Lộ diện tính năng ghi âm cuộc gọi trong Windows 10 Mobile, vẫn chưa dùng được
Duy Luân
6 nămBình luận: 46
Ghi chú: hình đã được mình crop lại cho dễ nhìn, trên máy thì các bạn sẽ thấy icon ghi âm nằm xa về vên dưới máy hơn
Ứng dụng Voice Recorder có mặt trong bản build Windows 10 Mobile mới nhất đã vô tình tiết lộ về khả năng ghi âm cuộc gọi. Nó có một khu vực dành riêng cho việc nghe lại các cuộc gọi đã thu, tuy nhiên tính năng này chưa hoạt động. Mình có thử vào trình gọi điện thì cũng không thấy chỗ nào có thể dùng để kích hoạt. Có khả năng Microsoft sẽ mở cho chúng ta sử dụng chế độ ghi âm cuộc gọi - một thứ đã được rất nhiều người dùng yêu cầu từ lâu - khi ra mắt Windows 10 Mobile chính thức. Nhưng cũng cần chia sẻ rằng việc ghi âm như thế này có thể bị vướng vào chính sách bảo vệ quyền riêng tư của một số quốc gia nên không có gì đảm bảo 100% là tính năng này sẽ có mặt.

Hiện tại, nếu bạn muốn xem thử khu vực call recording nói trên, bạn phải chạy trình duyệt Microsoft Edge lên. Sau đó, gõ vào thanh địa chỉ chữ ms-callrecording: rồi nhấn Enter là xong. Nhớ là có dấu hai chấm cuối cùng nhé.

Nguồn: WMPowerUser
46 bình luận
vtsn4
CAO CẤP
6 năm
Đây là một tính năng phổ biến của android
anhhugo911
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mỗi lần có bài window mobile là lòng buồn rười rượi =)) HTC 8x của em đâu 😔(((
@anhhugo911 em cũng đang dùng 8x nè bác. đang dùng bản 536 mới nhất nì. dùng ổn. nhưng có điều không nghe nhạc và video trên app mặt định được
đúng là chán thiệt
Nếu dùng File explorer sẽ thấy thư mục Recorded Calls 😁
Android có từ cách đây khoảng trên dưới chục năm...
manhtc134
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang_HaoMinh Trước khi android ra mắt đã có tính năng này rồi à :v
fractal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang_HaoMinh 1. And ra đời 2008
2. Nếu b đã dùng rom cm sẽ phải cài thêm ghi âm cuộc gọi. And chỉ hỗ trợ chứ ko có app sẵn nhé
@minhanh199 Cả Sony Ericsson nữa 😃
@Hoang_HaoMinh bác này chắc ở bển mới qua....
Ghi âm cuộc gọi mà ko đc phép thì có trái luật ko các bác?
ngiamom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doinho Hình như mình đọc được là một số nước cho phép ghi âm khi người tham gia trò chuyện là chính mình đó bạn
crazyfox
TÍCH CỰC
6 năm
Hai thánh ăn j e cúng? nó ra sau thì nó có sau, cũng chửi, ko có cũng chê. Mấy thánh muốn nó sống sao?
P/S: Nó ko như iOS nha, nó chả lấy cái j của ai có rồi rồi thần thánh hóa lên thành cái của mình
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
WP giờ cũng như iOS

Rất chịu khó update dần dần các tính năng có từ lâu của Android để phục vụ nhu cầu người dùng

Cũng tốt thôi 😁 hi vọng cái sau lại ngon hơn cái trước để Android update tính năng của ứng dụng cũ :D

Bù qua bù lại :D
noinghenah
TÍCH CỰC
6 năm
@zippi Android có thì cũng toàn bên thứ ba chứ bản thân android đâu có chức năng này. Tích hợp luôn vào hdh thì sau này không sợ không tương thích và hiệu năng, tính ổn định tốt hơn rất nhiều.
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@noinghenah Thế ko tích hợp vào HDH nhưng vẫn tương thích, hiệu năng + ổn định thì sao bạn ? Giới thiệu bạn app "Automatic Call Record", free, xài dc cho mọi android
noinghenah
TÍCH CỰC
6 năm
@zippi Mình nghĩ nếu nó tích hợp luôn trong hdh thì thường sẽ được tối ưu hoá tốt về hiệu năng, thời lượng pin v.v.... Với lại sau này nếu có thay đổi về policy của hdh mà ảnh hưởng các api thì các app bên thứ ba này sẽ bị ảnh hưởng, phải thay đổi, còn nếu là tính năng của hdh thì khi ra mắt hdh, tính năng này sẽ vẫn được MS làm cho chạy được mà không phải chờ lập trình viên bên thứ ba làm việc (vốn không đáng tin bằng Google, MS hay Apple, nhất là app free nữa). Nói chung tích hợp luôn thì nó sẽ dễ chịu cho người dùng hơn là bên thứ ba.
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@noinghenah Mình nghĩ cái này tích hợp vào khi xuất xưởng luôn thì khó. Vì nước ngoài có luật cấm ghi âm dt khi ko dc phép, mà thực hiện cuộc gọi thì rõ ràng là vi phạm. Vụ này cho third-party làm thì đỡ phải lo hơn

Thật sự ra cái app ghi âm cuộc gọi này ko hề khó, các nhà lập trình cá nhân vẫn code dc thì ko lý gì chính chủ ko làm dc
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
6 năm
ùa androi gốc có ghi âm cuộc gọi k mọi người.. thấy z3c có chổ nào ghi âm đâu?
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanbnhbg Gốc thì hình như ko có ( hình như ) nhưng nó chừa API để lập trình viên làm apps và người dùng cài vào máy. Còn WP là ko có cửa luôn.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
6 năm
@anhyeuviolet vậy cứ tưởng là có mà mấy thánh trên chém như đúng rồi. nếu bên app thứ ba thì đâu phải là tính năng của androi =))
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày trước ko dùng WP vì thiếu tính năng này. Giờ có ròi ko dùng WP vì ko phải máy của Nokia làm nữa =)) ( biện hộ ).
hettiensai
TÍCH CỰC
6 năm
cái này quan trọng đấy, nhưng MS lại làm kém ./
Buồn thay Windows Mobile một thời, giờ bị lũ trẻ ranh Android lên tiếng dè bỉu mà không hề biết thời oanh liệt của mình.
Nếu không có Symbian của Nokia hợp tác với những hãng lớn để ngăn chặn thế độc quyền của Microsoft thì giờ cũng chả có Android đâu bởi WMo sẽ lên thống trị và hẳn tương lai sẽ sáng như Windows 10 bh thôi.
Phải những người dùng WMo từ thời xa xưa mới biết nó mạnh thế nào. Mấy đứa choai choai Android mới dùng smartphone được vài năm chả biết cái đê ma ma gì vẫn đang ngồi đây nói phét.

Nói thêm nữa là tương lai của Android có thể sẽ giống Symbina và sẽ bị thay thế sớm bởi một nền tảng mở khác và cũng có thể đó chính là Windows bây giờ. Hãy cùng chờ xem.
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
@minhanh199 Bác nói hùng hồn quá. E like cho bác cái 😃
Stuart
TÍCH CỰC
6 năm
Vãi lộ diện.
Đây là lý do tôi chia tay anh Mic
Minh_Phong
ĐẠI BÀNG
6 năm
hài hước khi đọc cmt các thánh cuồng adroi
Thì người ta nói là trên DƯỚI trục năm rồi còn gì.
@flower_cutter Khổ thế đấy bác ạ, lường trước được một số nguy hiểm rình rập nên em đãphải dùng từ TRÊN - DƯỚI chục năm rồi mà một số bác vẫn ko tha... @@
fractal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@flower_cutter Và bản thân android không có ghi âm bạn nhé. M dùng vài máy and từ note1, s3, g3 đều dùng qua rom Cm và chẳng máy nào có ghi âm cả
Outlook Group sao ko đăng tin nhỉ, tính năng có thể thay thế Room hồi xưa

http://www.windowsphone.com/en-us/store/app/groups/b104a344-07ce-464b-afba-67874ec4df58
Ghi âm theo yêu cầu ng sử dụng làm sao vi phạm nhỉ?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019