Luôn bật đèn xe khi trời mưa, an toàn cho bạn và người khác

thanhtung6868
9/4/2020 11:23Phản hồi: 127
Luôn bật đèn xe khi trời mưa, an toàn cho bạn và người khác
Điều khiển phương tiện dưới trời mưa hoặc sương mù là rất nguy hiểm, bởi tầm nhìn của người điều khiển xe bị hạn chế. Mưa mù sẽ giảm tầm nhìn của người điều khiển xuống tuỳ thuộc theo thời tiết mà khi nặng có thể tầm quan sát chỉ ở khoảng hơn 10 mét. Điều kiện không những cần mà còn là bắt buộc ở trong luật giao thông đường bộ đó chính là bật đèn chiếu sáng.

Hệ thống đèn chiếu sáng bật lên thì đồng thời hệ thống đèn cảnh báo phía sau sẽ hoạt động, ánh sáng của đèn xe phía sau sẽ làm tăng phạm vi quan sát của người điều khiển phía sau, từ đó có thể dễ dàng định vị được phương tiện ở phía trước để có các động thái điều chỉnh hành vi lái xe cho phù hợp, tránh tai nạn đáng tiếc do khuất tầm nhìn.

Điều kiện quan sát của người điều khiển xe ô tô bên trong ca-bin cơ bản đã hẹp, tối và hạn chế hơn nữa khi trời mưa, do nước đổ dày lên kính chắn gió phía trước, một số điều kiện như mưa lớn thì ở môi trường cũng bị hiện tượng mù, chính vì vậy hệ thống đèn cảnh báo là cực kỳ cần thiết. Nếu như trời mưa lớn trên cao tốc thì anh em có thể cân nhắc bật cả đèn Hazard, bởi hệ thống đèn màu hổ phách hoặc màu vàng có bước sóng thấp, mức năng lượng cao nên khả năng xuyên qua mây mù tốt.

4931823_loi_vi_pham_ve_den_chieu_sang_xe_o_to-.jpg Theo thứ tự đánh số thì số tương ứng với biểu tượng thì số 1 là đèn sương mù phía trước, số 2 là đèn sương mù phía sau, số 3 là đèn cốt/đèn chiếu gần, số 4 là đèn đờ-mi (sẽ bật các hệ thống đèn trước sau, đèn chiếu sáng ban ngày nhưng không mở đèn chiếu gần).

Một số mức xử phạt liên quan đến đèn chiếu sáng trên xe ô tô, anh em bấm link tham khảo:
"Một số lỗi và mức phạt về đèn tín hiệu trên xe ô tô, đừng nhầm đèn sương mù với đèn chiếu gần"

Do mình thấy có rất nhiều phương tiện cả xe máy lẫn ô tô khi đi vào trời mưa đều không mở đèn, và nó thực sự gây lo ngại cho xe phía sau vì khó có thể phán đoán được khoảng cách, tốc độ cũng như hướng di chuyển của xe đi phía trước.
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vâng. Xe nào có đèn cũng nên bật.
@Kidm Gầm cầu vượt, chứ không phải hầm nhé
@p700i Đi xe thì nên bật đèn cả ngày lẫn đêm, chẳng chết ai mà an toàn cho tất cả mọi người. Mặc dù trời nắng mà bật đèn thì hơi thừa, nhưng cứ bật sẵn thì khỏi phải suy nghĩ, và không bị quên bật đèn, khỏi ăn giấy phạt!
Kidm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i "Đúng ra nên bật đèn khi cả trời nắng nữa, nhiều lúc nắng quá dưới hầm cầu vượt tối om tự dưng có một ông đen sì chui ra, nếu có đèn sẽ đỡ hơn" - sửa của bạn trước đi 😆
@Nguyen N°5 Mấy xe có đèn định vị ban ngày thì thôi khỏi bật thường xuyên bạn nhỉ!
_zin_
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mk đi làm sáng sớm lúc 6h cũng bật đèn. Đi đường xa cũng bật kể cả trời quang
@_zin_ Bác tháo luôn cái công tắt ra đấu thẳng vào bình để đỡ mất thời gian bật tắt.
@_zin_ Mình thì 100% bật demi, sáng sớm và tối thì bật luôn đèn chính.
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@_zin_ Nhiều xe, như con fadil của mình đèn luôn sáng, đỡ phải bật
Mưa vừa thì dc, còn to quá thì nên ngừng chạy mà kiếm chỗ trú lại chứ đèn đuốc gì vẫn nguy hiểm
@chocolate12345 Chuẩn bạn ơi
@chocolate12345 Nếu dừng được nên dùng, trên cao tốc thì nhớ bật thôi bạn
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
@chocolate12345 nhớ có lần mưa to bị xe khách đối diện tạt 1 phát, nước trào lên toàn bộ kính, mất 2-3s sau mới nhìn lại được, hãi vãi.
mushu
TÍCH CỰC
4 năm
@chocolate12345 Chuẩn đã đến mức mà phải bật đèn khẩn cấp thì tấp lề ngồi chơi. Tất nhiên phải bật đèn khẩn cấp kẻo xe khác nó tông vào đít. Mừa vừa hoặc sương vừa phải thì bật đèn cos có thể kết hợp đèn sương mù để xe khác dễ nhận biết.
phucdai3000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mà nhớ bật chiếu gần thôi nhé, bật pha thì thua
Mình cũng hay bật đèn chạy khi trời mưa kể cả ô tô hay xe máy
Mình thì để auto nên xe thường tự bật. Nhưng bật đền chiếu gần thôi chứ đèn chiếu xa thì không đỡ được
@khobohi Mấy chị em hay bật xa đi ban đêm trong nội thành. Rất thiếu ý thức
Mình đi xe đạp gặp mưa to té vào đâu trú đã 😂😂
Ở VN có cái đèn sương mù, lúc cần đéo thấy bật lúc đéo cần thì cứ bật lên chói ơi là chói
@congzing cái đó là đèn pha. Còn đen sương mù với đèn định vị ban ngày thì không có tác dụng chiếu sáng lấy gì chói?
@#JK Đa số các bố thích bặt đèn sương mù khi đi bình thường là các bố độ đèn đó.
Mình chả bao giờ bật khi đi bình thường. Còn trời mưa, sương mù thì toàn bật, thậm chí bật cả cảnh báo nếu trời mưa to
cuongpk
TÍCH CỰC
4 năm
@congzing Đèn pha bác ạ
@congzing bạn ko phân biệt được đâu là đèn sương mù, đâu là đèn pha.
haha993
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đi xe 2 bánh nhưng lúc nào cũng bật đèn
Ai nhắc thì cứ nói để đèn cho đẹp 😁
Say what???
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đi xe máy và cũng bật đèn, mưa lớn mình luôn pha 😆😆
@Say what??? "luôn pha" vl. Cũng có ngày bị đập, hoặc lên ngửi mùi nhang.
Giờ xe honda 2 bánh mới nó bắt nổ máy là bật đèn rồi, không có công tắc tắt
Wheelsman
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 VN có nhé . IND vs Tha là bắt buộc
@Wheelsman Xe VN giờ dần dần cũng bỏ nút tắt rồi bác.
Kể cả xe máy cũng vậy
Vũ!
CAO CẤP
4 năm
Luôn như thế
Mình 2 bánh luôn bật và thường có người nhắc
@phoden nhiều lúc mình quên tắt cũng có người nhắc.
@#JK Mình chả bao giờ nhắc người ta 😁
@phoden mình cũng chẳng rãnh mà nhắc 😁
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
Mình luôn để đèn chiếu gần dù đi mưa nắng, tối sáng để an toàn, đi ngoại ô, đường một chiều mới bật chiếu xa. Không hiểu sao mấy bố mua xe nhập về cứ chế công tắc chi không biết trong khi đi thành phố thì bật chiếu xa, lắp trợ sáng các kiểu chói mắt người đối diện mỗi lần chạy xe bị cảnh đó bực vc
@Mr Do Mấy ông lắp led lủng trợ sáng các kiểu, ông nào cũng bảo "Các bác yên tâm khi cần em mới bật", mà đi ngoài đường ông nào lắp đèn ko bật đếm chưa hết được 1 bàn tay
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr Do Ko biết bác tn chứ trời nắng em mà thấy xe nào đi trên đường bật đèn là chỉ muốn lao cả xe và người vào cho đỡ sôi máu 😆)
Đèn luôn bật cả ngày lẫn đêm
Mình chạy xe trời mưa thì luôn bật đèn (xe máy)
Với ô tô thì bật đèn. Nếu mưa vừa phải vẫn đi nhưng có đợt mưa to khủng bố lúc đang chạy ở đường cao tốc 5B (mưa tới nỗi trắng trời luôn như kiểu sương mù đặc) thì mình chịu không lái được tiếp mà tấp vào làn khẩn cấp và bật hết các thể loại đèn nhưng vẫn chỉ sợ xe sau hoặc xe khẩn cấp đi húc vào xe mình. Một lát mưa tạnh tạnh hơn mình đi tiếp thì hóa ra nhiều bác tài cũng dừng lại như vậy, trừ mỗi xe khách to là họ vẫn phóng bình thường.
Quangtoai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vicktorbui Cơn bão đầu 2019 phải không cụ. Hôm đó tôi cũng bò đường 5B.
@Quangtoai Vâng hình như là tầm đó thì phải đó bác. Nhớ nhất là mưa trắng trời luôn, thật khủng khiếp mà chỉ lo là các xe khác không thấy gì húc vào mình thôi
thieuvcu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sure bro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019