Lumia 800 được đưa lên độ cao 32 km để thử nghiệm khả năng sống sót

noctunalguy
27/4/2012 3:10Phản hồi: 405
Lumia 800 được đưa lên độ cao 32 km để thử nghiệm khả năng sống sót
Tuy không phải là chiếc điện thoại đầu tiên được đưa vào khí quyển của Trái Đất để thử nghiệm khả năng chống chịu nhiệt độ, áp suất và cả khả năng sống sót, nhưng Nokia Lumia đã ghi lại những dấu ấn đối với một chiếc smartphone. Một nhóm thử nghiệm thuộc dự án ASTRA của trường đại học Southampton (Anh quốc) đã dùng một quả bóng chuyên dụng trong đo đạc thời tiết và một phần mềm GPS giúp dự đoán quỹ đạo bay của quả bóng để thực hiện cuộc thử nghiệm này. Chiếc Lumia được sử dụng trong cuộc thử nghiệm là một chiếc Lumia 800 màu đen. Trong quá trình bay nó đã thu được 2GB hình ảnh với những bức ảnh ấn tượng như những gợn mây thẳng tắp trải dài. Quả thật, chất lượng của ống kính Carl Zeiss rất đáng ngạc nhiên khi ảnh chụp không khác gì máy ảnh chuyên dụng.
Nhóm thử nghiệm cho biết: "Chúng tôi biết chiếc Lumia 800 rất bền. Với những chiếc điện thoại khác, chúng tôi phải bổ sung thêm pin và máy bảo lưu nhiệt độ. Nhưng với Lumia, nó chẳng được trang bị gì cả, chiếc điện thoại này quả là rất tuyệt vời".

Thông tin thêm về các số liệu nhận được: chiếc Lumia 800 đã đạt độ cao 32 km so với mặt đất và sống sót ở nhiệt độ - 61 độ C với áp suất thấp hơn gần một ngàn lần so với áp suất ở tầng bình lưu. Máy duy trì hoạt động gần 2 giờ 22 phút và bay qua miền Nam xứ Wales rồi đáp xuống Cornwall. "Điều đáng nói là chiếc Lumia 800 vẫn còn kết nối dữ liệu ở độ cao 8 km so với mặt đất và nhận sóng cực tốt trên đó" - András Sóbester thành viên thuộc nhóm nghiên cứu cho biết. Những thiết bị trước đây chỉ duy trì kết nối trên độ cao tối đa là 5 km. Chúng ta phải thừa nhận rằng Nokia luôn đặt chất lượng và tuổi đời của sản phẩm lên hàng đầu, ngay cả với Lumia 800. Nhóm nghiên cứu khẳng định họ làm vì thử nghiệm khoa học không phải chỉ cho vui.

Sơ đồ lộ trình của Lumia 800
Nokia dường như đã đặt ra thách thức cho các đối thủ khác với chiếc Lumia 800 khi chiếc điện thoại đã xuất sắc vượt qua cuộc thử nghiệm khắc nghiệt này và qua đó củng cố thương hiệu chất lượng từ trước đến nay. Hi vọng với những ghi nhận đáng kể trên, người dùng thế giới sẽ có thể giữ vững niềm tin vào nỗ lực của hai ông lớn Nokia và Microsoft với dòng smartphone Lumia.​
Nguồn: Nokia
405 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng và độ bền của các sản phẩm Nokia thì khỏi phải bàn rồi. Về điểm này thì Apple và SS còn phải chạy theo dài
@meodungmeo cái đó chỉ rơi tầm 1 dến 1.5 thôi và rõ là tầm đó mặt gương vỡ nhưng máy cũng đâu có chết, tại sao lại chắt rằng nó sẽ không thọ bằng rớt viền được
kimstars
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dhhpvnn mình mới đi hỏi vài người xài dt xong và có vài người không làm rớt dt, trong đó có vài người mà bạn biết như ba bạn nè, mẹ bạn nè, con chị gái bạn nè, bà ngoại của bạn nữa. giờ bạn tin được chưa. biết ai ngu chưa.OK
Trò này hay nhỉ. Nhìn hình cứ ngỡ chụp từ máy bay nào đó.
Mình cũng đang xài 1 con Lu800 như thế này 😁
Smartphone dùng ít không dám comment chứ điện thoại phổ thông thì Nokia bền vô đối rồi.
doki
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết độ bền với các dòng Lumia 710 & 610 như thế nào các bác nhỉ?o_O
leduclc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nokia sẽ sớm lấy lại vị trí số 1 trên thị trường điện thoại cả phổ thông lẫn Smartphone
funvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@leduclc chắc khó lắm nha. samsung nó có đà rồi thì khó bị tụt lại lắm, tiến đều và ngày càng nhanh ấy
@funvn Con thỏ sắp về đích mà còn thua con rùa, nokia 14 năm thống trị mà còn mất, vậy thì có jì ko thể hả bạn, rồi sẽ có ngày nokia vượt thui
công nhận máy bền smatphone thì chưa có điều kiện thử qua
youngj
ĐẠI BÀNG
12 năm
công nhận Lumia, mong rằng không chỉ lumia800 mà cả thương hiệu Lumia.
Các tấm hình đẹp lắm...
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
có lẽ nào ta chuyển qua dùng wp của nokia 😃
levu104
ĐẠI BÀNG
12 năm
@99v9.9999 thử đi bác 🆒 mình ko có tiền nên chỉ ngắm thôi, nhưng nếu có tiền thì e sẽ chờ lumia 900
@99v9.9999 mình đã chuyển...
mong là nokia sẽ lấy lại vị trí số 1 của mình.
goldenf
ĐẠI BÀNG
12 năm
thích lumina lâu lắm rồi, nếu không dùng android nữa thì sẽ chuyển sang dùng lumina 800 hoặc 900
Haizzzzzzzzzz đúng là ng` ăn ko hết kẻ làm ko ra 😔
@galeri quá đúng hichic
cuongthi
TÍCH CỰC
12 năm
;)Nokia bền bỉ với thời gian
lumia chụp hình kinh nhỉ? Đag ở bờ vực chết chóc nhưg e nó vẫn hồn nhiên chộp mấy tấm ảnh đẹp này! Nokia vẫn là nhà sx đt bền nhất mà! Hehe
socloc20
ĐẠI BÀNG
12 năm
mỉnh xài lumia 900 rớt 2 lần xước hết vỏ, nhưng xài bt. Lãnh lương xong chắc thay áo cho em ý quá.Công nhận bộ vỏ của dòng lumia bằng nhựa mà cẩm rất sang trọng và bền
socloc20
ĐẠI BÀNG
12 năm
@love pocket pc hàng xách tay bạn ak
socloc20
ĐẠI BÀNG
12 năm
@love pocket pc hàng xách tay bạn ak
iammenhy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@socloc20 Vỏ lumia ko làm bằng nhựa mà bằng hợp kim bạn à bạn à (hình như cảbonhydrat giống N9)nen6n rất bền @@!
Ccuong_
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iammenhy hợp kim đâu ra. haiz
mấy bức ảnh đẹp quá nhỉ. giống như đi máy bay chụp lại.
youngj
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vẫn thường lấy cái 1200 của mình chơi tạc lon với mấy đứa trong xóm 😆
Tháo pin và sim ra chơi quá đã, như cục gạch =))
E tửng nó đưa lên cao 32km rồi thả xuống thử độ bền. ai dè...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019