Lựa chọn Micro và sự ảnh hưởng đến chất giọng của Thầy Cô Dạy Online

pro-k
15/3/2022 5:54Phản hồi: 163

Xem nhanh

1. Cập nhật: mình sửa lại tiêu đề và và hình đại diện khi có quá nhiều sự khó chịu từ các anh em.

2. Việc suy nghĩ cá nhân mình nó vẫn là cá nhân mình sẽ giữ riêng, bài này, đề tài này, video này mình làm vì những thứ mình muốn làm cho những người theo đuổi nghiệp dạy và cái nhìn về sự khác nhau khi dạy online qua giọng nói.

3. Nếu đây là điều tốt thì cần tiếp cận một cách tốt hơn, những tranh luận chỉ trích cho một cái tiêu đề là lỗi của mình và nó không phải là điều mình muốn hướng tới.

4. Gạch đá mình vẫn nhận, chỗ cần tiếp thu sẽ tiếp thu, và đương nhiên mình vẫn làm tiếp những chia sẻ, sức tới đâu biết tới đâu chơi tới đó, còn quan điểm riêng thì vẫn giữ nguyên, tém gọn lại để ko phải biến thành tranh cãi trong khi mục tiêu là chia sẻ.

5. Lời mở

6. Các dạng của Microphone mà ta có thể mua được trong tầm giá

7. Microphone sẵn trên laptop: Apple có lẻ là hãng làm điều này khá ổn nhưng vẫn chỉ cố gắng giảm noise chứ không thể làm giọng nói hay hơn

8. Microphone đi kèm tai nghe đa dụng: loại này thường được tặng kèm khi mua ĐT hoặc tai nghe nhạc, chất lượng cũng khá là hên xui

9. Microphone dạng headset dành riêng cho tổng đài viên

10. Microphone USB dành cho Streamer và các hoạt động thu âm tại nhà

11. Microphone của phòng họp vừa và nhỏ

12. Microphone điều tiết và thông báo

13. Microphone quay phim có cổng cắm 3.5mm

14. Microphone chuyên nghiệp cổng cắm XLR và Audio interface cùng các jack cắm XLR

15. Khử noise và Tạp Âm khi dạy học online

16. Với Micrphone xài USB

17. Với microphone xài các jack 3.5 hay micro có sẵn theo laptop:

18. Với Microphone xài cổng XLR

19. Tổng kết

Lựa chọn Micro và sự ảnh hưởng đến chất giọng của Thầy Cô Dạy Online

Cập nhật: mình sửa lại tiêu đề và và hình đại diện khi có quá nhiều sự khó chịu từ các anh em.

Việc suy nghĩ cá nhân mình nó vẫn là cá nhân mình sẽ giữ riêng, bài này, đề tài này, video này mình làm vì những thứ mình muốn làm cho những người theo đuổi nghiệp dạy và cái nhìn về sự khác nhau khi dạy online qua giọng nói.

Nếu đây là điều tốt thì cần tiếp cận một cách tốt hơn, những tranh luận chỉ trích cho một cái tiêu đề là lỗi của mình và nó không phải là điều mình muốn hướng tới.

Gạch đá mình vẫn nhận, chỗ cần tiếp thu sẽ tiếp thu, và đương nhiên mình vẫn làm tiếp những chia sẻ, sức tới đâu biết tới đâu chơi tới đó, còn quan điểm riêng thì vẫn giữ nguyên, tém gọn lại để ko phải biến thành tranh cãi trong khi mục tiêu là chia sẻ.

Cám ơn anh em đã gạch đá, mình nhặt không sót viên nào, trân trọng từng viên.

Lời mở

“HỌC ONLINE NGƯỜI HỌC CÓ THỂ KHÔNG CẦN CHỨ NGƯỜI DẠY CÓ PHẢI CẦN 1 CÁI MICROPHONE TỐT”

mời bạn xem video, nghe câu chuyện cho dễ hình dung

Chúng ta bất thình lình dính đại dịch, dạy và học online nó trở nên phổ biến đến mức cần phải phổ thông hóa, chẳng qua là chuyện phải làm nhưng không phải thầy cô nào cũng trong trạng thái sẵn sàng.

Ngoài kiến thức thì việc dạy học nó còn cần đến rất nhiều sự uy nghiêm của thầy cô đến từ tác phong, ngoại hình, bộ đồ và đương nhiên là cả GIỌNG NÓI

Việc học online của một nước đông dân như Việt Nam nó buộc phải triển khai thật nhanh chỉ để “kịp tiến độ” nhưng đáng tiếc nó lại đơn giản hóa và bỏ qua phần hình ảnh và âm thanh của chính những người thầy.

đôi khi mình vô tình xem và nghe vài tiết học online mình cũng thấy thương nhiều thầy cô nhất là những thầy cô lớn tuổi, đáng lẽ ở cái tuổi mà sự tôn nghiêm đi cùng kiến thức thì giờ phải loay hoay với cái Webcam không rõ ràng lắm và giọng nói có khi là tiếng được tiếng mất, giọng nó nó mỏng lét chói tai, trong khi ở ngoài đời thì là quá nghiêm chỉnh.

Các dạng của Microphone mà ta có thể mua được trong tầm giá

Microphone sẵn trên laptop: Apple có lẻ là hãng làm điều này khá ổn nhưng vẫn chỉ cố gắng giảm noise chứ không thể làm giọng nói hay hơn

nhưng rõ ràng là apple làm khá tốt nếu không muốn nói là tốt nhất nhì.

Microphone đi kèm tai nghe đa dụng: loại này thường được tặng kèm khi mua ĐT hoặc tai nghe nhạc, chất lượng cũng khá là hên xui

Microphone dạng headset dành riêng cho tổng đài viên

Quảng cáo

Đây là giải pháp tốt nhất, có giá thành rẻ mà chất lượng thì quá tốt so với chi phí bỏ ra, mọi ngươi xem trong video minh họa ở trên sẽ thấy rõ điều đó.

mình đang xài Sennheiser PC 3 Chat và có thể nói nó là giải pháp hoàn hảo khi chi phí chỉ 650 nghìn mà yên tâm cực kì, chưa kể là do được thiết kế cho tổng đài viên nên nó đeo rất thoải mái, có thể đeo liên tục hàng chục giờ mà vẫn dễ chịu.

Microphone USB dành cho Streamer và các hoạt động thu âm tại nhà

Những micro xài USB nó có thể khá tương đồng với một số micro chuyên nghiệp giá đắt thường tập trung khoảng 2-4tr là rất tốt rồi, khó mà làm giá cao hơn, giá cao nhất mình từng thấy là 499
Đây là Apogee Hype Mic, chiếc micro USB có chất lượng rất cao.

Quảng cáo

mình thì đang xài Blue Yeti Pro tầm 7tr5

Các miircro USB nó đã có luôn bộ chuyển đổi ADC (analog → digital) và PreAmp để khuếch đại tín hiệu âm thanh và cả các mạch xử lý tín hiệu nếu là micro đắt tiền, nó cho ra âm thanh digital sẵn luôn

Microphone của phòng họp vừa và nhỏ

loại này thì thường không rẻ mà rẻ thì không dùng được ở nhà vì nó đòi hỏi môi trường phòng họp cách âm, nó hợp với việc học nhóm hơn là cho các thầy cô dùng.

Microphone điều tiết và thông báo

Các micro này thường năm trong nhà xưởng, bệnh viện, công sở để thông báo, nó đảm bảo tiếng sạch, không noise, rõ, to nhưng có thể bị méo tiếng

Microphone quay phim có cổng cắm 3.5mm

Những loại này nó có thể xài pin hoặc xài nguồn của chính cổng 3.5 của Laptop, máy ảnh, máy tính, đặc điểm của các micro này là đa dạng và giá cả cũng phong phú luôn, dễ dùng.

nhung có một điều phải nói là chi phí để mua nó nếu dùng các micro chuyên cho dạy học thì nó luôn có chất lượng giọng nói không thể nào bằng được.

như mình vẫn xài Sennheiser MKE 200 và MKE 400 để cho hoạt động dạy học online vì đơn giản là mình có sẵn chứ vói chi phí đó nếu mua Micro USB thì nó sẽ hiệu quả hơn.

Microphone chuyên nghiệp cổng cắm XLR và Audio interface cùng các jack cắm XLR

Với trường hợp này thì chúng ta buộc phải cần có các Audio interface (soundcard) thậm chí một số trường hợp các anh chị thầy cô muốn đầu tư tới nóc thì cần phải có thêm cả PreAmp để kéo những micro xịn như Shure SM7B hay DragonFly, Hummingbird như mình đang xài.

Với cách làm này thì chi phí là vô chừng, rẻ nhất có thể là tầm 5tr (là đồ của Mỹ chứ mấy đồ Tàu tầm 2tr 3tr là cỏ đủ cả Micro lẫn Audio interface luôn đấy chứ)

với giải pháp này thì thường là chúng ta cần phải mua dây cắm riêng, micro xịn bán không kèm dây cắm bao giờ.

nhưng đổi lại cách làm này nó đáng.

Khử noise và Tạp Âm khi dạy học online

nghe dến đây thì cách thầy cô tường là gì đó cao siêu nhưng thực tế thì lại vô cùng đơn giản

Với Micrphone xài USB

vói các microphone USB thì thường hãng đã tích hợp hết rồi nên cắm vô là xài không phài suy nghĩ nhiều, đọc hướng dẫn sử dụng một chút là xài được.

Với microphone xài các jack 3.5 hay micro có sẵn theo laptop:

Chúng ta phải phụ thuộc vào phần mềm dạy học online, thường thì các bên lập trình ra phần mềm họp trực tuyến hay dạy học online sẽ có tính năng khử noise lọc tạp âm, làm rõ tiếng và NÓ LÀM MÉO TIẾNG, MẤT CHỮ CŨNG NHƯ LÀ ÂM THANH DỞ LẮM ( xem trong video sẽ có mình họa)

Với Microphone xài cổng XLR

trường hợp này lại dễ vô cùng, microphone nó có 2 dạng phổ biến Condenser và Dynamic ( còn dạng Ribbon nữa mà cái này của ca sĩ và nhạc sĩ cực kì đắt khó xài nên bỏ qua đi).

Microphone Dynamic tự nó đã có thể lọc tạp âm và chống nhiễu khá tốt (tham khảo thêm trong video)

Microphone Condenser thì cần một chút hiểu biết để có thể sử dụng thì cũng khử được noise, hạn chế tạp âm và đương nhiên là giọng rất hay.

Tổng kết

Thầy giỏi tất nhiên phải có kiến thức hay, nhưng một chiếc microphone xịn là công cụ truyền tải kiến thức tốt hơn nhất là khi đại dịch nó vẫn còn đó, đáng lẽ mình phải làm bài này sớm hơn 1 năm mới đúng.

Cám ơn anh em đã xem đến tận chỗ này.
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

UPDATE: Chủ topic đã thay đổi tiêu đề cũng như định hướng của bài viết về việc lựa chọn micro ảnh hưởng đến chất giọng của thầy cô dạy online nên bình luận cũ của mình không còn liên quan. Bình luận phía dưới đây của mình là về bài viết cũ: Tôn nghiêm của người thầy và lựa chọn micro khi dạy online"

Thưa bạn, bạn có con học online không? Tôn nghiêm người thầy hay micro méo liên quan gì đến nhau, nhà mình 2 con học online, thầy dùng máy tính cũ, tiếng không trong, cam không nét, nhưng cả nhà ai cũng quý thầy, cả lớp phụ huynh lập nhóm riêng nói chuyện năm nay may mắn được học thầy, vì:
- cái tâm lúc dạy học, nó là từ từng lời nói với học sinh, từng chữ từng câu lúc dạy học.
- cái tận tâm của thầy nó nằm ở từng tin nhắn gởi phụ huynh nói về kết quả học của con.

Thầy dùng mic hay, cam xịn mà vô tâm thì cũng next.

Bớt nổ dùm cái.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@dominhhong Bạn muốn nhận xét người khác thì bạn xem cho đủ, bạn chả xem bạn chẳng có cơ sở gì để nói.

Cho đến thời điểm hiện tại bạn vẫn không xem mà vẫn hỏi về quan điểm cùng với chuyện bạn không hiểu rõ về một số từ thì bạn à tôi nói thẳng bạn không có đủ tư cách và kiến thức để đánh giá hay tranh luận tiếp theo nữa bạn ơi.

Bạn có quyền nói bất cứ thứ gì bạn thích nói nhưng bạn đừng ảo tưởng bạn đủ khả năng bình luận adua theo người khác.

Thật ra đến thời điểm này bạn không tôn trọng vì bạn bộc lộ điểm kém bị tôi chỉ thẳng mặt thôi.

Bạn giống cái loại học sinh đi học đến lớp không học bài bị điểm thấp lại đổ lỗi thầy cô dạy kém.

Bạn muốn nói gì về quan điểm lẫn tranh luận thì coi hết đi rồi mới dc lên tiếng bạn ạ bạn chỉ coi tới tiêu đề chưa đủ.
dominhhong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pro-k Cái tít ban đầu là rác, nên ko đáng xem.

Sau này, còn lộ ra việc bất nhất, lươn lẹo thì càng không đáng xem.

Ở đây chỉ nói về cái tít và thói lèo lá trong câu từ, chứ tôi ko nói về nội dung.

Một cái tít rác + sự lươn lẹo lèo lá, mà cứ muốn người khác phải xem nội dung ư
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@dominhhong "Không nói về nội dung" thì bạn hỏi việc làm rõ quan điểm để làm gì.

Bạn hỏi tôi trả lời đầy đủ nội dung, bạn không đọc nhưng liên tục tỏ thái độ, trong khi tôi ghi rất rõ cái gì đã thay đổi và cái gì giữ nguyên nội dung.

Bạn như kiểu học sinh tiểu học nhưng cứ cố bình phẩm SGK cấp 3, dù SGK cấp 3 có cần phải hiệu chỉnh nhưng bạn chưa đủ tuổi để lên tiếng bạn ơi.

Bạn cứ xem hết nội dung video, nó sẽ giải đáp toàn bộ thắc mắc của bạn, ít nhất bạn sẽ có đủ cơ sở để nói chuyện tiếp, chứ như hiện tại thì rõ ràng tôi có những cái dở rồi và tôi cố gắng fix rồi còn bạn thì đang không đủ tư cách nhận định tôi
Bớt vật chất đi cha. Đồ xịn đồ ngon là có tâm là có chất lượng rồi làm thợ dạy cao cấp tính tiền cao cấp ah. Cái tâm của ng thầy là thương yêu học trò như con mình, truyền đạt mọi cái tốt nhất cho trò bằng nhiệt huyết, bằng tất cả những gì tốt nhất của ng thầy. Nhiều thầy rất nghèo vậy chất nhưng mà dạy học trò rất tuyệt vời.
Ifanroisao
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_satria Cha nội này hay triết lý ba xu dông dài vớ vẩn câu view thôi. Đa phần mấy cái nội dung với chủ đề chả liên quan mẹ gì nhau. Tốt nhất chụp hình đẹp quay phim hay chỉ nên làm đúng chuyên môn,dốt văn đừng có làm màu vớ vẩn làm gì. Đọc chỉ phản cảm
@Ifanroisao Thấy kiểu ta đây. Xem thường ng khác. Ko biết đc bao nhiêu. Vớ va vớ vẩn nên chả bao giờ coi gì của ổng.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Lương tháng được vài triệu mua cái micro hết 6tr5. Giật cái title câu view quảng cáo. 😔
angel2706
TÍCH CỰC
2 năm
Chốt lại Microphone dạng headset dành riêng cho tổng đài viên là ok nhất về tầm giá và chất lượng vì phần lớn các thầy cô lương thấp tiền đâu mà mua mic 7-10tr. 😔(
ronanh
TÍCH CỰC
2 năm
Riêng mấy bài ông khá thích vì chăm chút trong nội dung và trải nghiệm đầy đủ, tìm hiểu đến nơi đến chốn, có luôn chút cá tính riêng cho bài, hehe. Vớt vát được phần “tinh” của đám mod lau hau đọc mất cả vị
minoan
CAO CẤP
2 năm
@ronanh chưa đọc nội dung nhưng đảm bảo nội dung cũng ngu như cái tít, anh em ko nên phí thời gian
hunggh
CAO CẤP
2 năm
khuyên bạn khi dạy online cho các cháu nên đổi góc camera ra trước và thẳng với mặt, khi đó nhìn một người thầy sẽ nghiêm túc và tôn nghiêm hơn nhiều, nhìn nghiêng thế này nhìn hơi ớn, làm vê lốc thì còn được
Bài viết giật tít bậy bạ! Tôn nghiêm của người thầy có được là do nhân cách, do cái tâm, do trình độ,... của người thầy! Không phải do cái micphone của thớt nhá nhá!!!
@Cậu 3 đào hoa Đồng ý với b!
@Ifanroisao Chính xác 😃
honghoavi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cậu 3 đào hoa Chuẩn 😃
@pro-k Cái tâm của ông là có tiền =)) Nói mẹ ra thế cho nhanh là ông lấy vật chất ông đi đo lương tâm của giáo viên =))
Nữa lại câu chuyện cái mic nữa , bữa giờ 2 bài đều kéo về cái mic này , bài kêu gọi mua đồ apple k mang lại hạnh fuck nữa , khổ quá , biết mic xịn mic ngon rồi ,
Ifanroisao
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanglong0712 Cái đó gọi là chơi “đồ” riết bị lậm đó
thuong911
TÍCH CỰC
2 năm
Giờ mới biết tôn nghiêm dính đến mic
nlht
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy bài của bác này nâng cao quan điểm max level.
Lần trước là bài ko mua đò apple là hạnh phúc gì đó thay vào đó là mua micro cho sướng (đại khái thế)
Giờ là bài micro nâng tầm tôn nghiêm.
🤣🤣🤣
@nlht Chắc bán micro
Cười vô mặt
@nlht Thế thì tôn nghiêm của người dùng công nghệ là phải mua cái xịn nhất, phải mua cả đồ apple mới có tôn nghiêm =))) Với người bình thường đã bắt người ta dùng đồ xịn rồi cơ mà. Chê ỏng chê eo. Các thầy, các cháu, có đồ dùng là tốt rồi. Mình cũng mang cho bộ máy tính cũ cho bác để cho cháu học. Cho màn hình cho cậu nhân viên cho con trai học là thấy sướng rồi. Có phải ai cũng có điều kiện mà đầu tư xịn nhất đâu. Mic, rồi uh đến cam, rồi uh máy cũng phải nhanh. rồi uh internet phát tốc độ cao, xong lại có 3G dự phòng,.... thì mới tôn nghiêm chắc.
tigerboy
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết giật tít quá, nên chọn tiêu đề nhẹ nhàng hơn như Review microphone cho việc dạy và học online. Lôi tôn nghiêm của thầy cô vào cho dân tình chửi đúng rồi.
rungvang
TÍCH CỰC
2 năm
trông cái hình mặt ngầu mặc vest ở trên mạnh dán đoán thầy này dạy môn đa cấp
vodanh_tk
TÍCH CỰC
2 năm
Cái tiêu đề có vẻ hơi quá đà, nhưng nếu ta thực sự nghe, đọc và hiểu của ý của người nói thì thấy luôn là họ chỉ có ý tốt về việc giới thiệu một số loại micro giúp chất lượng bài giảng tốt hơn và không có ý gì về việc tôn nghiêm liên quan đến cái tâm hay kiến thức cả.
Chất lượng bài viết và nội dung video của pro-k trước nay luôn rất tốt, tốt hơn tương đối so với mặt bằng chung của các mod tinhte.
Mình quay clip toàn thu âm trực tiếp bằng iphone, mà thấy nhiều người khen giọng hay thế, ngoài đời thì giọng mình tự nhận thấy là như cớt =))

Tech Dreamer
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình ủng hộ chuyện tốt gỗ tốt cả nước sơn. Thầy giỏi, dạy tận tuỵ, có tâm, đấy là tốt gỗ. Nhưng cách thức trình bày, âm thanh, hình ảnh tốt thì càng làm cho giờ học hiệu quả hơn, hấp dẫn hơn. Vậy là vừa tốt gỗ vừa tốt cả nước sơn. Nếu có điều kiện thì nên làm vậy. Nếu không có điều kiện thì đành chịu.
@Tech Dreamer Bạn nói đúng, chứ đưa cái tôn nghiêm gì đó vào tôi thấy không phù hợp
Bạn này đầu tư ác nhỉ. Không chơi đồ Apple nữa nhưng lại chơi đồ âm thanh có khi còn tốn kém hơn ấy chứ
Mấy ông MOD cho đăng bài này là để tặng chủ thớt gạch đá thôi. Nhìn tích cực thì bạn ấy cũng đã chăm chút rất nhiều cho bài viết, bạn nào đọc thì sẽ có thêm nhiều thông tin về micro. Tuy vậy cách đặt tên bài viết như vậy là không liên quan, cũng nên cầu thị lắng nghe mọi người. Chứ phong cách của bạn, thì chắc không dễ gì nghe người khác đâu.
Đồng ý là bài của bạn này chia sẻ rất đầu tư, nhưng đừng chạy theo kiểu giật tít để kéo view như bao kênh khác, khi mình có kinh nghiệm chia sẻ có có tâm nữa thì sẽ dần có nhiều người xem...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019