Lồng Dropbox vào trong OneDrive / Google Drive để cân bằng giữa dung lượng và tốc độ

Duy Luân
17/2/2016 11:44Phản hồi: 120
Lồng Dropbox vào trong OneDrive / Google Drive để cân bằng giữa dung lượng và tốc độ
Dropbox có tốc độ upload và download file nhanh nhất trong số ba dịch vụ nói trên nhưng dung lượng miễn phí ít nhất. Trong khi đó, Google Drive thì có dung lượng miễn phí rộng rãi nhưng tốc độ sync không cao bằng, tương tự cho OneDrive của Microsoft. Vậy tại sao chúng ta không lồng chúng vào nhau để có thể tận dụng tối đa tốc độ và dung lượng theo kiểu Dropbox chỉ chứa tài liệu quan trọng cần sync nhanh, còn Google Drive và OneDrive thì chứa những thứ có dung lượng lớn hơn và ít khi phải truy cập?

1. Thử nghiệm tốc độ

Biểu đồ này sẽ nói lên tất cả. Cách mình thử nghiệm đó là sử dụng một file nén với dung lượng 56,3MB và up lần lượt lên từng dịch vụ khác nhau, bằng cả app cài trên desktop (bản mới nhất, cho Mac) và upload trực tiếp bằng trình duyệt (dùng Safari). Khi thử đến dịch vụ nào thì tắt hẳn app của các dịch vụ còn lại và đảm bảo máy tính không còn hoạt động nào khác có kết nối mạng với băng thông lớn. Cả ba đều được thử nghiệm ở gần như cùng thời điểm trong ngày (6h chiều) và mình cũng thực hiện 2 lần với mỗi dịch vụ để lấy so trung bình.

Như các bạn có thể thấy, Dropbox cho tốc độ cao nhất khi sử dụng ứng dụng desktop, còn Google Drive nổi trội nhất khi sử dụng trình duyệt web. Nhưng lợi ích thật sự của các cloud đều nằm ở việc có app desktop để sync dữ liệu thật dễ dàng, vậy nên chúng ta chỉ quan tâm đến kết quả của app desktop mà thôi.

Nhờ phép đo nói trên mà chúng ta có thể áp dụng lý thuyết lồng các dịch vụ đám mây vào nhau. Ở đây mình chọn lồng Dropbox vào trong OneDrive hoặc Google Drive. Nếu dung lượng OneDrive của bạn lớn hơn mức miễn phí mặc định của hầu hết người dùng (ví dụ, bạn được 1TB khi mua Office 365, hay chỉ đơn giản là được thưởng 15GB ở chế độ Camera Upload), bạn hoàn toàn có thể lồng đến 2 thứ là Dropbox và Google Drive vào bên trong OneDrive nếu bạn thích.

2. Làm thế nào để lồng chúng vào nhau?

Với Dropbox, để thay đổi thư mục đồng bộ, bạn nhấp phải chuột vài biểu tượng Dropbox trên thanh đồng hồ, bấm tiếp vào biểu tượng hình bánh răng > chọn Preferences (Win và Mac làm giống nhau). Ở đây, bạn chuyển sang tab "Account", bấm vào nút "Dropbox Location" và chỉ đường dẫn đến thư mục gốc của OneDrive hoặc Google Drive là xong.

Chú ý: nếu bạn xài Windows, khi chọn thư mục mới cho Dropbox nằm bên trong OneDrive, nhớ tạo thêm một thư mục con nằm trong OneDrive rồi mới trỏ Dropbox vào đó (ví dụ: OneDrive > Thumuctam > Dropbox). Bạn không được trỏ thẳng Dropbox vào thư mục gốc của OneDrive, sẽ báo lỗi "This folder is offline".

Còn với Google Drive, bạn cũng bấm vào biểu tượng trên thanh đồng hồ > Preferences > Disconnect Account để thoát tài khoản hiện tại của bạn. Sau đó đăng nhập lại vào Google Drive, lúc này bạn sẽ có quyền chọn lại thư mục mới theo ý muốn. Tất nhiên, thư mục đó sẽ cần phải nằm bên trong OneDrive nếu bạn lựa chọn giải pháp này.

Với OneDrive, nếu bạn muốn di chuyển thì cũng phải thoát tài khoản hiện tại, tắt app OneDrive, move folder đến chỗ mới rồi đăng nhập trở lại. Ở bước thiết lập bạn sẽ có tùy chọn trỏ thư mục OneDrive tới chỗ mà bạn vừa move sang. Nhưng ở trong bài viết này thì bạn không cần làm vì bạn chỉ cần lồng Dropbox và / hoặc Google Drive vào trong OneDrive mà thôi. Mình chỉ ghi ra cho anh em cần thì tham khảo. Xem chi tiết hơn ở đây.

Quảng cáo

3. Sử dụng folder sau khi lồng như thế nào?

Cách sử dụng thì cũng chép file hay bỏ file vào trong từng thư mục, sau đó chúng sẽ được sync bởi ứng dụng desktop của các dịch vụ thôi. Cũng không có gì khác biệt so với bình thường. Ở đây thứ mà mình muốn chia sẻ đó là xài cái nào lúc nào và cho những loại file như thế nào.

Đầu tiên là Dropbox. Dropbox có tốc độ nhanh nhất, chính vì thế chúng ta sẽ để những tài liệu nào thường xài nhất và quan trọng nhất vào đây. Bằng cách này, khi bạn chuyển sang máy khác làm việc hay cần download dữ liệu về thì cũng nhanh và tiện hơn. Những thứ quan trọng có thể là cái file bài học, danh sách khách hàng, bài thuyết trình chuẩn bị đưa lên cho sếp xem, file thiết kế của dự án đang thực hiện,... Nói chung là những thứ bạn cần truy cập nhanh thì quăng vào Dropbox.

Những file nào bạn cần chia sẻ với bạn bè, đồng nghiệp cùng sử dụng Dropbox thì tất nhiên phải nằm gọn bên trong Dropbox rồi. Nhưng với một số file văn bản, bảng tính hay bài thuyết trình thì đôi khi lưu bên Google Drive sẽ có lợi hơn do bạn có thể cùng bạn bè chỉnh sửa nó rất dễ dàng khi làm việc nhóm. Tính năng này chính là Google Docs / Sheets / Slides đấy, và đây cũng là lợi điểm cực lớn của Google Drive mà Dropbox không có được.

Còn thư mục cha bên ngoài là Google Drive và OneDrive thì chứa những thứ ít cần truy cập hơn, chủ yếu là cho mục đích sao lưu. Ví dụ, đó có thể là những bức ảnh chụp chuyến đi chơi vừa rồi, một số thư mục dự án đã hoàn toàn, các văn bản hay quyết định cũ, bài học của vài ba học kì trước... Do chúng ta không cần truy cập nhanh vào chúng nên bạn có thể chấp nhật download mất thời gian hơn tí xíu, không vấn đề gì.

Quảng cáo

Riêng mình thì xài OneDrive để chứa kho ảnh backup từ điện thoại lên. Đây là những thứ mà cả năm trời mình mới phải đụng đến nên không cần tốc độ cao lắm. Một số file lưu trữ cũ từ nhiều năm trước cũng được di chuyển từ Dropbox ra ngoài OneDrive cho đỡ tốn chỗ.

4. Những lưu ý khi sử dụng

Giả sử bạn có một cái laptop A chứa folder đúng theo kiểu lồng ghép mà chúng ta đã nói tới trong bài này, còn laptop B thì chỉ có OneDrive mà thôi. Lúc này, nếu bạn bỏ file vào folder của Dropbox bên trong OneDrive thì thực chất bạn chỉ sync nó lên OneDrive mà thôi, chưa đụng gì đến Dropbox cả. Nghĩ kĩ lại thì chuyện này hoàn toàn hợp lý vì bên máy B của bạn đâu có ứng dụng Dropbox, nên làm sao Dropbox biết bạn thay đổi gì mà đồng bộ. Chỉ khi nào bạn mở laptop A lên, lúc này file trên OneDrive mới được lấy xuống và khi đó ứng dụng Dropbox mới bắt đầu làm công việc của nó. Mình từng bị nhầm vụ này một lần, cứ tưởng bỏ lên là sync ngay sang Dropbox nhưng thực chất tài liệu chỉ lên OneDrive làm mình một phen hoản hồn tưởng bò quên file thuyết trình quan trọng với khách hàng ở nhà.

Ngoài ra, bạn cũng nên để ý đến việc xung đột file. Hiện tại trong quá trình sử dụng thì mình chưa thấy vấn đề này, nhưng mình đã từng nghe một bạn nói về việc sync như vậy có thể khiến file của bạn bị xung đột trong một số tình huống nào đó. Nếu bạn phát hiện file bị xung đột, bạn cần phải ngừng sử dụng cách lồng ghép này ngay.

Anh em có còn ai đã thử kiểu lồng folder này rồi thì cho mình xin thêm ý kiến nhé. Cảm ơn anh em!
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang xài cách này, 27.5GB Dropbox lồng vào hơn 100GB Drive, phẻ gì đâu mà phẻ.

Tốt nhất là mấy cái thư mục có cấu trúc phức tạp ném vào Drive, vì nó sẽ đỡ nặng cho Drive phải quản lý file con trong Dropbox. Mấy cái app di động app nào cũng hỗ trợ Dropbox nên Dropbox chủ yếu chứa tài liệu quan trọng + file di động, file lớn hay thư mục phức tạp Drive hết.

Vụ xung đột là tại ném nguyên cái folder Dropbox quá phức tạp vào Drive mà không chịu lọc lại, cấu trúc phức tạp hàng ngàn file con, folder con khó quản lý lắm, nên dùng kiểu này phải gọn gàng chút😁 Google Drive cũng có giới hạn số Subfolder trong một folder mà
Averell
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sonlazio Bác Sơn chỉ mình cách kiếm 100GB với. Trước mình dùng copy.com cày cuốc được gần 300G. Tháng trước mới thấy thông báo ngừng cung cấp dịch vụ :-(chả biết lưu file vào đâu giờ
@Averell nhọ 😆))
OneDrive
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Mình có mấy cái Copy vài TB, nhưng lúc đó thấy nó kiếm dung lượng dễ quá, nên không lưu gì quan trọng. Và đem đi đổi lấy mấy cái dịch vụ khác. Được cái khác 1TB giờ dùng tẹt ga. 😁
ảnh này có gì đặc biệt?? hóng thánh:oops::oops:
@thanhphat95 Rất nhạy, cho 100 điểm 😆
imilnt
TÍCH CỰC
8 năm
@denmilu Có ai chứa phim xxx mà đề tên ttư mục là xxx đâu? 😁 khéo léo xíu, tế nhị xíu... mình để tên 18+
@walk_man Có thư mục "XXX" không rõ mod lưu gì trong đó :rolleyes:
@thanhphat95 thư mục "XXX" lộ liễu quá :v
ý tưởng này nghe có vẻ hay nhưng đa phần anh em dùng điện thoại và web để quản lý các acc. do vậy tối ưu nhất vẫn là google drive và one drive. dropbox tốc độ cao nhưng dung lượng hạn chế. cũng như không thể lưu file đính kèm trong email của gmail hay live.com xuống trực tiếp dropbox. Khuyên anh em không nên thử 😃
ongtroidn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denmilu Hahaha mod coi heo mà để lộ tẩy nhé
bighug
TÍCH CỰC
8 năm
cách này hay nè, thank mod !
vừa rồi 20Gb free trên Dropbox hết hạn, buồn gớm, làm bây giờ bỏ luôn chuyển qua Gdrive với 1drive
@bighug Sao hết hạn vậy bạn ?
bighug
TÍCH CỰC
8 năm
@TheShinichi Thì bình thường mấy khuyến mãi của dropbox được 20GB, 50Gb (sử dụng đt samsung hay gì đó chẳng hạn)... chỉ có thời hạn sử dụng trong 1 đến 2 năm thôi bạn. Hết 2 năm thì nó sẽ bỏ 20Gb free đó. Tài liệu mà ban upload lên vẫn ko bị xoá, chỉ có điều ko upload lên thêm được nữa. Tài khoản trở về 2gb ban đầu 😔
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thì dùng iphone 6s rồi để suốt upload ảnh lên được vài bữa hết 5G lưu trữ iCloud 😔
May mà onedriver có 200Gb lưu trữ ko thì ốm đòn. Login DropBox từ lâu lắm rồi mà chưa sài :(
Box.com của em đang có miễn phí 50gb, upload download thần sầu. Tội gì phải lo mấy cái tủn mủn này 😁
@Wolfrain 50gb box và 250gb one driver dùng tẹt bô 😆
swedenboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng free nên đã lồng Dropbox vào megasync (50GB)

Trước đây thì lồng vào Copy (40GB), nhưng tháng 5 này Copy tèo nên phải dùng Megasync
Thánh họ Dropbox mà nhanh nhất. Google nhanh nhất nhé :|
@tahuudung Cá nhân mình cũng thấy Dropbox nhanh và ổn định nhất 😃
vietnamtea
TÍCH CỰC
8 năm
Cho em hỏi là: em có mua dung lượng dropbox, sau khi hết thời hạn thì file của em có bị xóa không.
hugnvn87
TÍCH CỰC
8 năm
@vietnamtea Xóa thì ko nhưng chỉ view đc, nói chung cách này chỉ là cách sử dung folder này chứa folder của dịch vụ kia
vietnamtea
TÍCH CỰC
8 năm
@hugnvn87 có tải đươc không nhỉ>
Lồnnnnnnng hay quá, đã thật 😁
blackhat007
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mạng nhà mình thì em Drive cho tốc đố nhanh nhất, còn 2 em dropbox với Onedrive như rùa bò ~~
2pink
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước mình cũng lồng kiểu này, nhưng giờ thì để riêng thành 3 thư mục cho dễ, dữ liệu + giải trí + ứng dụng
OneDrive mình đang 230GB! Để về thử ngay
thailevi
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung do mạng nhà sài cáp quang, nên cũng không quan tâm lắm.
Dentphan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em hơi ngu muội, hỏi cái này mong các bác đừng ném đá - việc em tách riêng từng thư mục để quản lý mà không lồng ghép thì tiện lợi về dung lượng hơn lồng ghép như trên chứ nhỉ @@
Trước nay e vẫn dùng song song thế!
Cấu trúc như này: Google Drive\Dropbox, thì 1 file phát sinh (chỉnh sửa/mới) trong folder Dropbox sẽ được sync lên cả 2 dịch vụ là Google Drive, và Dropbox; nếu sync cùng lúc có thì có khi lại chậm hơn!!!

Cái này là tiện hơn 1 chút thôi (vẫn có trường hợp hột vịt lộn như chủ thớt đã nói);
qua số liệu thống kê (hên xui khá cao, vì mạng ở ta nổi tiếng cà dựt); thì Google Drive là lựa chọn hàng đầu - nhất là so với nền web (chúa ghét mấy cái software desktop chạy ngầm - ngoại trừ utorrent) - vừa có dung lượng vừa có tốc độ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019