Lỗi ổ cứng - các pro giúp em với!

kulmiu
5/6/2009 18:44Phản hồi: 17
Trước cài win em ko chia ổ nên đã dùng Partion Magic để chia, giờ em mới cài lại win thì nó ko nhận ổ D và E của em. Dung lượng ổ cứng của em là 80GB mà giờ có mỗi ổ C trước em chia là 32GB ... Giờ em muốn khôi phục lại ổ D và E thì làm cách nào ạ ? Và có thể phục hồi được dữ liệu của em trong 2 ổ đó ko? Mong các Pro chỉ giáo cho em. Xin đa tạ ...:no6xn:
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dễ mà. Nhưng bạn phải nhờ 1 PC thứ 2. Tháo ổ đĩa ra nhờ máy ai đó cắm vào (theo kiểu ổ đĩa phụ ra, một số phải tháo nút jump trên ổ để máy nhận theo kiểu ổ đĩa phụ). Sau đó dùng nó như 1 USB vậy. Bạn copy hết dữ liệu trong đó sang máy nhờ đó hoặc USB của bạn. Nếu có 1 cái ổ đĩa di động nữa thì rất tốt (ổ 20 GB hay hơn nữa).
Xong về làm lại tất cả các ổ rồi cài lại Win đi.

Tức là cắm ổ đĩa cứng của bạn sang máy khác qua cổng phụ hoặc qua dây ổ CD Rom của họ. Khi đó bạn dùng ổ đĩa cứng của mình như USB thôi.

Cùng lắm, nếu ổ C (trên máy bạn) dung lượng trống còn rất nhiều, thì copy hết dữ liệu sang ổ C.

Trừ khi khi cài Win mới, bạn del mất 2 cái ổ trên, nếu không thì dữ liệu ko mất.

Tóm lại là cứ vui lên, ko sợ nhé! Nhưng lần sau thì ko nên dùng PM chia ổ lắm đâu. Cứ làm ổ thủ công như mình đây nè. Nông dân 1 chút nhưng an toàn.
cám ơn bạn, nhưng mình cài lại win thì chỉ nhận đc có 1 ổ C thôi ah, mà dung lượng chỉ có 32 GB, mình cài lại win và chỉ format ổ c, ko hiểu 2 ổ kia mình chia thì có bị sao ko nữa..
Thế này. Dùng PM để chia ổ trong Win hay bị lỗi nên khi cài lại Win mới thì có thể nó không nhận các ổ khác trong Win mới (trừ ổ C là ổ cài đặt ko kể) khi bật máy.

Nên nếu tháo ra, cắm vào máy khác thì nó vẫn nhận vì chỉ chạy ổ đĩa này như 1 USB thôi (đĩa phụ). Hiếm khi mà ko (vì trước đây vẫn dùng đc mà).

Dữ liệu thì đừng lo mất. Về sau đừng đừng xài con Partittion Magic, hơi khó dùng đó.

Bạn copy dữ liệu cần ra.

Sau đó Format lại tất cả các ổ (kể cả C). Cuối cùng về nhà cài lại Win.

Việc này ko khó, chỉ phiền 1 chút là phải nhờ máy đứa bạn.
cám ơn bạn nhiều, để mình thử xem sao 😁 ko đc thì mình lại pm phiền bạn giúp nhé ^^
cauvongtrongconmua ơi ! tớ pó tay lun rồi, tớ cắm cái ổ cứng wa máy khác, vào bảng bios thấy báo ổ 80GB, nhưng vào win thì vẫn chỉ nhận 1 ổ 32GB đó, híc híc... ko biết fai làm sao giờ nữa ... :-s
Trời....! Chết nhỉ. Khó thế sao. Nhưng những ổ đĩa cũ là phải tháo Jump ra đấy nhé, hoặc xem trên nhãn đĩa xem cách cắm Jump theo kiểu ổ phụ ra sao.

Vấn không nhận thì định dạng đĩa đã lỗi (do thằng Partition đấy, đó lad lí do mình ko bao h dùng).

Có pác nào có mẹo ji` nữa ko? Chứ mình hết chiêu rùi. Xưa nay chỉ học được có chừng ấy thui.

Hiện mình chỉ có 2 cách rất dại, là Quick Format rồi sau Recovery lại, nhưng cách này chuối quá, mà khả năng phục hồi ko cao. 2 là cài lại Partion Magic như cũ, dùng nó chơi lại nó, xem có đc không?
mình đã cài lại thử PM, nhưng nó ko có cách nào để lam hiện lên 2 ổ kia mà nó lại chỉ chia ổ C ra nữa thôi, híc híc, trường hợp này pó tay thật đấy...Có bác nào giúp nổi em nữa ko ạ .... 😔
Bác boot = Hiren, chọn bất cứ chương trình Partition Manager nào, vào xem nó có hiển thị đủ 3 ổ không, nếu có thì rất có thể 2 ổ kia bị Hide, bác Unhide nó là được. Nếu không nữa thì dùng Disk Manager fdisk toàn bộ, tạo lại từ đầu, không hiển thị đủ nữa thì hơi lạ.
Vấn đề của bạn í lại là muốn cứu vãn dữ liệu trong đó. Quick F thì có thể phục hồi dữ liệu đc nhưng không cao (và phục hồi lâu). Theo như kể thì mình nghĩ ko do Hide ổ. Mà do trong khi chia bằng Partition có bị lỗi ko hiển thị đc (khi cài lại Win). Chứ bạn ấy có hide ổ đâu. Cách xem trong Boot có vẻ khả thi hơn. Các pác cho í kiến nhé. Mình cũng học đc qua vụ này. Nói chung là không đặt cả tính mạng cho phần mêm chia đĩa.
Nếu không Hide thì có lẽ vô tình del 2 cái ổ kia cho nó về dạng Raw rồi, del rồi thì khả năng phục hồi còn khó nữa, nói chung đã không rành, nhìn vào không hiểu, thì không nên làm, đụng đến mấy cái này mất hết dữ liệu như chơi. Mà trong Win, vào Computer Management cũng có thể nhìn thấy phần ổ cứng bị mất đấy.
Thử thế này, cài con Recovery Pro gì gì ấy, nếu ở Raw nó cũng có thể phục hồi nhưng thấp lắm.
Nhấp chuột phải vào mycomputer chọn manage hiện ra cái bảng computer management nhấp vào disk management rồi nhìn ở cửa sổ bên phải chỗ disk0 ấy nó chia thành mấy phân vùng
như máy của mình chia ra làm 3 phân vùng nè
nếu như mình không lầm thì máy bạn cũng thế chỉ có điều phân vùng D: và e: của bạn không có chữ healthy nếu dúng như vậy thì nhấp chuột phải vào 2 phân vùng đó tiến hành format sẽ mất dữ liệu đó nha bạn thì trong mycomputer sẽ hiện 2 phân vùng đó ra thôi,nếu chấp nhận format thì sau khi format xong thử dùng những phần mềm khôi phục dữ liệu thử xem bít đâu sẽ cứu được chút ít.
mình đã thử tìm mọi cách mà đều ko đc. giờ ko cần lấy lai dữ liệu nữa, dùng hiren boot, thử mọi trương trình partion rồi mà cũng ko thể thấy đc, trong management cũng chỉ hiện lên có 1 ổ... pó tay rùi các pác ạ.
Trước tiên, mình xin chia buồn với bạn.

Sau đó, xin bạn chớ buồn nhiều: Mất dữ liệu hay mất nguyên ổ cứng kô quan trọng bằng học đc một kinh nghiệm: "Kô đơn giản khi dùng PM chia lại ổ, dầu đó là những PM đc quảng cáo nhiều!". Kinh nghiệm học đc còn quý hơn tất cả.

Cuối cùng, xin bạn khoan vội thất vọng. Mình chưa biết chỉ giúp bạn như thế nào, vì trường hợp này mình chưa bị bao giờ, nên cũng chưa bao giờ thử cách khắc phục --> Tóm lại là kô có kinh nghiệm về chuyện này.

Nhưng theo lí thuyết thì:

- Vào BIOS còn thấy ổ, thì ổ đó còn tồn tại (dù vào Win ko thấy).
- Bạn kô Hide ổ, kô Delete ổ.
- Trước kia dùng Win còn vào ổ D, E bình thường. Cài lại Win mới mất.

Như vậy, nguyên nhân hỏng đĩa vật lí là chắc ko có. Có điều kô nhận thấy ổ khi vào Win.

Vậy thì nguyên nhân là:

- Mất ranh giới ổ: Win ko thể biết được các giới hạn ổ (kô kể C) như thế nào, nên kô thể nhận biết và tính dung lượng của nó bao nhiêu. Việc này giống như bị mất đường biên giới trên bản đồ. Vào Disk Manager, nó có thể nhận thấy các vùng ổ cứng bị xóa (Del) với điều kiện biết được ranh giới của ổ đó thế nào, chiếm dụng những khu vực nào trên ổ đĩa cứng. Do kô biết ranh giới, kô tính đc dung lượng, kô biết khu vực trú đóng trên ổ đĩa cứng nên kô thể thấy đc ổ. Mặc dầu vẫn tồn tại ổ đó. Giống như làm sao hiển thị đc nước Lào, khi Window kô thể biết biên giới nước đó ra sao! (Ranh giới ổ đã bị thằng Partition Magic chỉnh nắn lại, nhưng thằng này làm ăn lúc đực lúc cái nên cài Win mới thì máy tính bó tay không thể xác nhận biên giới các ổ (trừ C), cũng kô thể Format lại.

- Mất đường dẫn ổ đĩa.

Rất khó Boot bằng đĩa Hiren' Boot CD (có bán ngoài thị trường) vì Boot hoạt động trên cơ sở DOS, mà nếu định dạng đĩa là NTFS thì lại kô hỗ trợ định dạng NTFS!

Chưa bao giờ gặp nên cũng chưa bao giờ mày mò vấn đề này. Thực tình mình ko biết nên làm gì nhưng đề nghị bạn bình tĩnh và chờ đợi những bạn khác góp ý. Chưa chắc cùng đường.

Về nguyên tắc, nếu thấy lại đc những ổ này thì còn cứu đc dữ liệu nữa.

Biết đâu rồi cũng có cao thủ giúp bạn có kết quả rất tốt. Cứ đợi đã. Từ từ tính.

Có phải bạn đang dùng Win XP?

Đĩa cũng có thể mất nếu dùng WinXP. Vì vậy mình đề nghị bạn:

- Cài đặt thử Win Vista hay Win7 (tốt nhất dùng Vista SP2 vì dù sao Win7 cũng mới là bản thử nghiệm). Rất có thể thấy đc các phân vùng của ổ đĩa bị mất ranh giới hoặc mất Driver.

Nếu may mắn bạn dùng định dạng FAT cho các ổ bị mất thì bạn nên dùng đĩa Hiren Boot trên thị trường. Rồi Boot máy từ đĩa CD này. Dù nói thật là mình rất ít khi phải có việc dùng đĩa này (mình thích làm mọi thứ thủ công trong Win, kô thì chạy DOS hơn mọi thứ đĩa và mọi thứ PM)

Sau đó tính tiếp.
---------------------------

Nhân đây, mình cũng xin nhờ các anh chị em bạn thử hiến kế giúp bạn này trong cơn hoạn nạn. Cứ thử hết các cách xem sao.
bác dùng destop hay laptop..con acer của e trc tự dưng ko khởi động đc, e cho đĩa XP vào cài lại( thử mấy cái XP khác nhau xem có fải lỗi do ổ đọc hay đĩa nhưng ko fải) nhưng nó ko hiện ổ đĩa để cài,tưởng fải thay ổ mới thj e thử cho đĩa vista Ultimate là load lại thấy nó hiện ổ lên...bác thử tìm cái đĩa Vista ultimate rồi cho vào xem nó có hiện 2 ổ kia lên ko, nêu hiện thj cài win vào cái nào có dữ liệu quản trọng hơn rồi khởi động lại để vào ổ back up
Cái này là do ổ SATA, đĩa gốc của WinXP không có driver cho SATA nên không dùng được.
mình cám ơn các bạn, để mình thử cài win vista xem thế nào. híc híc.. vấn đề này nan giải vs mình quá...từ giờ chắc cạch dùng PM.... chỉ vì quên chia ổ , lười cài lại win để chia nên chết khổ :-<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019