiểu ý mình nói j ko đấy, chịu. 😕
Mình ko rỗi hơi đi giải thích đi, giải thích lại cho bạn

Sent from Hoang Tưởng Company's flagship
Bài dịch có một số từ bị dịch sai và không đúng ngữ cảnh, ví dụ như từ "ngân sách" chẳng hạn. Và ngay ở config 1, thời lượng phim phải là 141 phút chứ không phải 114 phút.
pherobaodai
ĐẠI BÀNG
10 năm
có bạn nào biết font chữ trên ảnh là gì không? rất cảm ơn.
Nội dung infographic "phân tích dự đoán phim có khả năng đoạt oscar" trên đây, có một điểm chung với nội dung của những bộ phim đã từng đoạt giải oscar, đó là "tính hàn lâm", không phải cứ nhìn và xem là cảm được ngay một cách nhẹ nhàng. Càng không thể phủ nhận được hào quang đáng mơ ước, mà tượng vàng mang lại cho người sở hữu nó, mà đơn cử là nữ diễn viên Lupita Nyong'o đoạt giải nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất, trong phim 12 năm nô lệ, nếu như trước đó không mấy ai biết đến vẻ đẹp của cô ấy, thì hiện nay cô ấy đang nằm trong top 10 phụ nữ đẹp nhất thế giới.
đoán trúng cũng hên xui , năm nào nhìu phim hay thì bó tay
... Mình nghĩ vậy
power1
TÍCH CỰC
10 năm
Các bác trên tinhte vui thật, phim ảnh cũng có những bác rất "hiểu biết" vào comment để bị người khác chửi cho. Nhiều người chỉ trích phim mà thực chất chẳng hiểu biết quái gì về nó cả.
Vậy mới biết trên diễn đàn này nhốn nháo thế nào
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái nay hên xui tùy thuoc giám khảo

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
Có những bộ phim cá nhân mình cảm thấy cũng ko phải xuất sắc nhưng lại vẫn có những đề cử cho giải
tonion
TÍCH CỰC
10 năm
Vào đây mới biết là có rất nhiều thằng kiến thức gần như con số 0 nhưng lại tỏ ra hiểu biết hết phần của thiên hạ.... Gì mà jen đoạt oscar là do đóng mỗi hunger game. Rồi thì hunger game đạt giải oscar... Chết cmn cười.
VietThuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đôi khi ý tác giả chỉ là A, nhưng qua những lời nhận xét phê bình thì nó lại thành C, và cũng đôi khi tác giả cũng éo hiểu tại sao nó lại thành công đến như vậy 😆
P/S: tớ coi phim để giải trí 😁
làm sao để có thể làm ra những infographic đẹp như thế này nhỉ?????????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019