Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lừa đảo từ khai thác thông tin cá nhân...

o2neorobin
20/3/2020 14:49Phản hồi: 1
Chiều nay mình có nhận được 1 cuộc gọi từ số +3267333884 tự nhận là một dịch vụ giao hàng nào đó, họ có chuyển cho mình 1 đơn hàng mà mình chưa nhận được (hướng dẫn từ tổng đài) và đề nghị mình bấm số 9 để tìm hiểu thêm về thông tin đơn hàng. Mình thì hay mua hàng online, nên việc gọi điện lấy hàng thế này hay gặp. Thế là kết nối với điện thoại viên 1, mình vẫn tưởng em giao hàng hay gọi nên hỏi luôn là đơn hàng gì mà chưa chuyển phát đến cho mình thì điện thoại viên 1 đòi hỏi tên và và địa chỉ nhà của mình để tìm đơn hàng. Lúc đó cũng chẳng nghĩ ngợi gì mà đọc luôn tên, địa chỉ (LỘ THÔNG TIN CÁ NHÂN).... sau đó em điện thoại viên 1 chấm dứt trò chuyện để chuyển mình đến 1 em điện thoại viên 2 nào đó để tiếp tục câu chuyện về đơn hàng.

Mình định buông máy nhưng dạo này do Cô vít nên thất nghiệp, rảnh vl nên tiếp tục tiếp chuyện với em điện thoại viên số 2 - nghe giọng em này đúng kiểu Luật sư hay sao mà chẳng có tí gì gọi là nhẹ nhàng như em điện thoại viên 1 hoặc các em điện thoại viện khác thuộc mảng chăm sóc khách hàng
Em thứ 2 này vừa nói đã ra giọng bề trên là có một bưu phẩm gửi từ 48, Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo, Hoàn Kiếm, Hà Nội - nói là tòa án nhân dân thành phố Hà Nội và hỏi mình có kiện tụng tranh chấp với ai ở Hà Nội không? RẢNH nên mình cứ trả lời là CÓ, em quy chụp cho mình tại sao lại không nhận bức thư và đã gửi 2 lần y như thẩm phán quy tội bị cáo, Phản ứng đầu tiên của mình là SỐC, em còn yêu cầu mình cầm CMND đến 75, Đinh Tiên Hoàng, Tràng Tiền, Hoàn Kiếm, Hà Nội . Mình cố LOAD và câu giờ thêm để xem nãy đến giờ bị dắt mũi ở đâu mà vẫn chưa hiểu nổi. Khi mình trả lời không đến (có điên mà chạy 170km chỉ để lấy 1 cái phong bì thư không rõ xuất xứ) thì em đề nghị bóc phong bì thư và đọc cho mình.
Đến đây thì mình hiểu là mình lại sắp bị kéo vào một đường dây lừa đảo nào đó và phải mất thời gian, thậm chí tiền bạc khi tin vào những lời của em điện thoại viên đó nên mình dứt khoát từ chối và cúp máy.
Mình thấy có rất nhiều bạn nhẹ dạ, cả tin khi bị những đối tượng như vậy lừa đảo nên viết bài này với mong muốn anh em biết thêm thông tin và hình thức mới của tội phạm mạng. Tại thời điểm viết bài mình đã tìm hiểu thông tin địa chỉ về Tòa án nhân dân tối cao tại địa chỉ trên và Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội tại địa chỉ khác mà họ đưa lên nhằm mục đích đánh lạc hướng, lừa đảo. Địa chỉ 75, Đinh Tiên Hoàng, P. Tràng Tiền, Q. Hoàn Kiếm, Tp. Hà Nội của VNPT thì mình khẳng định là mấy em bưu cục VNPT khu mình chẳng bao giờ để sót bưu phẩm của mình (chắc do mình đặt hàng online nhiều quá).

Cuộc sống muôn màu, vậy nên có khi chúng ta sẽ gặp những đối tượng lừa lọc như vậy, hãy bình tĩnh và xử lý, tìm hiểu và phát hiện các thủ đoạn của bọn tội phạm và tránh mắc bẫy khỏi nó. Mình có xóa các thông tin cá nhân trên file audio để tránh bị ảnh hưởng đến cuộc sống riêng.

Cảm ơn vì các bạn đã nghe mình chia sẻ!
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm nay mình cũng có một cuộc gọi y hệt thế này, từ số +800 199383134. Ngay từ đầu họ hỏi luôn tên và địa chỉ để kiểm tra "xác nhận bưu phẩm". Mình có người gửi sách từ nước ngoài về nên cho thông tin luôn. Xong bạn kia lại nói là bưu phẩm từ 48 Lý Thường Kiệt - tòa án nhân dân... v.v. Y hệt như đc miêu tả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019