Lỗi cơ bản khi làm phim: Không format thẻ nhớ chuẩn exFAT nếu máy có hỗ trợ
Nam Air
một nămBình luận: 121
Lỗi cơ bản khi làm phim: Không format thẻ nhớ chuẩn exFAT nếu máy có hỗ trợ
Mình đã vướng phải cái lỗi rất ngớ ngẩn này gần cả năm nay, đó là mình lại để thẻ nhớ theo chuẩn FAT32 khi quay phim.

Mình bỏ thẻ nhớ vào máy ảnh / máy quay và format bằng máy, thẻ được format theo định dạng FAT32 và mình cho rằng điều đó là tốt nhất.

Tuy nhiên khi quay các clip dài, phim của mình bị cắt thành nhiều file 4GB, mình đã phải nối thủ công trong quá trình làm phim.

Mình đã chịu đựng lỗi này suốt 1 năm, và vừa rồi mới bỏ thẻ vào máy tính format theo exFAT và quay thì không còn bị cắt file thành nhiều đoạn 4GB nữa.

Anh em đừng mắc phải lỗi cơ bản giống mình nhé!
Và không phải cứ bỏ thẻ nhớ vào máy format là cách làm tốt nhất!
121 bình luận
Lý do là FAT32 chỉ hỗ trợ các file có kích thước tối đa là 4GB mà thôi, mình cứ nghĩ là format thẻ nhớ bằng máy ảnh / máy quay là tốt nhất, và mình đã rất rất ngu khi phạm phải cái lỗi ngớ ngẩn đó

Anh em nhớ kiểm tra xem máy quay anh em đang dùng có hỗ trợ exFAT hay không, nếu có thì chuyển sang exFAT mà dùng nhé!
@Nam Air Cảm ơn mod và anh em. Mình k xài linux hay mac nên chủ yếu dùng ntfs. Giờ mới biết thêm định dạng này
@nonut có lệnh chuyển định dạng từ fat32 sang ntfs không mất dữ liệu nhé, lại mất công đi cop rồi 😆
@hoangtu2410 Hồi đó mình dùng Hiren Boot, thường xuyên dùng Partition Magic Pro 8.05 nhưng ko dám dùng chức năng Convert vì đã bị mất data 1 lần. Cứ backup cho chắc cú kẻo lại mang tội với bạn bè.
@nonut dùng 1 câu lệnh đơn giản trong cmd thôi ko cần phải Hiren boot đâu 😁
Ae đừng nghe mod. Mình biết điều này và thẻ nhớ của mình mặc định là exfat, nhưng định dạng này ko ổn định. Bạn nào đã quay hàng trăm hàng ngàn vid kiểu gì cũng gặp lỗi khó hiểu với định dạng này. Lỗi mất file, file dump ko có gì...
Mình vẫn để định dạng fat32, nếu có vấn đề gì với 1 file 4gb nào đó thì ít nhất mình vẫn ko mất tất cả.
Và quá trình nối file cùng container là trong 1 nốt nhạc chứ ko có gì vất vả cả.
Nếu mod nối mất tgian thì nối sai cách rồi
@HangAnh=^^= Sync nhiều clip video với 1 clip audio thì ra nhiều clip sync bị gap, ngồi cắt cái gap đó mệt mỏi luôn
@HangAnh=^^= He he he! Tự tin ít thôi để mở mắt ra! Bọn trẻ trẻ như cậu luôn thấy cái gì cũng làm được! Bất chấp việc xử lý lỗi từ khi bắt đầu!
Ở phân khúc của tôi, kéo màu loạn xị chỉ đáng cười nhếch mép
@If you dont mind Thế 4k mà bitrate cao, cảnh cần quay tầm 4 phút trong khi máy bác FAT32, quay được tầm 3 phút mà bác vẫn giữ FAT32 sao?
@nhuduy2008 Import vào soft nó chỉ là 1 vid thôi bạn ạ. Chả ảnh hưởng gì cả
sao có em MP4 hơi lạc loài thế kia 😆
@Trưởng Anh phim tải trên mạng họ cho gì e xài đó thôi mod ơi
Tốn thêm bao nhiêu thời gian cắt ghép file video trong khi nhà bao việc. 🤔🤔🤔
@BIN|LAULY 😁 cái này là vấn đề nếu dùng máy ghi âm để ra file âm thanh riêng, lúc sync. 1 file âm thanh với nhiều file phim nó hơi chuối
Mình nghĩ cứ để Fat32, hiếm khi anh em phải quay shot dài chiếm dung lượng tới 4GB cả. Cho dù nó cắt ra từng cái với dung lượng 4GB thì nối lại cũng đơn giản. Còn hơn nặng quá 4GB nó bị lỗi ghi thẻ thì khóc thét.
@Hailstorm0704 quay 4K 5 phút là hơn 4G rồi bác
iMi Shop
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nam Air 4k mà bitrate cao 4g chắc quay đc 2 phút!
@iMi Shop thì thế, quay clip 10p về sync edit mệt mỏi luôn
Em cũng toàn để FAT32
Còn clip tầm 45p có cần k mod 😆
@mannavod bác nói rõ hơn dc không 😔
Thank
Ae cho hỏi exFAT mac có nhận đc ko?
@Morten Pedersen Đc, mình format ổ backup di động chuẩn đó để xài 2 os
@Morten Pedersen Dùng được nhưng nhưng k khuyến khích, tốt nhất là k nên dùng
@Morten Pedersen được bác
Mod xui dại mem à
Exfat là cái format lởm nhất trong tất cả format cho ổ lưu trữ
Thường xuyên bị dump, mất dữ liệu, ko khôi phục được
Thà dùng fat32 còn hơn là dùng exfat
Chính vì exfat quá lởm nên ko microsoft mới phải phát triển NTFS
Khuyến cáo không dùng exfat với bất kì mục đích gì
@Tony Alvita có nghiên cứu nào về vấn đề này không bác, mình đang google để đọc thêm.
@Nam Air Mấy năm trước mình cũng biết tới exFat, cũng format cho USB hay thẻ nhớ gì đó. Xài được vài lần rồi lỗi phải quay lại FAT32. Sợ quá từ đó đến giờ chưa dùng lại lần nào. Lâu quá rồi nên cũng không nhớ chính xác là lỗi gì hay như thế nào
hay bị lỗi lỡ quên fomat
Đây không phải lỗi nhé!
@Channel NTL là do mình ngu thôi 😔
@Nam Air Đừng nghĩ vậy, cái này có học chuyên về nó mới biết. Ngoài ngành không biết là chuyện bình thường.
Sao ko định dạng thẻ sang chuẩn NTFS cho ngon nhỉ?
@meomatto308 máy ảnh không hỗ trợ ntfs bác
Mod dùng mac nên thần thánh cái exfat chứ ntfs mới là best
@ly_tam_hoan NTFS máy quay phim máy ảnh có xài đâu bác
@ly_tam_hoan exfat là chuẩn của MS, dùng macos thần thánh nó làm gì, ntfs ngoài windows ra còn thiết bị gì nhận được nó mà dùng
vunt
TÍCH CỰC
một năm
Khuyến cáo là ko làm theo MOD, MOD đừng xúi bậy anh em.
@vunt hix hix sao vậy bạn?
Giờ bác mới biết exFAT à? Gà thế? Xài mac và usb thì exFAT là định dạng cần tận dụng đầu tiên, không những chứa file lớn mà còn tương thích từ Windows, Mac, hay các thiết bị chuyên dụng.
@beluxubu mình biết exfat lâu rồi, nhưng vấn đề là cái thẻ mình format bằng máy ảnh / máy quay thì nó lại format FAT32 😔
@Nam Air Format trên mac cho nó ngon, mình ko tin vào cách format của các thiết bị khác đâu
@beluxubu Format trên thiết bị vẫn ổn định hơn. Trước xài BlackBerry mà format thẻ bằng máy tính là hết xài. Máy ảnh cũng vậy, format bằng máy tính tháo ra vô vài lần cái máy ảnh hết nhận thẻ (máy tính vẫn nhận bình thường)
Garay
ĐẠI BÀNG
một năm
ae dùng phần mềm gì để nối file chuẩn nhất nhỉ, mình quay = gopro ra 1 đống file 4gb mà ko biết nên dùng soft nào tốt nhất, giữ nguyên chất lượng nhất
@Garay đơn giản nhất là quăng vô imovie rồi xuất ra, hoặc premier, finalcut vv và vv.
cái vụ nối nhiều file thì đơn giản, mà cái vụ sync nhiều file video với 1 file audio thì mình đang gặp chút rắc rối, vẫn làm được nhưng mất công quá
Tải jav toàn Full HD là biết không dùng được định dạng FAT32 rồi.
Không rõ bác xài máy ảnh nào mà lại format FAT32 hay do bác chọn format này từ trước. Em xài máy ảnh từ đời Tống là a6000 đến a7r3 đều auto format exFAT 😁 ?
@Lizzie Kute mình dùng nikon z6 bác, bỏ thẻ vô format nó cứ ra fat32

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019