Lỗi khi up firmware v20 của N97

insoul
29/10/2009 4:28Phản hồi: 39
Mình dùng N97 (RM-505, màu trắng, mua ở VN) sau khi change code của máy sang 0576212 và update bằng NSU thì máy mình giờ
+ không gọi và không nghe được (SMS vẫn bt).
+ vào Ovi maps là bị văng

Có ai biết lỗi này không. Giúp mình với, cám ơn.
P/S: các giả thuyết lỗi có thể là do
- Máy mình version cũ là 12.0.0.26 nên theo mặc định là phải up tương ứng với bản 20.0.0.24 nhưng mình lại up bản 20.0.19 (do change code để up)
- Do change code nên sau khi up fw, nó ko tương thích với máy.
--------------------------------------------------------------------------------
Lỗi trên đã sửa được sau khi reset lại máy. Giờ chạy ngon lành.
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn reset lại phone là dùng ok thôi.
minh cũng bị như bạn chạy lại máy bằng phím *#7370# la ok thoi bạn ạh.
nhớ back up lại nhé không sẽ mất hết dữ liệu đấy.
thanks!
insoul
TÍCH CỰC
14 năm
Định reset nhưng mất dữ liệu thì ngại quá, bao nhiêu SMS ko biết lưu chỗ nào, contact thì có trong sim rồi. Có cách nào lưu SMS ko nhỉ?
Mua quyển số rồi chép tay vào.;)
ndt1410
ĐẠI BÀNG
14 năm
trùi ui,thế bro không biết dùng phần mềm nokia Pc Suite sao? Nếu không biết thì lên trang chủ Nokia(nokia việt nam) tìm hiểu đi.Có cả hướng dẫn bằng hình ảnh đó:angry6wn::angry6wn:
chỉ có sms lưu trên ổ C mới bị mất thui, tui toàn lưu trên đĩa nhớ E nên rs kô bao giờ bị mất cả lại kô chiếm tài nguyên ổ C
s0ulless
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình có 1 cách!
bạn vào phần Tin Nhắn.ấn Tuỳ Chọn -->Cài Đặt---> Khác --->Bộ Nhớ Đang Dùng nó để là C:--->bạn chuyển thành E:--->nó sẽ hỏi bạn mún sao chép tin nhắn cũ sang bộ nhớ mới hay ko--> bạn trả lời " Có " là đc mà...^^!
insoul
TÍCH CỰC
14 năm
Uh, để check lại với ovi suite xem sao. Thanks
Dùng PC Suite nha bạn, vào phần backup là nó cho chọn, bạn muốn bakup phần nào, nếu cần thì thì bấm all là ok
chimto999
ĐẠI BÀNG
14 năm
hôm qua (28-10) mình cũng up lên 20.0.019,(đang dùng 12.0.026) NSU đã báo down xong, bước 2 nó báo chờ một chút, nhưng sau đó thấy disconnect với PC suite, điện thoại tắt ngấm, một lúc sau thấy máy khởi động lại. Mừng quá tưởng đã ok nhưng khi xem lại thì thấy không up lên được. Hôm nay (29-10), mình lại thử up lại nhưng NSU lại báo là không có firm mới. Không hiểu tại sao nữa. Những ai đã up được xin cho biết phải làm thế nào nhé.
Thanks.
(Mình dùng Nokia PC Suite 7.1.30.9, English)
insoul
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn thử change code lại để up lại thử xem sao, hôm qua mình update 1 lần là được, sau đó reset lại máy là chạy ngon.
sao mình Up fw = wifi không được vậy?sao máy mình gắn usb vào máy tính không nhận, nhưng kết nối với 5800 thì máy tính nhận bình thường
Up đc bằng *#0000# chưa vậy các bác, em ko biết change code gì hết mấy bác chi em 1 khóa với,em cảm ơn nhiều ạh.
Sau mấy ngày mò mẫn, hôm nay mình cũng Up được FW v20 cho con N97.
Chi vì cái laptop bị virut thịt mất con usbser.sys lên cứ tưởng xịt, vì xài đủ kiểu cũng không Up được. May thay thằng bạn nó mang laptop ra bảo cài WIn hộ => xài luôn máy nó vậy là Up thành công, vui khôn tả xiết, cứ tưởng con máy của mình xịt rồi...
Mình xin phép giúp đỡ bạn ( Mong các Pro bỏ qua vì em múa rìu qua mắt thợ, em là gà nhưng cũng giúp bạn được một tý, mong các bác đừng chửi em nha...)
Bạn cần có máy tính có kết nối mạng ( Khuyến cáo dùng laptop nha? Vì mất điện rất dễ đi tong con máy trong lúc Up FW, còn lúc dow load FW về mất điện thì o sao vì chưa UP thui, nhưng đi tong thì có thể dùng J.A.F cứu nhưng o quen dùng thì cũng mệt lắm, phải lên care mất tiền), Cable kết nối với máy tính qua PC Suite đi theo điện thoại.
Đầu tiên bạn download PC Suite trên trang www.nokia.com.vn => Hỗ trợ và phần mềm => phía dưới có chữ PC Suite đó, tick vào đó và tìm mục download, chắc bạn tìm được.
Sau đó bạn lên google.com.vn tìm " hướng dẫn đổi code bằng nss ", rồi tìm đến trang pdaviet.net " HƯỚNG DẪN ĐỔI CODE VÀ CÁC PHẦN MỀM CẦN THIẾT" đó, trong đó hướng dẫn rất cụ thể change code. Bạn chỉ cần đổi code của máy bạn thành 0576212. ( Bạn cài PC Suite, cài NSS như hướng dẫn rồi kết nối điện thoại với máy tính qua Cable, bật NSS lên, ấn vào cái hình ngoài cùng góc bên phải, rồi ấn Phone Info => Scan ==> Read ==> Hiện code của bạn lên ở ô trên cùng ( Hình như là 0587991 thì phải, vì mình đổi code của mình rồi lên mình không nhớ, nhưng o sao). Tick chuột vào đó, đổi thành 0576212 => rồi Tick vào ô Enable ==> Write là Xong ( Kinh nghiệm nè, chỉ cần khi bạn Scan và Read được code của bạn thì đổi là chắc chắn thành công).
Cuối cùng bạn tắt NSS đi, bật cái bảng Nokia PC Suite lên ( Hình chữ nhật đó ) Rồi tìm đến mục CẬP NHẬP PHẦN MỀM ĐIỆN THOẠI. Nó sẽ đưa bạn đến download mục cài đặt về. Sau đó bạn cài đặt cái Nokia Software Updatted lên, và chạy....
Toàn tiếng Việt thôi. Bạn cứ làm theo hướng dẫn.
Nhanh thì 30p, lâu thì 1h....
Lúc nào điện thoại nó tự khởi động lại thì cứ để yên. Nói chung là Máy tính có thông báo đã up thành công và điện thoại vào màn hình như bình thường là OK...
Vào *#0000# kiểm tra.... Cười thôi nào........
Trượt thích lắm bạn ạ....
Thân Ái......
Được thì cười lên nha ! Thanks mình cái cũng được
Mình vừa Up bằng NSU xong, mọi thứ còn nguyên, kể cả Hack, Tiếng Việt..
Chúc các bạn thành công, FW mới này dùng thích lắm....
anh em cho tôi hỏi tí. Up FW mới xong mất toi imei thế có sao không (Gà mới tập chạy anh em thông cảm)
Trước hết mình xin chia buồn với các bạn Up xong bi lỗi... Lỗi đủ mọi thứ cả...
Theo mình bạn nên reset lại máy
bạn đã tìm được cách lấy lại imei chưa? mình cũng bị như bạn, đang lo lắng quá, máy mình vẫn là hàng công ty, vẫn còn bảo hành mới lo chứ hic hic ai giúp mình với!
thanks bạn tuấn nhiều hihi đang chán vì không up được do chưa chuyển code gặp đc bạn viết bài này 😁
Chúc mừng bạn !
FW mới chắc là dùng tốt phải o bạn?
Bạn có gặp trục trặc gì o? Chia sẻ với anh em đi nào !
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
Chào bạn, mình hiện đang bị tình trạng giống y như bạn. Vậy có cách nào để up thẳng lên 20.0.0.24 ko nhỉ?! Anh em giúp đỡ với, máu wá máu wá rồi 😔(
Mình thấy nhiều bạn bị lỗi như vậy khi UP FW mới v20.0.19. Bạn Format lại máy là được nhưng sẽ mất Hack. v20 chưa Hack được bạn ạ.
Bạn muốn UP lên 20.0.24 có thể UP theo J.A.F. Hình như có code đễ UP lên v20.0.24 (Dùng J.A.F thì được luôn) nhưng mình không tìm hiểu lên o biết, vì mình UP FW lên v20.0.19 có tiếng Việt (NSU) lên mình o UP lên v20.0.24 hay v20.0.27 như những bạn khác.
Còn theo mình v20.0.19 và v20.0.24 cũng là 1 FW nhưng do phân khúc sản phẩm ở các khu vực lên có sự khác nhau thôi. Nếu mình sai mong các bạn bỏ qua. (Mấy ổng Nokia VN làm ăn chán quá, code của máy mà UP bằng NSU vẫn chưa có v20, vẫn còn là v12 😃 ) Nản quá.
Đó chỉ là thiển ý của mình !
Thân ái !
Bạn có thể sang đây chúng mình cùng thảo luận !
Sorry bạn Insoul nha ! http://www.tinhte.com/forum/t300996/ (Bên tinhte mình thấy ít bạn tham gia thảo luận quá, o được sôi nổi như bên PDA, sr ADM)
Thân ái !
insoul
TÍCH CỰC
14 năm
Muốn up lên .024 thì chờ nó ra ở VN, còn ko thì dùng bản .019 như nhau cả. Bạn reset lại là hết, nhớ sao lưu (dùng nokia ovi suite) trước khi làm.
anhchauvina
ĐẠI BÀNG
14 năm
reset lại máy như thế nào vậy Tuan, có mất hack không?
Reset lại máy là Format lại máy thôi bạn ạ. Chính là Format lại máy theo cú pháp *#7370# và pass là 12345 (Mặc định của máy) đó bạn ạ.Chúc bạn thành công.
À, Format lại máy sẽ mất hack bạn ạ. Vì nó trở lại định dạng ban đầu mà (Tất cả cài trên máy sẽ mất hết, trở về 0)m như mình cài lại Win máy tính đó, còn trên thẻ vẫn còn thì phải 😃, mình o nhớ rõ lắm vì lâu rồi chưa phải Format.
Bạn sang đây chúng mình cùng bàn luận nha ?
http://www.tinhte.com/forum/t300996/
Thân ái !
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
Anh em ơi, vui lòng giúp mình với. Mình xài N97 Black đã chuyển code qua 0576560, khi vào NSU thì nhận ra phiên bản mới 20.0.027, bấm vào update thì NSU tải FW về khoảng 95% rồi thì báo lỗi:

P/s: mình làm đi làm lại 4, 5 lần vẫn bị tình trạng y hệt vậy, lỗi gì anh em giúp với =.='
Con máy của mình mới kỳ chứ, up lên Fim mới (liệutại Nokia care luôn nhé) cứ mấy ngày sau lại bị treo cứng máy, ko hiểu sao nữa, đem đến Nokia care thì họ chỉ chạy lại phần mềm, mất hết dữ liệu, có ai bị như mình ko vậy?
mình đã úp len FW 2.0.0.019....tình trạng máy cứ bị treo hoài .. có khi vô game chơi 1 chút là bị treo..thao pin khởi động lại thì chỉ hiện lên chử NOKIA gòi đứng im lun...mình ngồi đợi quài mà nó không lên màn hình chính...Mình format lại 1 lần gòi nhưng vẫn không tiến triễn lém.. lâu lâu là fãi chạy ra tiệm dt gần nhà ..huhu... Có ai bị jống như mình hog ..
mình thì còn tệ hơn nâng cấp xong thì cái N97 đi tong lun, nó cứ tự khởi động lại máy mãi, tự tắt màn hình...... hok có reset lại đc lun. pó tay😔(
mình mất hết dữ liệu mà máy vẫn cứ tự reset nè, ứk quá đi
fanmetan
ĐẠI BÀNG
14 năm
máy mình mới up lên v20.0.019 cũng bị mất imei lun, công nhận sau khi up xong máy chạy rất mượt nhưng sao lại bị mất TV lun chắc phải change code lại. Phiền là cái nss ko chịu nhận mới ức chế chứ. Tính làm theo topic của pác tuanbeck123 nhưng thấy phiền phức quá có cao thủ nào có cách gì không giúp mình với
Ôi zời ơi, tớ cũng dùng N97 trắng hếu đây. hôm qua loay hoay ở nhà gần 2 tiếng đồng hồ thì change được code. lúc đầu nó cũng bảo Change code erro thế là tớ vừa đọc vừa làm theo bài hướng dẫn của bác Tuanbeck thì thấy được luôn. Sang đến phần NSS thì hem đc vì cái máy tính hiệu Con rùa nhà mình nó ko đủ Ram 256 MB nên đành sang nhà ng yêu cài rồi chạy cái NSU. 137.5MB chạy mất gần tiếng thì xong. Gớm, up xong mồ hôi tuôn ra như suối, chỉ sợ mất điện (điện xóm trọ) hoặc mất mạng (thi thoảng hay thấy huni kêu thế) thì toi. hehe. Và quan trọng nhất là sau khi up xong thì không thấy bất kỳ lỗi nào như các bạn khác cả; không cần 4mat *#7073# gì cả, máy tự nhiên chạy, tiếng Việt bình thường, chỉ có cảm ứng dùng thik hơn trước. Hết!
Cảm ơn bác Tuanbeck 1 lần nữa nha!
mình change code hết rồi. Chạy NSU để update lên 2.0.0.019, chạy được 100% rồi thì báo lỗi USB j` đó, lần sau làm lại cũng không được luôn... Vậy là sao vậy ....?
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
Mình cũng đã từng bị lỗi này và cũng post tình trạng này lên ở vài bài trước. Thật sự mình cũng chẳng biết lỗi này là do đâu nữa. Nó báo là mình phải cắm trực tiếp từ máy wa computer chứ ko wa trung gian hub hiếc j hết. Nhưg mình có cắm wa trung gian đâu trời, cắm thẳng từ phone wa computer mà 😕 cuối cùng mình pó tay đành up bằng phoenix. 1 cái roẹt 30ph là xog! Chúc bác may mắn nhé 😁
mình up bản 2.0.19 , nhưng bị lỗi kộ gọi hay nghe được. làm theo cách trên , mình đã back up =pc suite , sau đó reset = *#7370# , vào lại thì ok, nhưng kết nối lại với PC suite thì hoàn toàn kô được, vừa cấm dây vào nó hiện lên pc suite trên dtdd, chưa kịp bấm thì nó hiện sạc pin và biến mất, kô thế nào kết nối dc với PC với phone, ai biết cách thì chỉ mình vơi, giờ kô thế back up lại zzz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019