Lỗi cảm biến tiệm cận trên những dòng Samsung Galaxy đời mới

nguyyyyy
17/6/2021 11:41Phản hồi: 0
Lỗi cảm biến tiệm cận trên những dòng Samsung Galaxy đời mới
Em thấy trên group note fan và trên Tinhte có nhiều người lầm tưởng cảm biến tiệm cận trên những dòng Galaxy bị lỗi, phải đem đi bảo hành, thậm chí có bác dùng hàng xách tay phải bung máy ra và thay cảm biến nhưng không khác gì
Và em tham khảo thì nhiều bác bảo là Samsung đã loại bỏ cảm biến tiệm cận và thay vào đó là cảm biến ánh sáng
Để tránh bị mất tiền oan thì em xin giải thích với các bác như sau

Đảm bảo với các bác là note 20 ultra và những dòng Galaxy khác đều có cảm biến tiệm cận nhé, các bác bấm *#77692# và bật cảm biến tiệm cận lên mà test (bấm vào "proximity on" sau đó để tay vào gần camera)
Còn lúc gọi điện, samsung kết hợp cả cảm biến con quay hồi chuyển và cảm biến tiệm cận (em cũng chả biết để làm gì)
Lúc các bác gọi điện, cảm biến con quay hồi chuyển sẽ báo cho cảm biến tiệm cận biết khi nào các bác đang đưa điện thoại lên tai, khi đó cảm biến tiệm cận mới được kích hoạt và các bác để ý lúc các bác đưa lên tai thì kế bên camera sẽ có một chấm sáng nhỏ chớp liên tục (đó là cảm biến tiệm cận đang hoạt động)
Còn nếu các bác ko tin thì các bác thử thực hiện cuộc gọi, sau đó đưa điện thoại đứng lên như cách nghe điện thoại bình thường và để cách xa tai ra 1 tí để ánh sáng chiếu vào (dùng đèn chiếu vào đt càng tốt), thì lúc đó màn hình vẫn tắt mặc dù có ánh sáng chiếu vào
Chứng tỏ máy ko xài cảm biến ánh sáng để thay thế, và cảm biến tiệm cận vẫn hoạt động bình thường
Chỉ có điều samsung làm cái này hơi phức tạp mà ko hiệu quả bằng dùng trực tiếp cảm biến tiệm cận, chắc có lý do phần cứng
Cho nên anh em có mắc lỗi này thì đừng nghĩ nó hư cảm biến mà đi thay mất tiền oan nhé
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019