Lộ email cho thấy Apple “thao túng” kết quả tìm kiếm trên App Store

vn_ninja
15/6/2021 15:35Phản hồi: 124
Lộ email cho thấy Apple “thao túng” kết quả tìm kiếm trên App Store
Quay lại vào năm 2019, Apple từng bị New York Times và Wall Street Journal cáo buộc xếp các ứng dụng của riêng mình trước các ứng dụng tương tự khi tìm kiếm trên App Store. Apple tất nhiên đã phủ nhận điều này và cho biết công ty đã sử dụng một “thuật toán bí mật với 42 biến số” để ngăn chặn việc thao túng kết quả tìm kiếm. Nhưng mới đây, theo email được tiết lộ trong vụ kiện giữa Apple và Epic cho thấy rằng Apple đã đưa app Files lên trước các đối thủ trong kết quả tìm kiếm.

Vẫn là CEO Tim Sweeny của Epic Games, lúc đó vẫn đang là một đối tác lớn của Apple đã gửi mail “chất vấn” tại sao app Files xuất hiện đầu tiên trong danh sách kết quả tìm kiếm của App Store sau khi anh ta tìm kiếm Dropbox. Và trong một email của Trưởng nhóm tìm kiếm ứng dụng của Apple, Debankur Naskar đã có câu “chúng tôi đang loại bỏ việc đẩy mạnh kết quả thủ công và kết quả tìm kiếm bây giờ sẽ phù hợp hơn”.

Apple sau đó đã giải thích với The Verge rằng app Files của mình có tích hợp “Dropbox” trong metadata nên sẽ luôn được xếp hạng trước Dropbox. Tuy nhiên phản hồi này được cho là không giải thích được việc “loại bỏ việc đẩy mạnh kết quả thủ công” của Naskar. Và nghi vấn lúc này được chuyển sang là vì cố CEO Steve Jobs luôn muốn Dropbox “chết” sau khi hãng này từng từ chối lời đề nghị mua lại của Apple.

Theo: Phonearena
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vụ kiện càng ngày càng hay rồi đây 🤣
@6922723pro "Apple sau đó đã giải thích với The Verge rằng app Files của mình có tích hợp “Dropbox” trong metadata nên sẽ luôn được xếp hạng trước Dropbox"

Một câu trả lời đi vào lòng đất. Đm ngta tìm app chính chủ, dịch vụ chính chủ để sử dụng, thì cho mẹ ra app của mình có tích hợp dịch vụ kia trong đó, lại còn để lên đầu tiên thì đúng là mặt dày vl. Kiểu như vào quán gọi ly rượu nhưng chủ quán bê ra bát cơm và nói bát cơm này làm được rượu. hehe
@zer0_7 ví dụ xéo rồi bồ. phải ví dụ là kêu dĩa thịt bò thì đem ra dĩa mì xào bò vì trong đó có bò sẵn =))
Cười vô mặt
@zer0_7 Ko làm trò bẩn thì tiền làm sao mà kiếm được nhiều.
nghĩa là mua ko đc nên muốn triệt dropbox thôi mà, mà cần gì, giờ dropbox cũng ngáp ngáp rồi
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@thangngocit đang nói tới tính năng, xong chuyển qua so giá
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@baden009 dropbox có restore toàn bộ dữ liệu theo từng thời điểm, mình đã tùng dính ransome ware 1 lần, 1 click restore lại trong 3s
file version lưu 366 ngày, k giới hạn số phiên bản, chỉ chừng đó thôi là đủ
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@thangngocit nói thật với các bác, ai dùng gì cứ dùng, mình cũng chả hơi đâu mà tranh cãi làm gì, chẳng qua đang sử dụng dropbox mà thấy có đứa kêu "ngáp ngáp" nên phản biện xíu để xem nó ngáp chỗ nào, hay chưa bao giờ được xài mà cứ phán bừa

chúc các bác an toàn mùa dịch
mình dừng việc so sánh với các bạn lại ở đây
kutamitsu
TÍCH CỰC
3 năm
@nhtphuc Dropbox nó khá đắt và ko liên quan đến nhiều dịch vụ thường dùng hàng ngày thôi. Google lợi cái là driver của họ gắn với các dịch vụ khác mà mọi người thường xuyên sử dụng, chứ mình thấy dropbox là số 1 về lưu trữ rồi.
Chuyện bình thường thôi, cơ mà ăn kiện thì vỡ mồm
Chợ của Apple thì Apple thủ tiêu cạnh tranb các đối thủ là chuyện bình thường thôi mà.
@bomduc Đừng có coi mình là cái rốn của vũ trụ vậy chứ. Mình ko dùng ko có nghĩa là người khác ko dùng =)) Dropbox nó vẫn chiếm 21% thị phần, trên cả OneDrive chỉ có 12% nhé =))
@bomduc Lại lấy ví dụ nhảm rồi bạn. Lấy so sánh thì lấy cho chuẩn ko ng khác đánh giá trình độ còi
@Long_Xuyen_Boy Ông lại lấy số liệu báo lá cải ah. Rốn vũ trụ nó ở google rồi, Drive, onedrive nó nhan nhản mà để dropbox 21% =))
@SamsungGalaxy 😆
2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Điếm thúi thì muôn đời vẫn điếm thúi thoy 😆 Trước mặt thì tỏ vẻ quân tử, sau lưng thì toàn chơi lén
@2Tek.vn Kinh doanh mà lị, không chơi đểu chơi xấu thì lụi nhanh
thomasbui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wuchengcai Thế nên bị phanh phui ra mới ăn kiện =))
Chắc là trùng hợp thôi.

Đây là sân chơi của tao, luật của tao. Lệ làng là phải chơi theo format Apple.

https://tinhte.vn/thread/peak-design-to-amazon-an-cap-thiet-ke-tui-deo-den-ca-ten-cung-y-het.3298660/
@AmbitiousMan Luật là bố , bố là luật . Ý kiến lên phường
Cười vô mặt
App của nó cho lên trước bình thường
Buồn cười vãi
Thế ông kinh doanh lại ưu tiên bán hộ ah
Cười vô mặt
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bosshien đấy chẳng phải GG can thiệp vào sao, ko phải là thao túng sao. Vậy nền tảng của nó nó ưu tiên app của nó có khác j với câu "Tôi trả tiền & tối ưu tốt dĩ nhiên tôi phải được lên đầu rồi". Nếu bạn còn không hiểu nữa thi bớt cmt dùm
Cái app File của Apple mà tốt á 🤣. Xin lỗi nó chỉ để chữa cháy thôi, nếu quản lý file thì thôi tải cái Documents của Readle về tốt gấp trăm lần. Thứ 2, có vẻ như ông bạn đang ko phân biệt được SEO và Google Adsense nhỉ? SEO thì không phải trả tiền cho Google nhé, tự bản thân nhà phát triển phải tự tối ưu, thằng nào SEO tốt thì lên đầu. Ông bạn có thấy trang web top đầu khi search nào mà giao diện nó như hạch hay server cực lag chưa?
Còn cái Google Adsense cũng thế nhé, client phải tự định hướng người dùng khi đặt mua quảng cáo. Chả có đứa nào bán kem trộn mà đặt định hướng người dùng là Ngọc Trinh cả . Chung quy lại thì SEO à Adsense đều do người phát triển tự quyết định, Google nó chỉ làm theo chỉ dẫn của người dùng thôi 😉
bosshien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Juchengshy bạn so sánh cho đúng thì phải so sánh organic search vì phạm vi bài viết đang nói tới search tự nhiên của người dùng. SEO thì không cần nói nhiều vì có quá nhiều bài viết & ko thiếu digital marketer trên này nhé.

Bạn đánh tráo khái niệm 1 cách trắng trợn khi đánh đồng chuyện Ads trả phí & search tự nhiên với nhau. Tôi tìm kiếm thì cái tôi muốn thấy là kết quả liên quan nhất chứ ko phải kết quả bị thao túng. Tuy nhiên vì tôi sử dụng nền tảng miễn phí nên tôi chấp nhận chuyện phải thấy ads xuất hiện ở trên cùng (và kết quả này cũng phải somehow relevant thì mới lên top được)

Bạn còn cãi được nữa thì tôi cũng chịu.
May quá dropbox từ chối bán cho apple. Ko thì chắc …. Nó hút cho khô luôn.
Dropbox the best
hyper89
TÍCH CỰC
3 năm
Lý luận nửa mùa, chả chứng minh được gì
Độc quyền quá.
Cái lùm mía, chơi dơ zậy 😆
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
nói về đồng bộ, mình xài dropbox là đã nhất, mặc dù có 2 gb hơi bị ít
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phần nổi của tảng băng thôi
Bắt lập trình viên trả 99$/năm cho acc developer, xong bán được cái gì trong app cũng phải trả 30% hoa hồng. Giờ lại ưu tiên app của mình lên trước. Cạnh tranh lành mạnh kiểu này thảo nào không đạt 2000 tỷ biden 🤣
@bomduc Tôi thấy? Ông bạn mà làm luật sự thì bao giàu đấy. "Tôi thấy thân chủ của tôi đúng, còn pháp luật sao thì kệ" là auto trắng án rồi 😃)). Thôi ông anh cứ ở đó đem cảm nhận cá nhân ra phán đoán đi nhé, tôi thích dùng pháp luật hơn
@6922723pro Pháp luật luôn đúng thì cũng không hẳn nhé. Pháp luật luôn phải update. Không thì lạc hâu luôn.
Khi update luật thì luật cũ mới lạc hậu, còn không update thì cứ tuân theo luật hiện tại mà làm. Đừng có tổ lái nữa, có tổ lái cũng không khiến Apple làm đúng luật đâu 😆)
Đúng hay ko thì đợi toà thôi. Đấy là tôi chỉ nói vấn đề kinh doanh thì ai cũng đặt mục tiêu của mình lên hàng đầu.chả có lý gì phải ưu tiên cái thằng đang cạnh tranh vs mình 😆
ad1405
ĐẠI BÀNG
3 năm
Email ông ơi. Emai là cái gì?
ducong79
TÍCH CỰC
3 năm
Các ông lớn cứ kiện nhau đi, để người dùng làm "Ngư ông"...
Cười ra nước mắt
@ducong79 Đúng thế, chả thần tượng hay cuồng hãng nào. Cái nào có lợi cho mình thì mình theo, mắc gì phải ủng hộ cho cái thằng nó hút máu mình 🤣
chi phí kiện tụng này coi bộ khá là cao đây
Các bạn trẻ cứ đội anh A lên đầu đi. Hôm nay anh đề cao bảo mật làm chết facebook, tw rồi sẽ có ngày anh mở 1 mạng facebook riêng, lúc đó có bị kiện độc quyền thì phạt tỉ đô là xong. Ăn nhằm gì, k có khách hàng nào là mãi mãi, chỉ có tiền bạc mới là mãi mãi
@nguyenvietthe Không chơi trò suy đoán, nếu này nếu nọ. Chừng nào FB,TW chết rồi hẵn hay. Hồi xưa cứ nói Yahoo chết thì FB sẽ 1 tay che trời, bây giờ có che được không ???
@nguyenvietthe Vậy thì đừng ủng hộ vụ bảo mật, cứ để tụi nó thu thông tin đi, FB với tw làm sao mà chết 😆))
@nguyenvietthe Mục đích của Apple ko phải là mở MXH riêng thay thế fb. Họ sẽ ko làm MXh nữa đâu.
Mục đích của họ là muốn làm cho các app QC khó kiếm tiền hơn, từ đó các dev sẽ phải dùng cái in-app purchase của Apple -> Apple thu được thuế, chứ app free có QC thì Apple chả thu được đồng nào (ngoại trừ 99$/năm tiền account)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019