Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lựa chọn nào cho laptop sinh viên loanh quanh 15 triệu?

Claw
21/10/2020 4:11Phản hồi: 11
Lựa chọn nào cho laptop sinh viên loanh quanh 15 triệu?
Nhân anh chị em bàn luận khá sôi nổi về vấn đề lựa chọn laptop cho sinh viên, mình cũng xin đưa ra 5 lựa chọn ở tầm giá 15 triệu của bản thân. Mình sẽ bỏ qua các deal đặt hàng ship từ nước khác về - đó không phải là những lựa chọn dành cho đại chúng, thay vào đó, mình sẽ đưa ra lựa chọn với mức giá chính hãng cộng với việc hàng sẽ sẵn có ở các hệ thống cửa hàng lớn. Đấy là tiền đề cho bài viết này. Tất cả giá cả mình tra ngay thời điểm viết bài, ngày 21 tháng 10 năm 2020.

Nói về laptop dành cho sinh viên, mình cảm thấy nhu cầu về chất lượng, chủng loại khá đa dạng, chủ yếu là do sinh viên chúng ta đến từ nhiều ngành học khác nhau, có những ngành học không cần năng lực xử lý cao lắm (dĩ nhiên các bạn học những ngành ấy nếu có máy mạnh thì cũng không nề hà gì), nhưng lại có những bạn có yêu cầu rất cao, lấy 1 ví dụ nho nhỏ là những bạn học sâu về Mạng máy tính, cần ảo hoá và giả lập hệ thống mạng trên máy tính của mình. Tuy nhiên, tựu chung lại là sinh viên thường mang máy đi và về, không gian làm việc đa dạng, chẳng hạn trong phòng, ngoài trời, có chỗ cắm điện hoặc không, ... Mục tiêu của mình là máy phải đủ mạnh và bền để dùng trong toàn bộ thời gian học (mình tạm lấy 1 mốc là 4 năm), càng nhẹ nhàng càng tốt, thời gian dùng pin càng lâu càng tốt, độ sáng và chất lượng màn hình càng cao càng tốt, và dĩ nhiên, năng lực CPU càng cao càng tốt.

Và sau đây là những lựa chọn của mình.

1. Lenovo IdeaPad Flex 5 14ARE05/Ryzen 5 4500U/8GB/512GB/14.0"FHD Touch/Pen/Win 10

Mức giá: 14.590.000 đồng

Một lựa chọn đáng giá ở tầm giá này. APU di động Ryzen 4000 đã được chứng minh là sự lựa chọn vượt trội so với những lựa chọn đang có từ Intel: mạnh hơn, mát hơn (bản thân CPU thôi, còn máy mát hay không thì lại còn tuỳ vào chất lượng hệ thống tản nhiệt của laptop - 1 cách tổng thể), và tiêu thụ điện năng hiệu quả hơn. Chiếc Flex 5 này chạy Ryzen 5 4500U, một lựa chọn tầm trung đáng giá hỗ trợ 6 nhân 6 luồng. Đừng nhắc đến Core i5 Mobile. Ryzen 5 4500U chạy ở 19W có điểm Cinebench R20 tốt hơn Core i7-10710U chạy ở 25W trên cả điểm đơn nhân và đa nhân. Nếu đẩy lên, chạy ở 26W, điểm số của em CPU này sẽ vượt qua cả điểm đơn nhân và đa nhân của Core i7-8750H chạy ở 45W.

Các bạn sẽ không phải lo lắng về chất lượng build của laptop Lenovo nói chung. Máy cứng cáp, chất lượng.

Một điểm cộng nữa là máy này có màn hình gập xoay 360 độ và cảm ứng, tiện cho việc trao đổi, làm việc như 1 tablet nếu muốn. Bên cạnh đó, chip đồ hoạ Vega 6 cũng sẽ là giải pháp trội hơn những gì đồ hoạ tích hợp Intel mang lại cho các bạn nào muốn giải trí bằng 1 số game nhẹ nhàng. Về lưu trữ, 512 GB M2 NVMe SSD có lẽ không có gì để phàn nàn ở tầm giá này. Về pin, test của PCMag cho thấy pin có thể chạy cả ngày. Thử nghiệm chạy video 720p loop liên tục của họ cho số giờ dùng pin của chiếc laptop này là hơn 16 giờ.

Điểm yếu? Độ sáng 250 nit của màn hình có thể là không đủ với một số bạn. Nếu chưa từng xem qua, hãy ra shop xem tận mắt rồi quyết định nhé. Lưu ý cuối cùng là 8GB RAM của máy chạy kênh đôi và được hàn chết. Không có con đường nào để nâng cấp RAM. Một mặt mình cho là 8GB RAM sẽ đủ cho hầu hết tác vụ bình thường trong 4 năm tới, mặt khác, những bạn cần ảo hoá chạy nhiều máy ảo cùng lúc, lập trình di động hoặc những tác vụ khác cần nhiều RAM có thể sẽ phải đến với những lựa chọn khác cho phép nâng cấp lên 16GB RAM hoặc hơn - khả năng cao là máy sẽ ở tầm giá cao hơn.

2. Lenovo IdeaPad Slim 3 14ARE07 (81W3005AVN)/Ryzen 7 4700U/8GB/512GB SSD PCIe/Radeon Graphics/Win 10

Mức giá: 15.199.000 đồng

Mình nhận ra là nếu chỉ lấy mốc giá đúng 15 triệu đổ lại, mình có thể bỏ sót vài lựa chọn tốt nếu chúng ta chỉ bỏ thêm vài ba trăm ngàn đồng. Đó là trường hợp của chiếc laptop số 2 trong bài này. Nặng tầm 1.6kg, ngang với cân nặng của lựa chọn đánh số 1 trong bài, đây là một chiếc laptop phù hợp để các bạn sinh viên mang đi mang lại trong ngày đi học của mình. Tin mình đi, mình đã và đang phải mang vác trên vai 1 chiếc laptop 2.6kg không kể phụ kiện. Tình thế hiện nay của mình là chiếc laptop này không hư hỏng gì và vẫn đang được việc nên mình vẫn dùng nó, còn thì, nói thật, nó nặng quá sức. Đừng sai lầm giống mình 😁

Quảng cáo

BXL của chiếc này là Ryzen 7 4700U 8 nhân 8 luồng. BXL này dễ dàng đánh bại Intel Core i7-1065G7 (Ice Lake, 4 nhân, 3.9 GHz) ở các tác vụ đa luồng. Theo chỉ số Performance Rating (CB R15 + R20 + 7-Zip + X265 + Blender + 3DM11 CPU) của notebookcheck.net, Ryzen 7 4700U sẽ có điểm số ngang với Intel Core i7-8750H, thua Intel Core i7-9750H 6%, và thua AMD Ryzen 5 4600H 7%.

Về RAM, 4GB sẽ được hàn chết trên bo mạch, 4GB còn lại gắn trên 1 slot - mở ra khả năng nâng cấp dung lượng cho những ai cần.

Những điểm mạnh khác của dòng máy dùng chip Renoir vẫn giữ nguyên: đồ hoạ tích hợp mạnh, thời gian dùng pin. năng lực xử lý mạnh mẽ.

3. Asus Vivobook M433IA EB339T/Ryzen 5 4500U/8GB/512GB SSD PCIe/Radeon Graphics/Win 10

Mức giá: 15.399.000 đồng

Với những bạn nào thích máy còn màn hình viền mỏng, thiết kế sexy, những lựa chọn bên trên của Lenovo có thể không thỏa mãn bạn được. Có những người sẵn sàng đánh đổi một chút hiệu năng để tăng thêm một chút sự vừa mắt, tính tiện lợi, ... Tuy nhiên, với lựa chọn số 3 này của mình, sự đánh đổi về hiệu năng là hầu như không có. Vẫn chip Ryzen 4000 thời thượng, vẫn RAM 8GB, SSD dung lượng cao, đồ hoạ tốt, Windows bản quyền.

Quảng cáo

Nếu các bạn dò các lựa chọn ở tầm giá 15 triệu này, bạn sẽ thấy các cấu hình dùng RAM 4GB và/hoặc SSD dung lượng thấp hơn 512GB là rất nhiều.

Điểm trừ của chiếc máy này có lẽ là ở điểm chất lượng build - khó sánh ngang Lenovo được, cũng như việc RAM 8GB hàn chết - với những ai cảm thấy 8GB vẫn là chưa đủ và muốn có đường nâng cấp sau này. Nếu bạn sẵn lòng bỏ thêm vài trăm ngàn đồng nữa, cũng chiếc máy Vivobook tương tự thế này nhưng ở tầm giá 15.700.000 đồng sẽ có khe RAM để nâng cấp về sau.

4. HP Pavilion 15 cs3012TU (8QP30PA)/Core i5-1035G1/8GB/512GB SSD PCIe/VGA Intel/Win 10/Full HD IPS

Mức giá: 15.250.000 đồng

Nếu bạn ưa thích BXL Intel, thích một chiếc laptop màn hình to hơn 14" cộng với việc nó vẫn đủ nhẹ để mang đi một cách thoải mái, đây có lẽ là lựa chọn khả dĩ ở tầm giá này. HP Pavilion đã là một thương hiệu chất lượng từ đó đến giờ - mua nó sẽ không phải là sai lầm. Mình định không so sánh hiệu năng của chiếc CPU trong máy này với các CPU Ryzen 4000 - làm gì cũng phải có chút lòng nhân từ chứ. Tuy nhiên, khi tra kết quả trên cpu-monkey.com thì cũng không đến nỗi thua sút lắm. Điểm đơn nhân CB R20 thì i5-1035G1 thấp hơn Ryzen 4500U khoảng 6%; còn điểm đa nhân thì cách xa hơn một chút, đại diện đến từ Intel thua "chỉ" 20%. Nhưng khi mua một chiếc laptop, hiệu năng CPU chỉ là một khía cạnh của bài toán, các bạn nhỉ. Còn những điều quan trọng khác, chẳng hạn nhìn ưa mắt không, cảm giác bấm phím thế nào, màu sắc nhìn yêu không, ... Về những khoản này, nhiều người sẽ hài lòng với chiếc laptop này.

Chúng ta vẫn sẽ có 8GB RAM, dung lượng SSD ngon lành cộng với VGA Intel tích hợp xem phim tốt - chơi game nhẹ tạm được. Muốn một chiếc máy có thể chơi game tốt trong tầm giá? Hãy đến với lựa chọn 5.

5. Acer Aspire 7 A715 41G R8KQ (Q8DSV.001)/Ryzen 5 3550H/8GB/256GB SSD PCIe/GTX1650 4GB GDDR6/Win 10/Full HD IPS/LED Key/Finger

Mức giá: 15.899.000 đồng

Không thể phủ nhận thực tế là nhiều bạn mua máy để học nhưng lại chú ý đến những chiếc máy có thể chơi game ngon lành. Đời sinh viên, cắm đầu vào học toàn thời gian thì cũng không phải là lựa chọn ổn, đúng không? Giải trí một tí sẽ là tốt, và sẽ là tốt hơn nếu chiếc máy laptop thân yêu giúp mình làm được chuyện đó. Khi xét về laptop gaming tầm giá 15 triệu, hơi khó đó, nhưng không đến nỗi không thể được. Mình vẫn ưu tiên những tiêu chí đã đề cập ở đầu bài, nhưng một chiếc gaming thường hầm hố hơn và nặng hơn - điểm xung khắc với mong muốn của mình - nhẹ nhàng. Ngó tới ngó lui, mình quyết định chiếc máy này - ở thời điểm này.

Cũng không dễ để quyết định. Đưa lên bàn cân cùng với chiếc laptop này, ở VN và cùng tầm giá thì còn có Lenovo Ideapad Gaming L340 15IRH, dùng CPU Intel i5-9300H đi với VGA GTX 1050 Mobile 3GB RAM. CPU của chiếc Ideapad này mạnh hơn APU R5 3550H khoảng 15% về điểm đơn nhân, 21% về điểm đa nhân CB R20 - một khoảng cách đáng kể. Tuy nhiên, chiếc Acer Aspire 7 lại có lợi thế về xử lý đồ hoạ. VGA của chiếc đến từ Acer ra mắt năm 2019, và cho điểm số cao hơn khá nhiều so với GTX 1050, vốn ra mắt năm 2017. Lựa chọn cuối cùng là ở các bạn, các bạn chú trọng điều gì. Nếu muốn một chiếc máy xử lý các tác vụ bình thường mượt hơn, trong khi vẫn chơi game được tương đối thì có lẽ nên chọn L340. Còn trường hợp các bạn ưu tiên chơi game tốt hơn và chấp nhận CPU chậm hơn, Acer Aspire 7 sẽ phù hợp hơn. Thật sự với mình thì đây sẽ là một lựa chọn đáng tiếc. Nếu chúng ta có laptop gaming Ryzen 4000 ở tầm giá này thì sẽ ít phải lăn tăn hơn. Đặt trường hợp là mình, do mình đang có sẵn laptop và cũng không gấp gáp phải đổi máy, mình sẽ chờ thêm.

Thêm nữa là chiếc Acer Aspire 7 này chỉ nặng 2.1kg. Nặng hơn so với tầm ultrabook nhưng mang vác thì cũng không nặng nề lắm - so với nhiều lựa chọn laptop gaming khác.

Bài viết của mình đến đây là hết rồi. Có gì sai sót các bạn cứ chỉ ra giúp mình nhé. Chúc các bạn chọn được chiếc laptop ưng ý, ngon bổ rẻ hết mức.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
thời này đi tư vấn 8gb?? chạy sao nổi
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
@egoz Bạn có máy chính hãng nào 16GB mà lại cùng tầm giá thì bổ sung cho anh em có thêm lựa chọn đi
Sin Lê 07
ĐẠI BÀNG
3 năm
giữ laptop chạy Intel vs AMD thì nên chọn con nào bạn ??
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
@Sin Lê 07 Laptop nó đi nguyên cái máy, nên khi xét mình nghĩ nên xét nguyên cái máy. Nhưng nếu tách riêng CPU thôi thì thế này:

1. Ryzen 4000 series vs Intel ===> chọn AMD Ryzen
2. Ryzen 3000 trở về trước vs Intel ===> chọn Intel
Sin Lê 07
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Claw Cảm ơn bạn 😃😃😃
Ở vn ko hãng nào có option 16G RAM nhỉ. Hình như tụi nó nghỉ dân vn chỉ lưot fb
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
@huynguyen201289 Muốn 16GB mà giá rẻ chỉ còn đường xách tay, VD quốc lap Lenovo Xiaoxin Pro 13.
Quỳnh MXGC
ĐẠI BÀNG
3 năm
HP Envy 13 GOLD intel i5 8250u 13inch FHD
Thiết kế mỏng đẹp, màu gold nhìn rất sang
Giá 14tr700 bán tại shop máy xấu giá cao
3. "Nếu bạn sẵn lòng bỏ thêm vài trăm ngàn đồng nữa, cũng chiếc máy Vivobook tương tự thế này nhưng ở tầm giá 15.700.000 đồng sẽ có khe RAM để nâng cấp về sau."

Bạn cho mình xin tên cụ thể đc ko ạ? Mình đang lăn tăn khoản Ram hàn chết. Và bạn có thể nhận xét màn hình của máy nào trong 5 chiếc trên (và trong 5 chiếc giá 20 triệu) ok nhất, màu sắc đẹp nhất với tấm nền ok nhất ko ạ? Nhu cầu mình chỉ cần IPS 60Hz ko game.

Cảm ơn bạn nhiều.
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
@Devil May Cry 91 Asus Vivobook M533IA BQ162T AMD Ryzen™️ 5 4500U 8GB 512GB SSD PCIe. Mình thấy thông số ghi là có 1 khe RAM bạn ạ. Cụ thể nâng được như thế nào thì nhờ bạn hỏi thêm ngoài shop nhé. Hoặc ai đó ở đây đã từng mua và biết thì chỉ giùm.

Bên cạnh đó có model ASUS Vivobook S15 M533IA (15" 4700U/16GB/512GB) nhưng mình không rõ là có về VN không, nếu có thì chắc sẽ ở tầm giá cao hơn.

Về màn hình thì 3 con 3, 4, 5 sẽ có màn đẹp hơn so với con số 1, 2. Cụ thể hơn trong 3 con này con nào màn đẹp nhất thì chắc tuỳ người nhận xét. Về mấy con ở tầm giá 20 triệu trong topic kia của mình thì mình thích màn con HP và Acer hơn. Bạn nên ra shop tự ngắm nghía tham khảo thử và quyết định.
@Claw Cảm ơn bạn 😁😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019