Lựa chọn laptop tầm trung cho dân IT thinkpad hay dell?

Vistaa
26/11/2019 13:9Phản hồi: 43
Hiện tại em đang có nhu cầu mua laptop để phục vụ học IT tỏng 3-4 năm tiếp theo , em đang phân vân giữa con thinkpad T460S và con Dell latitude E5570 em đều mua cũ 2 con này giá tầm 12-13 triệu,
ko biết em nên chọn màn 15inh hay lấy sự mỏng nhẹ thiết kế đẹp hơn của con dell ạ, ( em sinh viên hay đi bộ nên trọng lượn 1.3kg của con thinkpad cũng là một điều em ưu ái) , tròn khi con dell em có thê mua option i5 6440 hq ạ khỏe hơn hẳn con i5 6300u của con thinkpad . Các bác có kinh nghiệm sử dụng tư vấn giúp em với ạ, em cảm ơn !
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Nên lấy con dell, mạnh hơn. Nhiều lúc cần cpu thì con dòng U chạy hơi lâu.
hungsisvn
TÍCH CỰC
4 năm
@dslkhodau chíp chỉ là một phần thôi nếu nặng thì hp còn dùng nhẹ pin lâu u cái chính bạn làm gì
@dslkhodau dạ em cũng nghiêng về con dell vì nó có màn 15.6inh, em cảm ơn bác,
nhưng con think pad có 1.3 kg em đang dùng con Hp đời tống 8440p 2.3kg chưa sạc mà mỏi lưng quá nên cứ đăng đo con thinkpad
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
@Vistaa Thứ nhất màn to hơn, thứ hai nếu làm backend nhiều lúc start 2 cái server local là vừa hết ram vừa hết cpu đó
Không biết bạn học về IT là học gì nhỉ? Chứ mình đi làm code rồi vẫn xài con HP chip U thôi vẫn oke đây, bắt đầu học lại IT từ khoảng năm rưỡi trở lại đây và dùng con lap ý từ lúc bắt đầu học. Của mình là HP 840 G2, bạn tham khảo xem. Còn tùy bạn học gì nữa như mình làm web con này đáp ứng vô tư rồi. Mình mua cũ đợt đấy có đâu 8 củ thì phải.
@alakazam1994 mình theo frontend bạn ơi, màn 14ich ngồi lâu có đau mắt lắm ko bác
@Vistaa Còn tùy "chất" màn hình, màn TF thì thôi rồi. Với mình thấy màn TF tránh xa trên mọi mặt trận
@Vistaa Mình làm Frontend đây bạn ơi, nhưng dự án hiện giờ của mình làm cả backend nữa (rails) và mình vẫn làm ngon lành nhé. Mình nghĩ con này chỉ khoai nếu mà làm ứng dụng kiểu android hay ios gì thôi chứ làm web thì vô tư bạn ạ. Giờ dự án người ta cũng dùng docker nhiều rồi nên laptop hay máy tính cá nhận cũng chịu tải bớt đi nhiều nữa.
kennyN73
TÍCH CỰC
4 năm
Dân I tờ mà phải đi nhờ tư vấn mua máy tính ???

Nên mua con thinkpad nhưng lấy dòng không có chữ S( Sờ lim) cấu hình sẽ mạnh hơn và pin dung lượng tốt hơn.
@kennyN73 mình đang tình mua T460S đó bạn, mình biết hết cái mình cần là chip khỏe ram nhiều, nhưng do kinh phí hạn hẹp nên mới phỉa hỏi các bác đã dùng rồi, nên xem đánh đổi cái gì lấy cái gì thì hơn thôi, chứ không phải là mình ko biết,
con dell mình hỏi cấu hình còn cao hơn cả con sờ lim ạ
@kennyN73 Dân IT thì không có nghĩa phần cứng nắm nhiều đâu bạn ạ, mình làm nhiều ông đến den 2 dev 3 rồi mà phần cứng lơ tơ mơ lắm, biết cơ bản thôi chứ sâu chả biết nhiều.
Thấy dell có vẻ ok hơn
@Ngothien123 dạ cảm ơn bác nhiều ạ
học IT nhưng quan trọng là ngành gì. Nếu suốt ngày code lệnh thì bàn phím của ThinkPad là đỉnh cao, tản nhiệt tốt mỗi tội lớp phủ nhung nhanh "xuống sắc", còn nếu cần cấu hình mạnh, không giữ gìn được thì chọn con Dell kia
@anhtuanngoc dạ mình tính theo frontend bác ạ, mà mình đắn do mỗi cái là màn 14inh ấy bác sợ ngồi lâu nó đau mắt,
Nếu mà là mình thì mình chọn Thinkpad. Nhưng bạn phải lựa được chỗ nào uy tín đảm bảo để mua, chứ nếu ko tin tưởng thì mua Dell an toàn hơn
@tiendung.exe bác thấy màn 14' của con thinkpad so với 15.6' của con dell thực tế sử dụng có khác nhau nhiều ko ạ, mình sợ màn 14 ngồi lâu nó mỏi mắt
@Vistaa Khác khá nhiều đó, nhưng SV hay mang máy đi lại chắc 14’ vẫn ổn.
Về cơ bản thì nên ưu tiên cấu hình cao hơn, ko bao giờ thừa cả. Nhưng còn tùy thuộc bạn định theo mảng nào. Nếu code nhẹ nhàng thì cơ bản con chip U kia cũng tạm dùng cho bạn độ 2-3 năm nữa. Lúc ấy đi làm rồi thì có thể suy nghĩ nâng cấp lên. Còn code nặng hơn, giả lập nhiều thì nên ưu tiên cấu hình cao hơn sau đỡ hối hận
@trantuananh1996 dạ con dell màn 15'6inh nên chắc mình sẽ lấy con dell
@Vistaa Màn hình thì tùy bạn thôi 😁 Mình dùng lap 14 inch, mà ở trên cty xài màn 24 inch, được 1 thời gian thì phải mua thêm cái màn 24 inch mang về dùng, bé quá ko chịu đc :D
đã mua cũ rồi mà còn cần dùng thêm 5 năm nữa thì tốt nhất ưu tiên cấu hình cao nhé.
@chuviet1991 dạ cảm ơn bác ạ
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
bây giờ mua mấy con win 3 năm sau quay lại lúc đi thực tập sẽ hối hận. khuyên thạt làm con macbook cũ đi
@Ioecmc Bạn chỉ ra giúp mình nó ngon hơn chỗ nào với
@Ioecmc Mình ko biết dự án của bạn lớn cỡ nào nhỉ 😃
@Ioecmc Dự án lớn tầm nào thì win nó ngon hơn mac vậy bác?
ddamme
TÍCH CỰC
4 năm
@Ioecmc haiz
peh0299
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lấy Dell là ngon rồi bác ạ.
@peh0299 dạ cảm ơn bác nha bác ơi
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
Học frontend thì con 460s là ngon rồi, chip U vẫn cày front tốt. Màn 14 inch với 15.6 inch khi code cũng chẳng có bao nhiêu khác biệt đâu. Muốn tận hưởng cảm giác code tốt thì cố gắng mua thêm cái màn rời tầm 24 inch mà gắn vào nhé.
@KMIL307 DẠ, mình cứ lo nó chạy ko đủ ấy do có i5 6300U 2 nhân 4 luồng thôi
hienrossi
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu cố thêm được thì ráng hốt em HP này đi bạn.
HP Pavilion 15-cs1044TX | i5-8265U | 4GB DDR4 | HDD 1TB 5400rpm + SSD 128GB | VGA NVIDIA GeForce MX130 2GB GDDR5 + Intel UHD Graphics 620| 15.6" FHD (1920 x 1080) Anti-Glare | Win10
Theo mình thì mua dòng Dell Đi bạn. không phải vì thương hiệu đâu, nhưng nói đúng là cái độ trâu bò của Dell nó rất tuyệt với, thứ 2 là khả năng nâng cấp của nó rất ok.
Nếu chọn DELL dòng G-Series (G3/G5/G7) phân khúc gaming cho mục đích chơi game và cả lập trình. Mình thường chơi một số game cũ như là Mu Online, HKGH,... Bên cạnh đó lập trình với Visual Studio 2019, Visual Studio Code. Thì dòng G-Series này có bị tình trạng nóng bề mặt vỏ trong (bề mặt bàn phím và vùng lớp vỏ lân cận) lúc đang lập trình ? hoặc lúc đang "để auto treo máy trong game" và vừa lập trình hay không mọi người ơi ?
Vì mình đặt 2 bàn tay trên lớp vỏ để gõ phím nếu nhiệt độ đủ nóng để làm nóng lớp vỏ trong của máy thì không tốt cho 2 tay lắm ạ. mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp mình. 😁
@Sang Nguyễn IT Lenovo đi b, làm em Legion đẹp, mạnh, rẻ
mua chip U đời 6 2 nhân 4 luồng đó xong đừng có mà khóc nếu code và chạy máy ảo
đây đời 8 4 nhân 8 luồng thinkpad X380 chỉ lướt web thôi mà còn chán đây này, mua ko để lại cho 13tr 0978 106 552 zalo
Mình vote cho Dell
DTZ LAPTOP
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có 1 điều bác nên lưu ý là đồ thay thế của em thinkpad t460s khá mắc tiền nhé, dell e5570 thì quá thông dụng rẻ tiền và dễ kiếm. Còn ưu điểm thì thinkpad t460s khá nhiều ưu điểm hơn vì nó là dòng cao cấp hơn so vs dell 5570 mà. Phím oke hơn, mỏng nhẹ máy chạy mát hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019