Lợi ích khi sử dụng chế độ Mirror Displays để làm việc với màn hình ngoài trên Macbook
/7 người
Trưởng Anh
2 tháng trướcBình luận: 182Lượt xem: 9.487
Lợi ích khi sử dụng chế độ Mirror Displays để làm việc với màn hình ngoài trên Macbook
Xin chào anh em, đa phần mình thấy anh em khi sử dụng màn hình ngoài để làm việc với Macbook, hầu hết sử dụng chế độ Extended Display - mở rộng màn hình để có không gian làm việc rộng và lớn hơn. Hoặc nhiều anh em gập màn hình Macbook lại và sử dụng với màn hình ngoài.

Tuy nhiên chế độ Mirror Displays giúp anh em biến nội dung ở hai màn hình bên giống nhau thì rất ít anh em sử dụng. Mình có kiếm được một chiếc màn hình Full HD cũ dùng thử với chiếc Macbook Pro của mình và sử dụng chế độ này. Sau đây là những lợi ích mà mình nhận thấy khi sử dụng chế độ này mang lại:

So với chế độ Extend Displays (sử dụng 2 màn cùng lúc)
  • Giúp giữ nguyên được trạng thái làm việc ở trên Macbook, không có gì khác biệt chỉ là sẽ nhận được hình ảnh lớn hơn.
So với chế độ Second Screen only (sử dụng 1 màn ngoài)
  • Trên Mac OS sẽ khác Windows bắt buộc phải gập Macbook lại và cấp nguồn để sử dụng duy nhất một màn ngoài. Vì vậy khi làm những tác vụ nặng máy sẽ nóng và ảnh hưởng đến tuổi thọ máy.
  • Tận dụng được màu sắc chuẩn của màn Macbook

màn hình gương.jpg

Giữ nguyên được vị trí mọi thứ trên Desktop

Trên macOS khi anh em sử dụng những màn hình có tỷ lệ 16:9 hoặc 21:9 và kết nối với Macbook và gập máy lại thì các cửa sổ của chúng ta sẽ bị thay đổi kích thước và anh em sẽ phải điều chỉnh lại. Còn đối với màn hình tỷ lệ 16:10 thì đương nhiên sẽ không bị.

sau khi gập lại.jpg

Hoặc khi độ phân giải hiển thị ở 2 bên màn hình khác nhau thì các cửa sổ cũng được thay đổi sao cho phù hợp.

Việc dùng chế độ gương sẽ giúp anh em không bị điều này nhưng nó lại làm cho chúng ta không tận dụng hết được màn hình. Nếu là màn hình 16:9 thì sẽ có 2 viền đen ở hai bên.

hai man hinh.jpeg

Phóng to không gian làm việc thay vì mở rộng

Mình rất thích làm việc khi chia nhiều Desktop ảo trên macOS. Mình thường chia 4 màn hình ảo để làm việc. Nhưng khi kết nối với màn hình ngoài theo chế độ mở rộng màn hình sẽ phải quản lý thêm 1 Desktop nữa. Do đó việc phân chia công việc vào những Desktop ảo của mình sẽ trở nên khó khăn hơn.

desktop 5.jpg

Với chế độ này mọi thứ mình thiết lập sẵn trên Macbook sẽ vẫn được giữ nguyên và không cần phải điều chỉnh thêm gì nữa cả. Từ thanh Dock rồi đến những Desktop ảo...

Anh em muốn tìm hiểu xem mình dùng các Desktop như nào có thể đọc bài này nhé: [Thủ thuật] Chỉ định cửa sổ ở tất cả hoặc từng Desktop ảo của Mac OS

Tận dụng được màu sắc của màn hình Macbook

Anh em đều biết để kiếm được một chiếc màn hình có màu sắc đẹp như Macbook thì giá cũng khá cao. Vì vậy khi làm việc văn bản thì có thể xem bằng màn phụ để có chữ và icon to hơn. Còn khi làm ảnh hoặc chỉnh video có thể tận dụng màu sắc và độ nét của màn hình Macbook.
xdr display.jpeg

Không phải gập màn hình xuống

Khi cắm Macbook ra màn hình ngoài và sạc cùng lúc thì máy sẽ ấm lên rất nhanh, ảnh hưởng đến tuổi thọ của Pin. Với chế độ gương này anh em sẽ không cần làm điều đó, nếu muốn tiết kiệm điện thì có thể giảm độ sáng màn hình Macbook về 0 là được.

gập máy tính lại.jpeg

Tập trung vào một màn hình hơn

Với chế độ mở rộng màn hình thì anh em sẽ được làm việc cùng lúc với 2 desktop nhưng độ hiệu quả thì chưa chắc đã hơn khi làm việc với một màn hình. Với chế độ phản chiếu màn hình thì nhìn bên nào cũng như nhau nên anh em vẫn có thể tập trung giống như làm việc với một màn hình vậy.

Anh em thấy thế nào, có muốn thử đổi sang chế độ này làm việc không?
/7 người
Mirror chỉ hữu ích khi bạn present cái gì cho ai đó xem. Ở công ty người ta cấp cho bạn 2 cái màn hình không phải để bạn mirror lại để tập trung vào 1 cái, ngớ ngẩn thật sự. Mình khuyên bạn nên tìm gặp bác sĩ tâm lý. Suy nghĩ của bạn quá khác biệt. 😆))).
@Mri_Invisible Mod ơi mod làm thêm cái poll như này:
Anh em thấy bài này hữu ích không?
Yes/No.
Chứ ngồi đây bắt chính tả rồi cách hành văn của tui chi.
Mod mà viết bài rồi không care cmt người ta thì tắt bình luận luôn đi. Mà đăng trên fb í, chứ ở đây người ta hông có làm như vậy. :d

Mấy ông mà bảo tui móc ông mod thì là đúng rồi đấy.
Nghĩ sao viết được câu
"Mấy bạn sài extend chưa chắc hiệu quả bằng sài 1 màn hình đâu nha ahaha"
Ngứa hết cả mắt.
@Mri_Invisible totally agree với bác. thằng thớt xàm, ae góp ý thì cứ "😃))) =)))" đúng chất trẩu.
@denmilu thì win với mac đều cho phép xuất ra màn hình phụ, đều chỉnh độ phân giải là giống nhau rồi còn gì, hay chỉnh độ phân giải và xuất ra màn hình phụ của mac được định nghĩa lại?
Viết bài này câu comment cho dân chúng chửi đúng ko?
@Trưởng Anh Muốn second screen only thì giảm độ sáng của Mac về 0 chứ cần gì gập máy?
@Nguyễn hoàng trí hưng lúc đó lại có thêm desktop thứ 5.
@Nguyễn hoàng trí hưng Để về 0 thì đèn nền nó tắt thôi. Màn hình của bạn vẫn refresh bình thường. Tiết kiệm năng lượng chứ ko có tăng tuổi thọ nhiêu đâu bạn ạ.
@centernc Hồi xưa mình hay sài cái lệnh terminal để tắt đó. Nhưng mỗi lần muốn on lại thì phải reboot lại máy. Vô cùng phiền phức 😆)
Mình cũng thường xuyên dùng màn ngoài, nói chung chỉ hay dùng mirror khi muốn dùng màn ngoài mà ko mang sạc hoặc cố tình ko sạc để xả pin. Thường lúc ấy sẽ tắt sáng màn hình của máy. Còn một số lý do bạn đưa ra nghe hơi ảo nhưng chắc mỗi người dùng 1 kiểu 😆
@iminvisible mình từ trải nghiệm thực tế của mình, nhưng chủ yếu làm việc với Mac là chính, còn windows thì extend vẫn hơn
@iminvisible Đúng là đi tìm cái chết phức tạp, windows vạn tuế =))
Một góc nhìn mới, cũng đáng để thử chế độ Mirror, trước trên windows thì Extend (mở rộng) hợp lý cho làm việc đối soát văn bản, dữ liệu trên Excel... Giờ Macbook thì đang dùng Mở rộng (Ipad) chứ ít xài cái Miror.
Đang tính mua Màn hình USB C LG27 inch mà không biết Macbook Pro 13 inch 2017 của mình có kéo nổi và có vấn đề gì về hiển thị không??!
@manhhungpl mình đang chạy mà, quạt ko kêu mà nó có ấm thật, chắc phải kéo con màn LG 27 4k nên nó ấm, mà e thấy vẫn bt cho mấy việc lướt web mail mủng
@manhhungpl nhất là mấy con non touch bar ko chơi nổi
@manhhungpl mình đang dùng MBP 13" & LG 27UL850, màu sắc 8/10 so với màn hình Apple, khi mở các ứng dụng đồ họa thì hơi lag chứ xài bình thường mát & sướng kinh khủng, đặc biệt là vụ 1 dây Type-C gọn đẹp.
@hoabinh_a20 quan trọng là thời gian mở ứng dụng đồ hoạ 😆 thuỷnh thoảng hay là lúc nào cũng mở nữa
có bác nào dùng macbook air với màn hình ngoài là asus MB16AC không? làm sao xoay dọc màn hình trên asus được ạ?
@chutuong13 Xoay dọc ngang hay không thì chỉnh trong Preferences chứ cần gì phải trên màn?
@IcedT à ý em là màn hình mac thì vẫn ngang mà màn hình ngoài asus lại nằm dọc á bác
@chutuong13 again, vẫn là câu trả lời như trên

https://support.apple.com/en-vn/guide/mac-help/mh11534/mac

Rotate the image on your Mac display

On your Mac, you may be able to rotate the image on your display in Displays preferences.
support.apple.com
Vừa hút cần vừa viết bài hả bạn?
@DanteXXX2898 Ý bác ấy nói cũng rõ ở trên rồi. Mỗi ng một cách dùng.
Và mình cũng đang dùng theo cách Mirror vì mình chỉ đơn giản muốn phóng to màn hình lên thôi.
@PhamTheThao Nếu thế thì sao k dùng chế độ nào mà tắt hẳn màn Mac mà chỉ dùng màn ngoài ý bác, thay vì bật cả 2 xong phải giảm sáng màn Mac
@DanteXXX2898 Không có chức năng chỉ hiển thị màn ngoài mà thôi như Windows. Muốn làm vậy thì phải dùng “thủ thuật” 😁
@DanteXXX2898 Ko co
cắm lên tv thì dùng mirorr thôi .
mà cái laptop nào chả đc cứ phải mac cơ?
Phí tiền mạng
@Pl.Thanh Sang xin lỗi bạn, đã làm mất thời gian của bạn 😆
@Pl.Thanh Sang phí thời gian đọc, để miror chả có vẹo gì, trừ kết nối ra máy chiếu.
kết nối ra màn hình ngoài. 1 là gập máy để tập trung vào 1 màn ngoài ( rộng hơn), 2 là extend để thêm không gian làm việc.
để mirror kiểu kia chắc cho vui
@nguyenbathanhtk4 😆 làm việc mà vui thì cũng có hứng hơn đúng k, thuỷnh thoảng bạn chán mấy cách kia có thể chuyển sang cách mới.
nếu vậy dùng Mac Pro hoặc Mac mini đi bạn chứ dùng màn hình rời cho laptop hoặc macbook thì thường là exten còn trình chiếu qua máy chiếu mới dùng mirro. hoặc laptop bị bể màn 😆
tinhte dạo này nhiều bài viết méo có tí j bổ ích
@pthach89 Thêm cái thủ thuật màn hình to này nữa là bao đắt show.
@lil-piece to cỡ cái tivi 65” ko a ?
@pthach89 Để hỏi xin mod thông số màn hình
@lil-piece e lót dép hóng học hỏi máy a típ
ông làm mod tinhte mà viết được một bài như này cũng thực sự đáng sợ, hay dạo này tinhte ít tương tác quá vậy =)))
@superheo tại thành viên ít đóng góp chủ đề và câu hỏi hay đó! có câu hỏi hay chắc sẽ có đáp án ổn ^^
Mình dùng giống chủ thớt. Thích cái màn hình bự nhìn cho sướng mắt, k thích quay lung tung mỏi cổ.

Cơ mà vậy cũng quay tay ra được bài viết thì b thớt bá thiệt
@mjhungvit Mình vẫn dùng màn bự bt, chỉ cần gập máy lại là xong mà
@mjhungvit 😆 haha vì chả ai dùng làm việc với tính năng này, mình thử nhìn theo một góc khác đi xem ^^
"Không có ích"
@ladhot comment "Không có ích" thì comment làm gì 😆
@Trưởng Anh Để sửa title lại cho đúng thôi bạn
Có ai biết tại sao bài này đc ra trang chủ ko?
@darklight_vtp ông cụ Hiệp ép chỉ tiêu bài viết nên viết đại cái j mình biết đó mah
@darklight_vtp Apple nhé!
Mình đang đọc cái gì thế này :v
@Akinori đọc là 1 việc, hiểu là một việc khác, nếu mình viết khó hiểu chỗ nào thì giúp mình sửa!
@Trưởng Anh Mọi người góp ý thì ko hạ cái tôi bản thân xuống mà tiếp thu để lần sau bài viết sau tốt hơn! Gắng giương cái mỏ nói ngang nói cùn!
Tí nữa thì chết sặc. Chưa hiểu sao lại phải mirror rồi giảm sáng màn hình Laptop về 0, trong khi có thể chọn chỉ hiển thị trên màn hình ngoài ???
@mystery198x Ngáo cần ko biết đề đâu cho hết
@mystery198x mình hiểu câu hỏi của bạn 😆 nhưng bạn có thực sự hiểu những vấn đề mình gặp phải chưa 😃)
@hqm_thunderlion 😆 cảm ơn bạn
@Trưởng Anh Có phải ý bạn là nếu chuyển giữa 2 màn hình thì icon trên desktop và kích thước các cửa sổ nó bị thay đổi vị trí và kích thước? Mình thì ko dùng Macbook, nên mỗi khi dùng xong mình tắt máy nên kích thước các cửa sổ mình ko quan tâm và desktop mình dọn gọn nên nó cũng không thay đổi nhiều :d
@mystery198x uh dùng macbook với 1 màn hình 4k nó sẽ tỷ lệ điểm ảnh khác nhau, nếu bạn dùng chế độ extend thì mỗi lần rút màn hình ra nó lại thu phóng cửa sổ của bạn đi rất lộn xộn. Mình dùng mac ít khi tắt cửa sổ, chuyển sang desktop ảo làm các việc lẫn nhau.
Cũng hay , xài cái này bonus thêm món trứng ốp la vì máy quá nóng 😆
@13AT Có cách nào để đỡ nóng ko bác? Máy e khá nóng 😔
@PhamTheThao Em cắm lap thấy nhiệt độ CPU khoảng 70, vẫn ok nhưng vỏ máy khá nóng, bỏ máy lên đế tản nhiệt để làm mát vỏ với 1 chút main cho đỡ hại máy
Trưởng Anh là mod có cách làm viêc khá nghiêm túc, nhưng tiếc là đa phần các bài viết ít chất lượng.
@PhamTheThao cảm ơn bạn nhé! mình sẽ cải thiện dần dần 😆 đi một đoạn đường khó khăn thì mới biết cách vượt qua những thử thách ^^
@PhamTheThao Thấy hay mà bác
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 190VIPhemilo
10.129 bài đăng
quangthegtvtk49+ 118CAO CẤPquangthegtvtk49
5.277 bài đăng
caffeinezzZ+ 103VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
lexcuong+ 79VIPlexcuong
15.009 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM