Lợi dụng dịch bệnh Corona, nhiều ứng dụng và tài liệu bị cài mã độc tống tiền, cẩn thận anh em ơi
Lê Phú Khương
4 tháng trướcBình luận: 26Lượt xem: 2.689
Lợi dụng dịch bệnh Corona, nhiều ứng dụng và tài liệu bị cài mã độc tống tiền, cẩn thận anh em ơi
Anh em cần tỉnh táo, đã có nhiều trường hợp hacker lợi dụng tình hình dịch bệnh để cài mã độc vào các ứng dụng hay tài liệu để xâm nhập vào máy tính hay điện thoại của anh em. Google đã có những độc thái loại bỏ các ứng dụng giả mạo này trên Play Store của họ, nhưng điều này không ngừng tiếp diễn. Mới đây, công ty DomainTools đã phát hiện thêm ứng dụng tên CovidLock sẽ mã hoá toàn bộ dữ liệu trên điện thoại và bắt người dùng phải trả 100USD bitcoin trong vòng 48 tiếng thì mới trả lại dữ liệu cho nạn nhân.

Android Nougat có tính năng ngăn cản các ứng dụng tấn công vào hệ thống khi tắt màn hình, và nó yêu cầu anh em phải đặt mật khẩu cho máy, do đó mình khuyên anh em đừng ỷ y. DomainTools cũng nói rằng sẽ cố tìm ra các key giải mã dữ liệu bị khoá và đăng tải công khai để cứu các nạn nhân.

Các đây ít lâu cũng xuất hiện tình trạng kẻ xấu chèn mã độc vào các tài liệu virus corona để làm hại tới người khác. Các tệp này thường có tên dạng "bảo vệ khỏi virus corona, hướng dẫn phòng chống hay quy trình phát hiện", định dạng của chúng trông cũng rất bình thường, dạng .mp4 hay .docx, .pdf,...

Do đó anh em nên thận trọng khi click vào các link, email lạ, đừng tải về những ứng dụng lạ đáng nghi hoặc không có nhiều đánh giá tích cực trên store. Tinh tế thường xuyên cập nhật tình hình về bệnh vào mỗi tối và sáng hằng ngày, anh em có thể theo dõi từ bọn mình.
Mấy định dạng: mp4 hay docx, pdf là những thứ rất quen thuộc với người dùng, sau bài viết này chắc mình cũng fải cảnh giác, đề phòng! Tạ ơn mod Khương đã khuyến cáo ;)
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 máy xách tay của em từng bị dữ liệu chuyển qua đuôi .doc hết, truy cập vô đường link của nó thì mới biết phải trả $500 nó mới cho thuốc, thế là cài lại máy, bay hết 5gb dữ liệu toàn bản vẽ thiết kế tích trữ 10 năm nay
@Nguyễn Thắng 89 E làm những gì trên máy tính mà để các file bị đổi sang định dạng .doc? Vô các link hoặc tập tin ai đó gửi à? :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 gửi qua mail, em vừa nghe điện thoại vừa làm, thấy có mail em mở luôn, do em hay làm việc với mấy ông Ấn Độ với Anh nên bấm file đính kèm mở ra xem luôn
virus corona đang làm thế giới chao đảo, không hiểu còn cố tình tải về làm gì nữa?
@tokylo Mấy đứa cơ hội thì đâu quan tâm ngta sướng hay khổ. Nó sướng là đc.
virus người lẫn virus mạng
Chưa bao giờ nghĩ rằng mình sẽ có nhu cầu cài ứng dụng liên quan đến covid. Cài vô rồi khỏi bị nhiễm chắc?
@anhtuan1066 Đồng ý.
Cài làm gì chật đất!
Chả bao giờ quan tâm đến các thể loại app này. App nào cần thì mình tải về, chứ không có nhu cầu thì cài làm gì.
Mấy app này quan tâm làm gì, app gì cần cho dịch bệnh thì mỗi quốc gia đều có đăng trên phương tiện truyền thông chính thống thì cứ cài đúng cái thôi còn lại dẹp hết.
Cám ơn Mod, đúng là cần phải cẩn thận và mọi chủ quan có thể sẽ phải trả giá
máy mình lúc tết cũng bị dính ramson, tất cả dữ liệu đó h bị mã hóa thành btos đến h chưa có cách giải, làm công việc chính liên quan tới máy tính mà mất tất cả dữ liệu thật khốn khổ.
@boyngo1988 Ko back up lên cloud hả? Máy mình ngoài hình ảnh ra chả có gì quan trọng luôn.
@hakuruno Có backup cloud mà do nó đã đồng bộ vs file hệ thống nên file hệ thống thế nào nó thay đổi theo nên bị mã hóa luôn, định dạng btos là mã hóa chứ ko phải virus nên ko bị lọc.
Thanks ad
Công ty mình mới bay mất cái Server Misa. Hên sao còn backup, restore lại cũng hết cả 1-2 ngày trời.
Hên là các máy khách đều không bị nhiễm, không là ốm đòn rồi
Dùng ios không biết có bị dính không?
Cảnh giác , cảnh giác nhé các Bạn.
Hết cộng đồng rồi đến mạng haizzz...rõ là khổ mà 😤😤😤
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019