Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lọt sáng của máy phim

vocuc2008
8/11/2009 7:58Phản hồi: 5
Lọt sáng của máy phim
Em đua đòi theo các bác ngoài Hà Nội , mua 1 cái Praktica MTL3 , ống 58/2 về chụp , cuộn đầu hỏng hết do em ko biết cách lấy phim, cuộn thứ 2 rửa ra thì chỉ được 6 tấm . Chẳng hiểu sao ảnh cứ hồng hồng , đỏ đỏ , có vài ảnh bị những vệt sáng làm mất hết cả chi tiết. Em hỏi các bác bên VNPHOTO thì các bác bảo là máy của em bị lọt sáng . Bác nào rành về máy phim thì chỉ dẫn giúp em cách khắc phục với ạ ! Dưới đây là những ảnh mà em chụp được

Xin cảm ơn các bác ^^
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

olnica57
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy phim cũ lọt sáng là chuyện vặt. Nếu khéo tay bác dùng miếng nhung mịn ( ở vỏ phim mà các tiệm ảnh vứt đi ấy), dùng băng dính hai mặt mà dán vào các vị trí khe giữa nắp sau và thân máy. Đảm bảo kín bác à.
Lọt sáng thật. Cái này có thể chữa như cách Olnica57 nói. Hoặc bạn xem kỹ cách tháo lắp phim. Pratika MTL-3 khá cũ, hộc lắp phim ngược nên dễ bị tình trạng này. Có 1 điểm lưu ý nữa là lens Helios 44-2 của bạn có vẻ không còn tốt lắm.
Dạ vâng , bác binhpt nói rất chính xác ạ, cái lens ấy bị trầy khá nhiều và bị bụi bên trong nữa . Em dự định sẽ mua 1 con Canonet 28 , bác thấy có khả thi không ạ ....?
Canonnet 28 là 1 máy không có gì đặc biệt. Vì thị hiếu chơi máy phim đang trở lại nên giá của những chiếc máy thế này hiện đang lên 1 cách không hợp lý. Nếu muốn chơi film 1 cách nghiêm túc, nên đầu tư mua 1 bộ medium format mà chơi. Hoặc mua 1 bộ Minolta ngàm MD hoặc Nikon. Còn chỉ chơi cho vui thì giữa body Praktica MLT-3, mua thêm 1 - 2 cái lens còn tốt mà chơi tiếp tục cho đỡ tốn kém.
Em vừa ship hàng hồi sáng T_T .Phải chi dc đọc những dòng này của bác sớm hơn. Đành tự an ủi là máy chụp đẹp là do người vậy T_T

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019