Linksys ra mắt router không dây EA7500, hỗ trợ đa kênh đa người dùng

QuanNDD
10/6/2016 0:51Phản hồi: 82
Linksys ra mắt router không dây EA7500, hỗ trợ đa kênh đa người dùng
Tại sự kiện diễn ra hôm 9/6 qua, Linksys chính thức ra mắt người dùng bộ định tuyến không dây (wireless router) EA7500 dành cho người dùng gia đình, văn phòng vừa và nhỏ. Đây cũng là một trong số thiết bị của làn sóng Wi-Fi 802.11ac mới, hỗ trợ công nghệ MU-MIMO (multie-user, multiple input/multiple output) và các công nghệ cải tiến beamforming khác nhằm đáp ứng nhu cầu kết nối không dây của các thiết bị tốc độ cao, đặc biệt là trải nghiệm nội dung 4K.

Linksys EA 7500_tinhte.vn 1.jpg

Như chúng ta đã biết, chuẩn không dây 802.11ac được phát triển từ 802.11n, hứa hẹn nâng cao hiệu suất và tốc độ truyền dữ liệu nhưng vẫn duy trì khả năng tương thích ngược với chuẩn cũ. Bên cạnh đó, Wi-Fi 802.11ac sử dụng băng tần 5GHz có độ phủ sóng hẹp hơn nhưng lại ít can nhiễu tín hiệu từ những thiết bị không dây khác so với băng tần 2,4GHz.

Ông Justin Doucette, Giám đốc quản lý sản phẩm của Linksys cho biết công nghệ hỗ trợ đa kênh đa người dùng MU-MIMO giúp việc chia sẻ mạng Wi-Fi hiệu quả hơn, đảm bảo khả năng kết nối liên tục. Nhiều thiết bị hoạt động như thể được kết nối trực tiếp với mỗi router riêng biệt, tránh ảnh hưởng đến tốc độ kết nối.

Linksys EA 7500_tinhte.vn 8.jpg
Về mặt kỹ thuật, MU-MIMO cho phép router truyền nhiều luồng dữ liệu đi bằng công nghệ đa anten MIMO đến 3 thiết bị người dùng cùng lúc (spatial streams). Vì router 802.11ac thế hệ mới hỗ trợ 3 spatial streams cùng lúc, nên nó có thể gửi và nhận dữ liệu với tốc độ lên đến 1,9 Gbps, tức cao hơn khoảng 4 lần so với 450Mbps của router 802.11n (hỗ trợ 3 spatial streams, tốc độ tối đa mỗi spatial streams là 150Mbps).

Hiểu một cách đơn giản hơn, một luồng dữ liệu đơn của nội dung 4K sẽ cần băng thông tối thiểu 20 Mbps để truyền tín hiệu hình ảnh, âm thanh dạng nén lẫn không nén một cách mượt mà, không bị lag. Trường hợp nhiều người dùng stream nội dung 4K cùng lúc đồng thời vẫn sử dụng kết nối cho nhu cầu chơi game, check mail hoặc duyệt web thì tổng băng thông cần đáp ứng sẽ rất lớn. Và thiết kế EA7500 có thể đáp ứng yêu cầu này, ông Justin Doucette cho biết thêm.

Linksys EA 7500_tinhte.vn 14.jpg

Sản phẩm cũng tích hợp công nghệ Smart Wi-Fi, giúp người dùng dễ dàng cài đặt, quản trị kết nối mạng từ bất cứ nơi đâu và cả với thiết bị di động.

Linksys EA7500 hiện đã chính thức bán ra thị trường, giá tham khảo 5,4 triệu đồng và áp dụng chế độ bảo hành 3 năm.

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

conmoi
TÍCH CỰC
8 năm
ngon quá, giá cũng ngon không kém
lucker88
TÍCH CỰC
8 năm
@Thien Quoc Mạng cáp quang FPT thì ko có router nào có thể gắn trực tiếp đâu, công nghệ GPON của nó xài thiết bị riêng, ko có trên thị trường. Muốn cải thiện thì mang cái router nó cho lên FPT kêu đổi sang cục converter, rồi mua router mới xài, tức là sẽ phải cắm dây quang vào cục converter của nó rồi mới nối với router của mình. Làm thế đi, mạng sẽ khác hẳn đấy ;)
@Thien Quoc Bạn xài con này nè wifi ổn xiaomi 4 râu, dùng e nó làm router chính thay cho modem wifi nhà mạng, dt kiu nhân viên xuống chuyển modem wifi nhà mạng sang chế độ Bridge Mode
Dennis.Dinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baohen1510 Rồi bảo hành bao lâu, như thế nào, phí vận chuyển...:v ???
haitaccr113
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thien Quoc Hàng tặng là xác định là ko ngon rồi bạn nhé. Bạn có thể tìm trên mạng con Unifi, loại này ngon phát bao xa. Công ty mình đang sử dụng con này cho các khách hàng họ ghiền luôn. Còn muốn gom lại thì có thể nhưng bạn phải nhờ bên chuyên về Wifi marketing nhé.
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
Chụi được tải của 50 người cùng lúc không?
@anhhoang02 30 clients wireless hoặc 50 máy qua cổng lan thôi .
Anh em cho hỏi, mình muốn làm WiFi Marketing cho quán nước ở nhà, nhưng có vài nơi thì họ tư vấn mua Unifi AP rồi cài app của họ vào, free nhưng phải cho họ đặt ads.
Hiện tại thì mình có con Linksys E2000 và vài con TP-Link, không rõ có làm được không nhỉ?
Cám ơn anh em.
haitaccr113
ĐẠI BÀNG
8 năm
@4phuong.vn Nếu bạn ở SG hú mình càfe sẽ giải đáp cho bạn tất cả, 1 ly càfe kết nối nhiều thông tin, hú mình 0901577579
haitaccr113
ĐẠI BÀNG
8 năm
@WesleyNguyen1411 Đã inbox :D
kienwifi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoanguyen2016 WDR4300 là Chất xám của bên các anh bên smartwifi.com.vn đó bạn. Các anh ấy không cho không đâu bạn!
Bạn xài mấy con unifi kèm unifi controler của nó cũng là wifi hotspot, quản lý người dùng, chuyển hướng đến trang web cần quảng cáo OK đó bạn!
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@WesleyNguyen1411 Bạn nên sài con open mesh ok hơn, tuy nó hơi thô nhưng chất lượng, được hỗ trợ cloudtrax nên có thể cấu hình từ xa, thiết bị này cũng đc sử dụng để mô hình wifi cho thành phố tại vì nó quảnl ý tập trung nên tiện dụng.
Ngon, thay cái tplink 1 râu cùi bắp là vừa
0904223800
ĐẠI BÀNG
8 năm
Linksys ngày xưa thời còn dùng 54G chất lượng rất tốt, mặc dù chuẩn G nhưng bây giờ vẫn còn nhiều người tìm mua do bền bỉ, hiệu quả cao.
Đến nay nhiều sản phẩm của Linksys bị phàn nàn về chất lượng trong khi giá lại cao gấp đôi sản phẩm cạnh tranh khác.
Cuối năm 2015, tôi có mua ADSL modem Linksys X1000, ngay sau khi dùng đã có hiện tượng bị treo sau từ 2-3 ngày sử dụng. Sau khi tìm hiểu thì không chỉ ở Việt Nam, mà ở nước ngoài cũng phàn nàn về lỗi này, Linksys đã cập nhật firmware nhưng không khắc phục được. Trong khi đó giá của Dlink 2750 chỉ bằng một nửa mà tính năng lại cao hơn (có cổng usb).

Các bạn có thể xem ở đây: http://community.linksys.com/t5/Cable-and-DSL/X1000-freezes-every-2-3-days/td-p/625618
@0904223800 linksys bây giờ đừng nên mua dòng thấp nữa . Nên mua mấy dòng cao cấp EA . Mình đang sử dụng con Linksys WRT1900AC chạy 24/24 khoảng 3 tháng nay rất hài lòng . nhà 3 lầu sử dụng 1 con duy nhất phủ sóng toàn nhà . chỗ băng thông thấp nhất cũng đạt 50% ( mình xài gói 40Mbps nên 50% băng thông cũng dư sức làm mọi việc rồi ) . Con Linksys WRT1900AC này giống hệt con 54G hồi xưa . Có cái hầm hố hơn , cấu hình cao hơn .
ptd_0211
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baohen1510 Dùng hàng xịn thế này thì kể làm gì. Hơn 6 củ con này đó
@0904223800 ADSL: Anh đã Sai Lầm
em linksys lận đận, qua tay bao nhiêu anh, giờ về với belkin rồi không biết sao, nói chung chỉ thấy hồi đầu xưa lắc là ngon (hồi đó em xài con cua 54GTRS gì gì đó), sau này thì lag, cái cloudconnect thì chậm và hay treo, xét về độ ổn định thì còn thua cái TPlink của Viettel

nhà em đang vứt xó con EA3500, bác nào mua rẻ em bán nhé 😃
vitamin_k
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 Cơ quan mình có có EA4500, dùng không ổn định nhưng từ hồi up rom OpenWRT cho nó thấy ngon hẳn. Bác up thử ROM dạng này chưa, bán đi hơi phí.
@vitamin_k hồi đó em có up thử dd-wrt nhưng nó còn bất ổn hơn cái fw cũ và không hỗ trợ in qua mạng nên em về cái cũ đó bác 😁
giá cũng đâu có rẻ
linksys cứ ra mới liên tọi, mà sản phẩm chả ăn thua, sài draytek sướng hơn nhiều
Đang xài vnpt thấy mạng chập giựt quá
Fpt và viettel có khá hơn ko nữa
Dennis.Dinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fanclubcongnghe Xài Viettel cho lành, xưa xài FPT nản vcl, đã thế cái cục mordem cho cũng củ chuối. Bên Viettel có 2 cục đen và trắng, đen hình như cho băng thông vừa và nhỏ, trắng dành cho trung và cao, khá mạnh, ổn.
anhphe076
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fanclubcongnghe Nhờ kiểm tra lại đường dây đi, nếu cáp quang thì đo lại suy hao.
@anhphe076 Ko bt cáp quang kiểu gì mà 12mb giá 200k/tháng
anhphe076
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fanclubcongnghe Cáp Quang là tùy nơi có gói cước thích hợp...tại thời điểm Bạn có quyền lựa chọn cam kết...hòa mạng...! Hiện tại cáp Quang VNPT-Cần Thơ có các gói sau: 8MB giá có VAT: 150k/tháng.
10MB giá 160k/tháng, 15MB giá 180k/tháng, 20MB giá 210k/tháng, 25MB giá 275k/tháng, 30MB giá 300k/tháng.....! Gần tương đương với HCM. Tùy thời điểm Bạn ơi.
ronglua82
TÍCH CỰC
8 năm
Thích nhỉ 😃
ngon, em này bắt internet phát wifi khi đi chăn trâu ngoài ruộng là lướt net tẹt ga =))
Lại là LikeShit nữa à? Điên hoặc thiếu hiểu biết mới xài mấy cái hàng này với giá này
Giá chát thôi rồi.
Mạng vt đang xài hàng vt cho mượn Totolink, các bạn cho hỏi nên xài loại nào tốt hơn totolink. Mình sử dụng gói 20mb. Thanks all
Mấy con EA này xuyên tường rất kém. Cty mình đang dùng con EA6300 mà rất khó chịu. Router treo sát tường mà phòng bên cạnh chập chờn lắm 😔 đành phải trang bị mỗi phòng 1 cái
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
Từ ngày xài Ubiquiti Unifi AP xong không còn quan tâm đến mấy cái Wifi cùi mía mắc tiền này nữa, đặc biệt đối với những ai cần xài 2,3 cục AP để có thể phủ sóng toàn bộ khu vực cần sử dụng Wifi như nhà mình. Vì là wifi chuyên dụng nên có chế độ roaming (tự động chuyển kết nối đến AP gần nhất) giúp cho việc di chuyển thiết bị di động từ khu vực này đến khu vực khác mà không bị gián đoạn kết nối Internet. Mấy con Unifi AP này lại rất là trâu bò xài cả năm không cần reboot mịa gì cả. Đặc biệt rất rẻ nếu mua từ Amazon. Lúc mình mua có $60/1 em. Có lúc xuống $48. Do đó nếu ai có thể nhờ mua được và mang về VN được thì nên thử qua mấy con wifi chuyên nghiệp/chuyên dụng giá rẻ này.
hoan999999
TÍCH CỰC
8 năm
Câu hỏi lớn là:

Con này có Gigabit Lan không vậy cắc bác?
vitamin_k
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoan999999 Ngần này tiền mà ko có GigabitLAN thì vứt
Hàng cáp quang viettel mới tặng đây. đầy đủ 4 cổng lan cổng usb nhé. WF thì thấy mạnh ko kém j con tp 2 râu 841
@daigianinhbinh em này hàng trung hoa vãi đạn
watamela
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ndhung thế mấy con tplink hay tenda kể cả buffalo mà mấy bác thương gia bán giá rẻ hơn cả web thì ở đâu 😆
@watamela Cùng họ nhà cẩu thôi =)
Hiện nay vnpt có dòng vft cho gia đình. (vnpt fujistu - tech) hàng vietnam lien doanh Nhật.
hungmetalqn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình dùng EA6300 thấy sóng kém quá, đặc biệt là Chuẩn AC. chỉ được ở phạm vi trong phòng thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019