Luật cấm phá thai hà khắc ở Texas đã bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/9

Rubi Lee
2/9/2021 6:52Phản hồi: 146
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phá thai có liên quan gì với trang công nghệ này ko ta? Và bạn có ví dụ nào chứng minh: lệnh cấm phá thai trên 6 tuần này làm giảm đáng kể khả năng tiếp cận các dịch vụ chăm sóc y tế của sản phụ…? Post bài chỉ là copy rồi paste thôi hả?
buonban2u
TÍCH CỰC
3 năm
Mod này chắc theo Đảng Dân chủ, thích giết người , nên ko thích ko cho phá thai, sau này mod có con đi rồi sẽ thay đổi
nvmnghia2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@buonban2u 😆)) Đầy người chống luật này có đến cả cháu rồi. Có con hay không không thay đổi việc ủng hộ cho phụ nữ quyền phá thai <6 tháng quý anh à.
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@buonban2u Trường hợp có thật ở Brazil:1 bé gái 12 tuổi bị chú ruột cưỡng hiếp có thai nhưng không được phá, bắt buộc phải sinh con dù nguy hiểm tới tính mạng. Nếu là con gái bạn thì bạn tính sao?
Texas là tường thành của đảng Cộng Hoà mà đảng này lại lên án phá thai nên dù Bai Đần có lên đại diện cho Dân Chủ cũng ko ăn thua với bang này.
kimquan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cao cấp khác biệt với phóng túng. Minh bạch vẫn hơn
haihamcool
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vãi luật của người ta là "without exceptions for rape or incest" tức là không có ngoại lệ cho hiếp dâm hoặc loạn luân, chứ đâu có phải như ô chủ thread kia dịch là ko có bất kì ngoại lệ nào??? Liên quan tới lý do sức khoẻ vẫn được phá thai mà.
mình ủng hộ luật này vì cha mẹ ko nên tước quyền sống khi đã có tim thai và chịu trách nhiệm của mình gây ra. nếu cần thì có các biện pháp tránh thai rồi. hãy bảo vệ và sống có trách nhiệm hơn. nhưng còn tùy trường hợp đứa bé bị tật bẩm sinh quá nặng
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@ragefighter Trường hợp có thật ở Brazil:1 bé gái 12 tuổi bị chú ruột cưỡng hiếp có thai nhưng không được phá, bắt buộc phải sinh con dù nguy hiểm tới tính mạng. Nếu là con gái bạn thì bạn tính sao?
@ark_ff9 đã nói rồi làm luật phải chi tiết nhiều case. nên tui có ghi ra mà.
mvo94587
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thằng thống đốc Texas và Florida là một trong những thằng thống đốc mất dạy và bệnh hoạn nhất. Trong khi dân Texas và Florida nghe lời nó không chích ngừa không đeo khẩu trang chết như rạ. Dân bầu cho nó chỉ vì được tự do mang súng ra đường.
Các thanh niên VN quá quen với chuyện phá thai kể cả lúc 6,7 tháng thì thấy lạ là đúng rồi.
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@Louis Tran 2019 Trường hợp có thật ở Brazil:1 bé gái 12 tuổi bị chú ruột cưỡng hiếp có thai nhưng không được phá, bắt buộc phải sinh con dù nguy hiểm tới tính mạng. Nếu là con gái bạn thì bạn tính sao?
@ark_ff9 Nếu bé gái đó là con bạn và con bạn sẽ chết hoặc mất khả năng sinh sản thì bạn tính sao?
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@Louis Tran 2019 Trong trường hợp bé gái đó thì phá thai là điều nên làm.
Tụi Tây nó hay, chứ tui nói thiệt mấy ông, nếu cho tui quay lại lứa tuổi 20 tui sẽ không bao giờ kết hôn, không bao giờ sinh con, có cho tui 100 tỷ tui cũng không thay đổi.
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ủa tưởng cấm phá thai là vi hiến??? Có vụ án lệ chống cấm phá thai nên đưa vào Hiến pháp Mỹ rồi mà?
@ranmap1989 Roe vs Wade chỉ là một án lệ vào năm 1973. Còn quyền ra luật vẫn thuộc về tiểu bang. Hiến pháp Mỹ không có điều nào cho phép phá thai cả. Tháng 10 này Scotus sẽ nghe lại vụ này. Có khả năng nó sẽ bị overturn khi thẩm phán bảo hiến chiếm đa số 😊
Cho bất kì ai nói nó “hà khắc”, không quan tâm tới sức khoẻ phụ nữ. Bill này vẫn có mục ngoại lệ cho phép để bảo vệ sức khoẻ người mẹ. Chứ không phải “No exception” như tụi CNN chém gió. Có thể đọc Section 171.205 của bill này. https://capitol.texas.gov/tlodocs/86R/billtext/pdf/HB01500I.pdf
HAYZUI
ĐẠI BÀNG
3 năm
@linpro Nó vẫn ko cho phép phá với dị tật của trẻ em bác ạ.
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@linpro Trường hợp có thật ở Brazil:1 bé gái 12 tuổi bị chú ruột cưỡng hiếp có thai nhưng không được phá, bắt buộc phải sinh con. Nếu là con gái bạn thì bạn tính sao?
grozar
CAO CẤP
3 năm
Mấy bang đỏ thì khỏi nói rồi, đây cũng là bang có nhiều người ko tiêm vaccine 😆
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@grozar Và rồi chết như rạ vì covid. Đáng đời.
nếu phá thai có đc xem là sát sanh k nếu chiếu theo quan niệm của Phật giáo
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@whatwhenwhere Nếu theo quan niệm Phật giáo thì 99% mọi người đều sát sanh đó. Giết vật nuôi cũng là sát sanh.
x_chien
TÍCH CỰC
3 năm
Để cho các bạn rõ hơn thì bọn Mỹ nó theo quyền của đất !

Tức là đặt chân lên mỗi bang thì luật pháp về 1 vấn đề cụ thể nó mỗi khác !

-Nếu bạn muốn phá thai thì cũng dễ thôi, chỉ việc lái xe đi qua bang khác, phá xong rồi quay lại là xong !

Cái hay cũng là ở chỗ này, nếu bạn ko thích texa thì chỉ việc qua bang khác hưởng luật xong quay lại hoặc chuyến đi luôn là xong !

Luật pháp ở mỹ tuỳ thuộc vào chỗ bạn đứng, gọi là luật của đất !

Đương nhiên trong thực tế nó phức tạp hơn nhiều nhưng Mỹ là 1 trong số ít quốc gia xem xét quốc tịch bằng đất chứ ko phải bằng huyết thống nên tui gọi là luật của đất cho dễ !
Đúng rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019