[Lỗi của Sierra] Safari không tương thích với Gõ Tiếng Việt. Chrome chạy chậm. Máy nóng

Mei Yin Du
3/10/2016 3:33Phản hồi: 49
[Lỗi của Sierra] Safari không tương thích với Gõ Tiếng Việt. Chrome chạy chậm. Máy nóng
Như mình đã đề cập ở tiêu đề, mình đang bị lỗi gõ nhầm chữ liên tục trên máy Mac sau khi update lên Sierra, trước đó khi mình đang dùng EL Capitan thì không bị lỗi. Lỗi này chỉ xuất hiện trên Safari, có phải do bản 10.x bị vấn đề? El capitan không bị làm sao cả.
Máy mình là MF839, early 2015. Lỗi như sau:
1: Bất kỳ khi nào đánh những chữ như nàng, tàng, hàng, hướng,... rất nhiều chữ khác, thì nó đều là nanà, tanà hươnớ, toàn phải sửa lại, rất khó chịu.

2: Sau khi Safari dùng khó chịu, mình cài thêm chrome (trước giờ chưa cài do dùng Safari ngon), thì giật lag tung chảo. Cuộn chuột lên xuống rất khó chịu. Anh em cho mình ý kiến.
3: Máy em lên safari nóng hơn bình thường các bác ạ. Dù chẳng cài gì nhiều. Activity Monitor như sau:
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longdao0429
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình mới phải restore lại El Capitan vì không sử dụng đc PowerMover, Razer Synapse,...
Phần mềm chưa tương thích nhiều lắm, chắc đợi 1-2 tháng nữa Apple ra patch cho ổn định up chẳng muộn.
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình không dùng thiết bị Razer nào cả, tuy nhiên lại gặp vấn đề như vậy 😔
VISY
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em cũng đang bực mình vụ này, có khi phải chuyển về El Capitan thôi. 😔
no9999
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy mình còn không gõ đđuọc tiếng việt
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện tại mình đã fix nhẹ lỗi bằng cách dùng Firefox!!! Nhưng khả năng hiển thị của FF ở trên Mac thì kém nhiều so với Safari.
no9999
ĐẠI BÀNG
8 năm
lúc mới cập nhật để bộ gõ cũ nên lỗi. xoá đi cài lại bộ gõ là ok rồi
mình cũng bị lỗi với GoTiengViet trên safari, comment/chat facebook khó chịu vãi 😔 xóa đi cài lại cũng ko đc, chắc chờ patch thôi
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã thử cài lại GoTiengViet nhưng mà vẫn không được, hiện tại đang tạm thời an phận với firefox, tương lai hi vọng ra bản safari tương thích với GoTiengViet hoặc ra bản gõ mới.
dân cuồng công nghệ hoặc không chiu tìm hiẻu trước khi nang cấp HDH mới, nên bị nhièu lỗi là phải, chỉ khi nào ứng dụng mới đòi hởi nang câp HDH thì mới phai up lên hoặc cài mới...... quá buồn cười, chẳng ai như nguoi viẹt
@ahaaaaaa12 Những thằng như mày luôn đi sau thời đại ... cả thế giới người ta đều auto update hết lỗi thì report cho apple fix, tao cũng người việt đây nhưng iphone mới ra tao mua macboook mới tao mua cập nhật ios hay mac os mới tao cũng lên luôn ko phải đú với cái cũ như mày
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cần dùng nhiều tiện ích trên Sierra bạn ạ, nên nâng cấp lên là hoàn toàn hợp lý. Trong bài viết của mình, mình cũng có nói là mình không muốn trở về mà muốn fix lỗi để dùng hoàn hảo hơn.
Tham gia Tinhte.vn 4 năm nay, offline đi đủ cả, chia sẻ công nghệ cũng đã nhiều. Xin phép không được nói là dân cuồng công nghệ, nhưng là dân có chịu tìm hiểu 😃
@Mei Yin Du nhu cau của bạn la chinh dáng, nhưng ko phai ai cung như vâyj, sierr cũng là mới mẻ, không tranh khỏi nhữn lỗi, nhất là khả nang tương thich với phần cứng, nên mottj số ứng dụng bị lõi, máy nóng hơn binh thuong, không pgai mình bạn ma nhiu nguoi da gap phải
vunammobile
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ahaaaaaa12 Máy mình bình thường nhé bạn. Bạn đánh đồng người Việt như thế thì ko chính xác. Update đâu chỉ là chỉ dùng tính năng mới đâu, nó còn update các bản cập nhật về bảo mật, cải tiến hoặc cài lùi nhiều cái. Còn bạn nói thế chắc vẫn đang ở 10.8 quá
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn đóng góp của bạn, tạm thời mình đã fix được gần hết lỗi.
mình cũng dung MF839, cũng nâng cấp Sierra mà ko thấy bị như bạn. Mình dùng bộ gõ theo máy. Bạn thử chuyển bộ gõ theo máy xem sao.
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
8 năm
@1landuynhat Những phần khác không bị bạn ạ, chỉ có riêng các hoạt động trên facebook như chat, comment, post là nó lại có vấn đề thôi. Bạn thử xem có vậy không?
@Mei Yin Du mình dùng từ hồi đó đến giờ không thấy hiện tượng đấy. Trên Face thì càng ko thấy vấn đề gì.
MỖI ĐƠIF MÁY CÓ CẤU TRÚC PHẦN CỨNG KHÁC NHAU, TRUÓC KHI UP NÊN THAM KHẢO, HOẶC CỨ THỬ NGHIỆM
dangquang2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cài lại, ghi đè lên app cũ thì giờ lại ngon rồi. Trước cũng bị khó chịu vãi
@dangquang2 cai lai sao ghi de ha ban?
Mình đang bị lỗi y như bạn Mei Yin Du & vẫn chưa tìm ra cách fix được ^^
Đã giải quyết được bằng cách sử dụng bộ gõ có sẵn của Mac
https://tinhte.vn/threads/go-tieng-viet-tren-macos-sierra-khong-con-gach-chan.2644376/

^^
VuongKhanq
TÍCH CỰC
7 năm
mình lên 10.12 và không mắc lỗi nào của thớt!
Mình dùng bộ gõ của Macos (không bị lỗi gạch chân) và máy chỉ ở mức 50 độ (quạt 4000rpm)
Bộ gõ mặc định của Sierra mình dùng bị một số lỗi khá khó chịu như khi gõ địa chỉ web ở Safari mà ấn Enter luôn là nó thành tìm kiếm ở Google chứ không vào trang, hoặc khi gõ hashtag ở Facebook toàn bị double chữ, ví dụ gõ #FF nó lại ra #FFFF, lên 10.12.1 GoTiengViet bị vô hiêu hoá luôn mới chán. Có khi quay về El Capitan thôi.
Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
7 năm
@king_dragontb Mình cũng dính lỗi y chang ntn.
mình vẫn bị lỗi ko gõ tiếng Việt được trên Word khi lên 10.12, Pls help me !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019