Lượng thiết bị chạy Windows 10 tích cực hàng tháng đạt 500 triệu máy

ND Minh Đức
10/5/2017 18:53Phản hồi: 74
Lượng thiết bị chạy Windows 10 tích cực hàng tháng đạt 500 triệu máy
Lượng thiết bị chạy Windows 10 tích cực hàng tháng đã đạt con số 500 triệu máy, tăng 100 triệu so với con số 400 triệu hồi tháng 9 năm ngoái. CEO Microsoft Satya Nadella cho biết đây là mức tăng trưởng đáng kể mặc dù nó vẫn còn chậm hơn nếu so với sự phát triển của Windows 10 khi Microsoft cho nâng cấp miễn phí từ những máy chạy phiên bản cũ.

Khi mới ra mắt, Microsoft đặt mục tiêu đạt được 1 tỷ thiết bị chạy Windows 10 trong vòng từ 2 - 3 năm đầu và kế hoạch này bao gồm cả sự phát triển của Windows 10 Mobile vốn kỳ vọng sẽ được bán cho từ 50 triệu thiết bị trở lên. Tuy nhiên hiện con số đó vẫn còn rất thấp, tạo ra một khoảng cách không nhỏ để đạt được mục tiêu do hãng đề ra ban đầu.

Dù vậy, con số 500 triệu người dùng tích cực hàng tháng của Windows 10 vẫn là mức tăng trưởng đáng chú ý, trở thành phiên bản Windows có mức tăng trưởng từ khi ra mắt nhanh nhất trong lịch sử. Như có thể thấy trong biểu đồ bên dưới, Windows 10 có mức tăng trưởng nhanh hơn cả Windows 7 và 8 trong vòng 20 tháng đầu tiên tính từ lúc ra mắt.

Một trong những yếu tố góp phần cho sự thành công đó chính là động thái cho phép nâng cấp mễn phí từ Windows 7 và 8.1 trong năm đầu tiên sau khi ra mắt. Thậm chí còn có thông tin không chính thức cho rằng hiện vẫn có máy Windows 7 hoặc 8.1 nâng cấp được lên phiên bản Creators Update mặc dù Microsoft không chính thức công bố điều này. Mặt khác, dù không có sự hỗ trợ của mảng Mobile nhưng tổng lượng máy chạy Windows 10 vẫn còn phải kể tới một số nền tảng khác như Xbox Ones, Surface Hubs, HoloLens,...

Về con đường đạt được 1 tỷ máy cài đặt vào năm 2018, Microsoft lẫn giới phân tích khá lạc quan bởi Windows 10 hiện là một dịch vụ đang được phát triển với triết lý rất khác các phiên bản trước, bao gồm cả việc cập nhật sửa lỗi và thêm tính năng mới dựa trên những nhu cầu của người dùng.

Tham khảo VentureBeat, Engadget
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có mình trong đó 😁
Không liên quan nhưng tấm này chụp ở mường thanh đã nẵng, đẹp quá 😁
@Duy Luân Cũng kg có liên quan nhưng từ ngày được Chuối nhắc nhở thì toàn bộ Mod tinh tế viết bài up hình đều lấy IP, Mac book ra làm minh họa. Công nhận nhìn hình Mac book đẹp quá
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
@Giàng A Chuối Cùng thắc mắc với nhiều người , sao lại dùng Macbook lại cài Win nhỉ ? Nó có khác gì , có tối ưu hết Win ko nhỉ ?
center
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Mình cũng đang tính bình luận vì thấy tấm ảnh chụp macbook chạy windows quá đẹp.
gavailinhhon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân bác cho em xin đi
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân không biết macbook mà chạy win 10 có bình thường hay nóng hỏng hóc gì ko vậy anh Luân?
cái win 10 creator bị lỗi wifi và google chorme và gõ tiếng việt. bị lỗi nhiều quá.
a__kai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Đặng Vi Phú Lỗi TV như nào bạn?
Bạn vào typing setting, off mọi thứ xem sao?
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Đặng Vi Phú Ko bị
@Đặng Vi Phú Xác nhận là bị lỗi gõ tiếng Việt trong tinhte nhé (ngay cả khi đã update lên bản unikey hoặc gotiengviet mới nhất). Các mod thì thi nhau nói là do cơ chế mới của uwp ko cho phép bộ gõ hoạt động tốt... Điều này chỉ đúng một phần. Phần kia là do cái bộ gõ telex tích hợp sẵn trên tinhte và một số diễn đàn khác. Cứ gõ tiếng anh hoặc gõ kiểu telex là sẽ nhảy loạn cả lên =]]

Mong các mod xem lại giúp !!! @Duy Luân @ndminhduc
Đang sài em Win 10 pro
k biết 10 năm sau điện thoại và win sẽ ntn....k liên quan bên châu âu và mỹ nó sắp xài oto bay mà việt nam đến xe máy vấn là điều xa xỉ 😔
@Vá Săm Xe Tăng xe máy hạng nào là xa xỉ vậy cụ?
@minhhai1768 Chắc là hạc lây đó cậu
gaubonga11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không liên quan nhưng mà cho mình hỏi tí, dạo này mình nhận thấy những bức ảnh macbook Pro nhưng lại chạy win 10 khá phổ biến trên tinhte, vậy sự kết hợp này có tối ưu không ?
leon_1234
ĐẠI BÀNG
7 năm
@htevn Không nói lại được nên quay ra bắt lỗi từ ngữ, mấy cái này lạ gì nữa. 😁
@NganTran85 đã từng thôi bạn. Bây giờ ko mượt như các máy chạy win cao cấp khác, vì driver ko tối ưu bằng, trải nghiệm touchpad cũng ko nuột bằng, máy lại nóng, pin kém.
@gaubonga11 Mac chạy win thì có vấn đề gì đâu. Ng ta chỉ muốn test win thôi. Macbook đã từng là máy chạy win tốt nhất nhờ vào phần cứng thuộc hàng đỉnh nhất trong giới laptop + thiết kế đẹp. Bây giờ ko mượt như các máy chạy win cao cấp khác, vì driver ko tối ưu bằng, trải nghiệm touchpad cũng ko nuột bằng, máy lại nóng, pin kém.
@leon_1234 Thế lý do gì ko đc lấy macbook ra làm minh hoạ thế? Do mấy thằng anti cuồng không thích à?
Klq, nhưng rất ít khi hình minh hoạ lấy lap của Same, toàn Mac với Dell, HP, cùi nhất cũng là Lenovo???

Đang chơi win 10 Pro...
@Ga2018 Mảng PC đâu phải chủ lực của anh Sam đâu, nên ảnh cứ giới thiệu xong bỏ đó chứ chả làm gì khác, mà ở VN mặc định sang chảnh thì dùng Mac Book, bình dân như học sinh, sinh viên, kỹ sư...thì cứ Dell, HP, Asus mà dùng thôi, kiểu như xe máy thì Honda mà ô tô thì Toyota vậy
Đang gom tiền khả năng quất 1 em mới
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Windows 10 trên các máy mình xài chẳng bao giờ gặp vấn đề gì nhé. Nhưng mà mấy đứa khác xài thấy thảm gì đâu, đứa thì chơi phát chết card rời, đứa thì quét malware 1 phát 183 folder dính, máy xài như cái hạch vậy đó. Thế mới thấy, của bền tại người thôi. 😁
Wanggack
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao mình ko nhận được bản update win 10 creators qua ota nhỉ?dù có check update cũng ko có?
m ko muốn cài lại........
Kid_Alone
TÍCH CỰC
7 năm
@Wanggack Mình sai dell presicion 5510 lúc bản win 10 creator ra phải 1 2 tuần ms đc up..nếu gắng tải về up mà ko qua Windows update thì lỗi màn hình xanh rồi tự động restore bản cũ hơn..ko biết liên quan ko nhưng có lẽ một số đời máy phải đợi =•=
ngophungvp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wanggack bạn check rồi nhìn xuống dòng ở dưới chữ màu xanh ấy, bạn ấn vào đấy rồi tải tool về r tải bản win mới hoặc update qua tool là được
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wanggack cài update assistant vào.
Lần cuối mình ghost là vào năm 2008. Thời đó cứ dạo các diễn đàn xem ai có bản ghost mượt và nhanh nhất như chọn ROM ấy. Cài win xong là phải cài deepfreeze đóng băng lại hết vì sợ virus. Xong phải kiếm tới trình defrag cho mượt. Rồi cài cfoss gì đấy để download cho nhanh.

Giờ dẹp hết, ccleaner cũng gỡ nốt. Máy cài đúng office và chrome. Adobe nữa vì được cài sẵn.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
7 năm
kết win 10 vì nó khởi động và tắt nhanh chóng mắt. về win 7 nhưng lại phải lên 10 vì điều này 😁
@HoangNguyen9004 Mac chạy win ko tệ nhưng hiệu năng và độ mượt khi sử dụng ko bằng máy win cùng tầm giá. Cơ bản là do driver ko tốt. Trackpad của các máy chạy win mới bây giờ theo chuẩn Precision Touchpad nên rất tốt, trải nghiệm ko thua không thua gì macbook đâu.
@Nguoi tinh nguyen "Không thua" cái cc. Như c*c thì có. Đang sài con razer blade.
@htevn Bạn nói chuyện nên có văn hóa 1 chút. Cái Razer Blade có trackpad theo chuẩn Precision lúc nào thế. Nếu là dòng máy mới, bạn có chắc là driver hoạt động tốt ko ? Bạn chụp hình cái Blade của bạn cùng với cái settings của Precision đi. Mình muốn xem thử 1 cái trackpad đạt chuẩn thì nó tệ đến như thế nào mà bạn phải chửi thề vào câu comment của mình thế.
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
sẽ dùng win10 nếu 3~4 năm nữa ko ra bản win mới,e thích những cái xưa củ xài đc lâu chứ e bắt đầu chán android r` mỗi năm mỗi mới,tính năng thì chỉ là sửa giao diện và cử chỉ thêm thông mình nhưng ngày càng nặng.
Cho mình hỏi ngu phát : thế nào là "chạy windows tích cực" ??
@ngocquang1982 nghĩa là dùng nó thường xuyên
sài win 10 và thấy ngon nhất từ xưa đến này. con lap gần 6 năm tuổi cùi còn chạy nhanh hơn cả mấy bản win cũ
nholuumanh
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng đua đòi ên win 10, cố gắng chịu đựng nó hơn 1 năm và đã cài lại Win 7 để khỏi rước bực mình vào người, thấy nhẹ nhõm hơn hẳn :rolleyes:
@nholuumanh
Nếu máy bạn xịn thì mọi chuyện đã khác =)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019