Lỗ hổng bảo mật ảnh hưởng nhiều thẻ tín dụng, thẻ ghi nợ tại Mỹ
Didu
9 nămBình luận: 77
Bốn thương hiệu thẻ thanh toán lớn và nhiều ngân hàng tại Mỹ cung cấp thẻ ghi nợ (debit), thẻ tín dụng (credit) đang bị liên luỵ sau khi một lỗ hổng bảo mật dữ liệu từ bên thứ ba bị khai thác. Hacker đã khám phá và truy cập trái phép vào dữ liệu của Global Payments, một dịch vụ đóng vai trò là trung gian thanh toán tín dụng. Bốn nhà phát hành thẻ lớn gồm MasterCard Inc, Visa Inc, American Express Co và Discover Financial Services cũng như các ngân hàng, công ty đều gặp rắc rối và con số cụ thể số chủ thẻ là nạn nhân chưa được công bố.

Global Payments cho biết họ ghi nhận sự truy cập trái phép vào hệ thống và có thể là cả dữ liệu của chủ thẻ từ đầu tháng 3, một cuộc hội đàm qua điện thoại cũng đã được thực hiện để giúp thảo luận về lỗi nghiêm trọng này. Vì có tầm ảnh hưởng lớn nên Mật vụ Mỹ cũng đã vào cuộc để điều tra vụ án trong khi đó MasterCard thuê hẳn một tổ chức bảo mật dữ liệu để rà soát lỗi này cho họ.

Theo WSJ, có khoảng 1,5 triệu số thẻ tín dụng đã bị đánh cắp. Dù chưa rõ nhưng thông tin nào của khách hàng bị hack nhưng tên, địa chỉ và số bảo mật của chủ thẻ vẫn được giữ an toàn. Nguồn tin này còn cho biết rằng Visa Inc đã loại Global Payments ra khỏi danh sách những nhà cung cấp dịch vụ đạt chuẩn của mình và yêu cầu chứng thực lại trong khi đó MasterCard chưa có hành động cụ thể.

Nguồn: Reuters, The Verge
hjhehe
TÍCH CỰC
9 năm
hiện đại quá cũng lo....cứ dính đến tiền là lo...bh chẳng có j là an toàn cả
jim011
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cứ tiền mặt cho nó chắc các bác nhỉ 😁
@jim011 chú ở YB thì dùng tiền mặt là đúng rồi, thẻ tín dụng đưa anh tiêu cho an toàn
@jim011 tiền mặt thì lại sợ cầm nhầm tiền giả
HUYAUG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jim011 Tiền mặt thì béo bọn móc túi, chấn lột.
Nói chung là chẳng có gì được gọi là chắc cả.
imilnt
TÍCH CỰC
9 năm
@jim011 Ngày xưa cũng vì tiền mặt bất tiện (móc túi) nên người ta mới chuyển sang thẻ tín dụng đó mà :D.
nguyenductin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cha nào làm vụ này nhỉ , đợi đến lúc Mỹ nó bắt được thì tù mọt gông , anh em TinhTe đừng bắt chước nhé , không tốt tí nào
@nguyenductin muốn bắt chước cũng ko đc đâu b ơi. cả tinhte này ko ai có tài với đủ tuổi để làm đc như vậy
@nguyenductin vn ko đủ tuổi làm đâu, chỉ có đi hack site nhỏ hoặc mua lại ccv, info của hacker nước ngoài rồi tiêu thụ thôi
@nguyenductin Muốn bắt chước cũng ko bắt chước đc bác ạ...
đúng là nguy hiểm khi bị kẻ xấu lợi dụng
Hiện đại quá đôi khi "hại điện"😁
nguy hiểm chết người từ mọi phía, cuộc sống số hay cuộc sống đời thường thì đều có những nguy hiểm như vậy cả.
sao mình không biết nhỉ, để kiếm tí mua thêm cái ip4s lướt web, dùng 99 màn hình nhỏ
mabutvc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kiểu gi cũng chết dùng tiền mặt lại càng dễ chết hơn. Ôm đống tiền mặt ra đường có đứa nó cắt cổ như chơi, dùng car an toàn hơn nhưng hết tiền rồi mà không bít thằng nào lấy cũng a cay, dù sao cũng like cho car.
Nguy hiểm quá
chuẩn bị tiền mua ccv giá rẻ :rolleyes:
venderhak
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai làm việc này, thế nào cũng được trọng dụng như một hacker vĩ đại trong lịch sử...và sẽ được vinh danh
hacker nào siêu quá
ducminh60
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ sao được , có nhiêu tiền thì cũng chẳng dám bỏ túi ,phải bỏ vào thẻ thui
Vài tháng trước mình cũng đã từng bị, toàn mua hàng bằng PayPal mà cũng bị... vô tài khoản check thấy thằng khốn nào đó mua thiết bị xe mô tô mới ghê =)). Nhưng tiền thì không mất nên chẳng lo, gọi điện cắt thẻ, làm lại thẻ khác là xong.
mackiller
TÍCH CỰC
9 năm
@fRenzy Đâu dễ đâu, dùng OTP SMS bao giờ cũng biết có ai chôm pass.
Nhiều người thấy ít dùng OTP code khó đảm bảo an toàn. Còn Paypal khi thanh toán bao giờ cũng chờ ít nhất 2 ngày thì tiền mới trao, về cơ bản trong 2 ngày đó số tiền của bạn vẫn còn trong ngân hàng của mình, mọi giao dịch bạn sẽ nhận được qua SMS. Không thể có chuyện bạn bị hack , giao dịch tài khoản mà bạn không biết.
May quá, mình không mất, mua đồ và rút tiền mặt gần hết rùi....
spinner
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các trường hợp bị mất tiền trên master thì giải quyết thế nào các bác nhỉ 😔.
Vì ngân hàng nào cũng thòng một câu: không chịu trách nhiệm với các khoản chi bằng thẻ master đến trước thời điểm chủ thẻ báo mất hoặc báo vô hiệu hóa ...
@spinner Về nguyên tác là tùy bank ạ. Có bank nó sẽ k giải quyết, có bank nó sẽ "giúp" bạn đòi (nếu đủ nhiều), và kết quả thì kệ. Còn nếu là charge tiền từ paypal, bạn sẽ được phép yêu cầu bank đòi paypal charge back, fee là 30$. Nhưng nếu thằng bán hàng nó chứng minh đc hàng đã ship hay ..., bạn cũng nghỉ 😁
@spinner bạn mua của web uy tín thôi chứ mua chi loại web ko uy tín. thường web uy tín sẽ có https:// ở đầu hoặc bấm vào biểu tượng của web ngay cạnh chữ http ấy sẽ hiện lên cty bảo mật, verisign, akamai... Sau khi mua hàng tại những web kiểu này,thông tin của bạn sẽ ko lưu lại, nên muốn mua thì phải nhập lại thông tin (Ko uy tín lắm thì thế). Còn quá uy tín thì giữ thông tin cá nhân tại đó cũng dc. Trừ khi hacker quá khủng...

tuỳ các ngân hàng sẽ có chính sách bảo vệ # nhau. Nhưng đa số là an toàn.

paypal cũng rất an toàn trong vòng 45 ngày kể từ ngày thanh toán tiền :p
@wink Https chỉ nói lên rằng cái trang web mà bạn đang truy cập là thật, k phải fake, và thông tin truyền đi giữa máy tính của bạn và máy chủ web đã được mã hóa, an toàn. Còn cái việc nó có lưu thông tin cc hay k thì chả liên quan. Kể cả https thì vẫn có thể bị hack như bt
@9you thì mình đã nói là hacker khủng quá thì đành chịu thôi. :p Nhưng có vẫn còn hơn ko vì nó (số đông) vẫn an toàn hơn ko có đúng nào.
Tai230
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu có thể thì cứ xài tiền mặt cho nó chắc ăn. Khi nào buộc phải thanh toán trên mạng bao nhiêu thì nạp vào bấy nhiêu.
@Tai230 Ôm tiên mặt đi nhiều đến lúc bị cướp thì cũng chẳng an toàn, Đi oto cẩn thận mà vẫn dính, thậm chí ảnh hưởng đến cả tính mạng đấy bác ợ!
@Tai230
hồi giờ nó vẫn đâm các store để lấy thông tin đấy chứ, bây giờ chọt luôn ổ mới thâm

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019