Lớp kính Ceramic Shield trên iPhone 12 có gì đặc biệt, khác gì với kính Gorilla Glass Victus?
Rất hay và hữu ích!/5 người
Pnghuy
9 thángBình luận: 189
Lớp kính Ceramic Shield trên iPhone 12 có gì đặc biệt, khác gì với kính Gorilla Glass Victus?
iPhone 12 của Apple năm nay một có lớp kính bảo vệ mới được gọi là Ceramic Shield. Ceramic Shield hứa hẹn có khả năng chống rơi tốt hơn gấp 4 lần so với các đời iPhone trước, hiệu suất quang học và khả năng chống xước nói chung cũng tốt hơn. Trước đây, Apple không nói nhiều về lớp kính bảo vệ màn hình, cũng như không có một hãng có "số má" trong lĩnh vực này. Nhưng lần này Apple đã nhắc tới lớp kính phủ bảo vệ màn hình, vì vậy đây có vẻ như là một cải tiến rất quan trọng.

Vậy chính xác thì Apple đã đưa ra công nghệ kính mới này như thế nào và nó so với các lựa chọn khác trên thị trường như thế nào, cụ thể ở đây là các kính Gorilla Glass đang được sử dụng trên các thiết bị Android.

Tinh thể gốm tạo ra sự khác biệt

Quảng cáo

Cho anh em nào chưa biết thì lớp kính bảo vệ màn hình trên iPhone 12 năm nay do Corning sản xuất, Corning là hãng đứng sau thương hiệu Gorilla Glass đó. Về cơ bản, kĩ thuật sử dụng các tinh thể gốm này sẽ gồm các hạt nano tinh thể gốm được sắp xếp và nhúng vào trong ma trận thuỷ tinh được kết tinh ở nhiệt độ cao. Cấu trúc đan xen giữa gốm và thuỷ tinh giúp làm lệch các vết nứt và tránh vỡ vụn. Corning còn tăng cường thêm khả năng chống va đập của Ceramic Shield bằng cách tăng kích thước ion để tạo ra cấu trúc cứng hơn, giúp chúng chống chịu va đập tốt hơn và giảm trầy xước. Theo Corning thì Ceramic Shield cứng hơn bất kì loại kính nào đang được sử dụng trên điện thoại hiện tại.

Lợi ích rõ ràng nhất trong việc sử dụng Ceramic Shield của Apple là nó giảm thiểu tối đa sự sai xót và độ bền cao. Nhưng gốm không phải không có nhược điểm, anh em nhớ lại rằng Samsung đã trang bị mặt lưng gốm cho chiếc Galaxy S10 Plus rồi, Apple không phải hãng đầu tiên làm chuyện này. Tuy vậy, Samsung chỉ trang bị ở mặt lưng sau mà thôi, lí do là vì gốm không có độ tinh khiết và trong bằng thuỷ tinh, nên các hãng không đưa nó lên mặt kính trước giống như Apple. Vậy sao Apple làm được? Lí do là Apple đã sử dụng các tinh thể gốm nhỏ hơn bước sóng ánh sáng (smaller than the wavelength of light), phù hợp để đặt lên mặt trước iPhone 12.

Ceramic Shield khác gì so với Gorilla Glass Victus?

Sự khác biệt lớn nhất giữa Ceramic Shield và Gorilla Victus đó chính là, Victus sử dụng một loại vật liệu thuỷ tinh gia cường gọi là alumino-silicat. Alumino-silicat là một hợp chất thuỷ tinh nhôm, nó có những ưu điểm như trọng lượng nhẹ, khả năng chống xước cao và có độ bền cực cao. Vì vậy đây là lớp kính bảo vệ lý tưởng nhất thời điểm hiện tại cho các thiết bị smartphone flagship hàng đầu. Ngoài ra, Victus còn có khả năng chống chịu ở nhiệt độ cao và sự phân huỷ hoá chất, nhưng nó không thực sự hữu dụng trong các trường hợp bình thường.

Theo Corning thì, Victus chịu được va đập từ độ cao lên đến hai mét, tốt hơn 2 lần so với Gorilla Glass 6 và 4 lần so với các đối thủ khá, cũng như độ dày của kính không thay đổi so với các thế hệ trước.

Tiếc là Corning không cho chúng ta một sự so sánh cụ thể về hai loại kính, loại nào tốt hơn loại nào vì cả hai đều cùng do Corning sản xuất. Nếu Corning khen rằng Ceramic Shield cứng hơn thì Victus sẽ trở thành trò hề, còn ngược lại thì chắc chắn Apple cũng sẽ không hài lòng. Anh em còn nhớ khi Samsung ra mắt chiếc Galaxy Note 20 Ultra sử dụng kính Victus, Corning nói rằng Victus là kính cứng nhất mà Corning từng làm ra và nó được trang bị rộng rãi trên những chiếc flagship Android khác. Tuy nhiên khi Apple ra mắt iPhone 12 với Ceramic Shield thì việc đó có vẻ không còn đúng nữa và Corning cũng tránh nói về việc đó với truyền thông.

Quảng cáo

Nhưng cho dù có sử dụng loại kính nào đi chăng nữa thì thiết bị trong tay của anh em, anh em hãy bảo vệ và giữ gìn nó cẩn thận, những tính năng kể trên chỉ giúp anh em khi vô tình làm rơi máy, còn nếu anh em cố tình thì không có loại kính nào bảo vệ được chiếc điện thoại của anh em đâu 😁.

Theo Android Authority.
188 bình luận
Hi vọng sang năm Vsmart sẽ có 😆
@vola3075627 Mình dùng Active 3 có lỗi vẹo gì đâu, cả cam thụt thò cũng OK vậy 😆
@Babymonstar Cứ đòi hoàn hảo cơ 😆
@vola3075627 3 triệu mà làm như 30 triệu của iPhone =))
@catvang1810 hóng cùng bác
Apple chỉ giỏi chém gió thôi

@khanh_hikaru nó sạc ổn định được mức 50W trong đến một mức nhất định rồi mới giảm để đảm bảo tuổi thọ nhanh và vẫn đảm bảo sạc NHANH nhé
chứ không phải kiểu nhảy lên nhảy xuống không ổn định như Apple

nhân tiện thì nếu mua cục 20W mới của Apple sẽ đảm bảo được công suất 15W ổn định cho MagSafe nhé =)) thật là BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG
@thanhlamnguyen04 khi đã cố tình thì cái nào mà chẳng trầy, đang nói trong điều kiện sử dụng bình thường mà bạn
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@vanlinh2905 Có mấy người dùng iPhone không ốp bạn ơi, 10 người dùng hết 9 thằng ốp rồi. Nên không lăn tăn lắm đâu.
Chỉ cần Apple là đẹp rồi, không wan tâm viền dày hay viền mỏng. Cạnh trầy cũng không sao, có ốp tất.
@vanlinh2905 Nó công bố 15W thì như vậy là đúng. Chứ nó có công bố 50W đâu ông =))
tyhn
CAO CẤP
9 tháng
Lần này có cải tiến
Anh theo em
không phải là hãng tiên phong nhưng khi Apple "định nghĩa lại" là sốt rần rần
@hoangle1979 Nội iPhone 11 pro max tôi xài cả năm ko dán kính mà ko có 1 vết xước. Chứng tỏ quá bá rồi. Giờ tới 12 thì Apple coi trọng người dùng quá. Ko cần thiết!
@see022 Mình xài iphone mà k dán kính bỏ túi quần là thấy xước lông mèo rồi, bạn hay vậy
@phamphong2709 Xài sao nói vậy . Apple chưa vô Việt Nam , nên tôi ko dc 1 đồng nào như ss đâu.
9500-ht
TÍCH CỰC
9 tháng
Chuẩn bị có trào lưu màn hình chống xước, ko cần dán MH. Và chuẩn bị có Android phone thiết kế “ vuông vuông sắc sắc”
@khanh_hikaru vuông sắc là quote từ chủ cmt trên nhé.
iPhone hoàn thiện tốt nhưng mấy con Android tầm trung thì lấy đâu ra hoàn thiện tốt mà đòi làm theo kiểu vuông này

và con 12 bo cong viền rồi mà vẫn cấn đều nhé =)) từ cuhiep trở đi còn bảo cấn
@vanlinh2905 Sony làm có ai quan tâm, nhưng từ giờ thì Apple đã tạo trend cạnh phẳng, chờ mà xem.
@vanlinh2905 12 này chỉ ko sắc như viền ip5 thôi chứ viền vuông thì sao êm tay bằng bo tròn của con 11 đc. Nhưng bù lại thì viền mỏng hơn, màn hình to hơn, cầm con 12 Pro màn 6.1” rất vừa tay mà màn cũng đủ dùng.
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@9500-ht Không Cấn đâu nhé bạn. Có cái ốp nào cạnh vuông đâu
conchott
TÍCH CỰC
9 tháng
Khác cái tên a e nhé. Còn lại là vẫn phải dán màn cho nó lành.
corning ưu ái apple quá 😁
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
9 tháng
@Nguyen N°5 Ẹc, ông ko nhận xét về Corning thì người ta tưởng ông dốt, ông nhận xét xong người ta kết luận đc luôn 😔
@TaKaMuRo Ông không chê ng.ta dốt thì tui chả để ý ông dốt hay khôn
Nhưng khi ông chê ng.ta dốt thì tui biết chắc ông cũng dốt 😂😂
9500-ht
TÍCH CỰC
9 tháng
@quangvu313 Và tôi biết bạn ntn
Khôn như mày :D
Nhìn mấy con iPhone 12 xong cứ có cảm giác điện thoại mình đang xài nó chạy chậm với bị lỗi gì đó không xác định rồi.
@thanh_nhan Lên đời ngay
@thanh_nhan chuẩn
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
9 tháng
@thanh_nhan 😁
@thanh_nhan Vợ thằng hàng xóm bao giờ cũng ngon hơn vợ mình. Dù nó có sứt môi, lồi rốn.
s89hd
TÍCH CỰC
9 tháng
Vẫn phải dán cường lực thoii
Corning làm chứ apple làm quái đâu mà bảo apple làm được, cười ỉa 🤣
@Hiệp K xin lỗi bạn chứ cái so sánh đấy là do anh kia viết, và tôi thấy nó khá hợp lý chứ ko phải thiếu iot đâu. Anh khôn hơn ai trong cuộc đời chưa mà gáy kinh thế
@If you dont mind Thím đọc tin thì thím biết lớp phủ của corning chứ cả triệu người đâu có biết và họ cũng đâu cần biết có lớp phủ hay k, và có thì của thằng nào làm. Nó ở trên chiếc iP thì nó là của iP, của táo sứt thôi.
Bày vẽ
raindal
TÍCH CỰC
9 tháng
@songoku_1206 Đấy mới có tình trạng người dùng ngu dốt. Toàn mấy người tôn vinh sự dốt nát của người dùng rồi đòi xã hội phải tốt lên. 🙆‍♂️
@If you dont mind Lý của iphân mà
IP12 đẹp quá
Hieu123z
TÍCH CỰC
9 tháng
khác tên
Gì thì cũng phải dán cường lực thôi. Màn phẳng dễ dán hơn đấy, khá khen cho Apple đã quay trở lại màn phẳng, chứ mình ngán màn cong lắm rồi.
@khanh_hikaru Thực ra mấy tấm dán ấy cũng không full keo được với mép cong đâu, kể cả loại cao cấp Jcpal. Họ phải dùng mánh khoé sơn đen phần viền để che đi phần hở keo tại mép. Màn phẳng thì có thể làm tấm dán trong suốt hoàn toàn, không viền đen.
@Eldimio Đúng rồi bạn. iPhone 12 màn phẳng mà nên dán lên sẽ đẹp hơn. Chứ iPhone 11 Pro nó có full đc ra hết viền đâu.
@khanh_hikaru Không những không full hết mà có tấm dán còn lẹm cả vào phần màn hình.
Nhiều người dán từ lúc mua máy, đến khi thay tấm cường lực mới ngớ người, hóa ra viền màn hình bị che đi 1 ít
@Sr_9x Mình dán tấm Nillkin thì ko bị lẹm vào phần màn hình chút nào. Muốn biết lẹm ko bạn chỉ cần mở Photos ra xem 1 tấm hình gạt nhẹ sang phải để coi mép trái có bị mất nội dung ko là biết ngay.
Màn hình điện thoại gắn kính sapphire được không nhỉ ?
vnv88
TÍCH CỰC
9 tháng
@makeitmine HTC U Ultra có mặt kính sapphire đấy bác.
@makeitmine Mấy con máy hàn kyocera đấy, ngày xưa ko đục đc lỗ với rơi cũng vỡ tuốt, xước thì ko rõ lắm vì vỡ màn ko có phụ kiện thay quăng luôn rồi D.
@makeitmine dc, nhưng họ chưa giải quyết dc vấn đề giòn của kính sapphire. độ cứng càng cao càng dễ rơi vỡ. nên kính đấy chỉ dùng cho màn hình nhỏ như đồng hồ hay camera thì dc. chứ to rớt dễ vỡ lắm, thay càng đắt nữa.
@Gabriel le Vertu hiện tại đang sài, ko thấy gì cả
linhnam
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Có đồng chí nào review bị cắt đứt tay khi cầm IP12 kìa. Không bít có phải fake ko?
@linhnam Bên khựa thì phải
ĐẾN LÚC KHÔNG VỠ, KHÔNG TRẦY, KHÔNG THỂ PHÁ HỦY THÌ NGUY
l.duy96
ĐẠI BÀNG
9 tháng
thấy vài cái video kêu cứng thì cứng nhưng vẫn xước dăm nhỏ, hóng tinhte test
thấy phá ip12 dữ dội nhưng vẫn qua fđược 1 số bài. Cứng thiệt
tancantn
TÍCH CỰC
9 tháng
Ko dán là ăn cứt ngay, chả có gì ko thể xước cả
princez
TÍCH CỰC
9 tháng
@BlackBerryz Mình lúc đầu cũng nghĩ như bác, sau đó thì hối cmn hận luôn rồi. Dùng đủ các thể loại iphone galaxy trên trời dưới biển bốc phét chém gió đủ cả rồi. Chưa thấy máy nào chịu được rơi vỡ hoặc xước do bụi cát như quảng cáo cả.
@princez Vậy bác dùng dán cường lực thì rớt xuống khả năng nứt vỡ cũng cao, chưa kể dán màn hình cường lực sẽ làm giảm độ sướng khi trải nghiệm nữa.
@tancantn chìa khóa thì không xước chứ có cát trong túi là xước ngay. nhưng vẫn thích xài trần. 2 năm thay cái mới tính ra tháng tốn tầm <500k xài điện thoại thôi mà lăn tăn làm gì. sợ nó rơi vỡ thôi
tancantn
TÍCH CỰC
9 tháng
@Phuongkak Combo ốp UAG + cường lực Kingbull, đi theo năm tháng :v

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019