Lưu ý khi chạy sự kiện UpRace 2021: Tham gia vào đội nhưng chưa vào đội? Đi bộ có hợp lệ không?
3 thángBình luận: 36
Lưu ý khi chạy sự kiện UpRace 2021: Tham gia vào đội nhưng chưa vào đội? Đi bộ có hợp lệ không?
Một số anh em đang bị nhầm lẫn về việc tham gia vào đội Tinh tế trong ứng dụng UpRace nhưng không được tính km chạy cho sự kiện UpRace 2021 cũng như nhiều anh em thắc mắc việc đi bộ với tốc độ bao nhiêu thì được tính ? Mình sẽ giải thích cặn kẽ dưới đây.

1. Tham gia vào đội Tinh tế trong ứng dụng UpRace khác với tham gia vào đội Tinh tế trong sự kiện UpRace 2021

Để tham gia vào đội Tinh tế trong sự kiện UpRace 2021 các bạn phải làm theo những bước như sau

Nếu các bạn tìm kiếm đội Tinh tế từ ô Tìm kiếm và tham gia thì chỉ đơn thuần là tham gia đội Tinh tế trên nền tảng UpRace chứ KHÔNG được tính cho sự kiện UpRace 2021

Quảng cáo

Các bạn có thể thấy hiện nay đội Tinh tế trên nền tảng UpRace đang có 290 thành viên nhưng đội Tinh tế trong sự kiện UpRace 2021 chỉ có 210 thành viên. Điều này có nghĩa là có 80 bạn chỉ tham gia và đội Tinh tế ở trên nền tảng mà không tham gia vào đội Tinh tế trong sự kiện UpRace 2021

Nguyên nhân của các rắc rối này bởi vì:
  • Bản thân UpRace giống như một mạng xã hội về thể thao mà ở đó người chơi có thể chọn đội cho mình ngay từ đầu mặc dù chưa tham gia bất kỳ sự kiện nào. Đội nhóm ở đây kiểu như một công ty, một doanh nghiệp, một trường học, tham gia vào để cùng nhìn thấy kết quả của bạn bè, đồng nghiệp và lấy động lực để tập luyện thể thao duy trì sức khoẻ.
  • Còn UpRace 2021 là một sự kiện do VNG tổ chức và sử dụng nền tảng UpRace để thống kê (2 thằng này trùng tên nhau khiến cho nhiều anh em và cả mình cũng bị rối). Mình ví dụ sau này có thể có thêm các sự kiện hoặc thử thách khác có tên DownRace 2022, UpRoad 2023… sẽ được tổ chức trên nền tảng UpRace vậy thì chắc sẽ đỡ rối hơn.
  • Khi tham gia một sự kiện thì dù cho trước đó các bạn đang nằm sẵn trong một đội A nào đó các bạn vẫn có thể đầu quân cho đội B, 2 cái này khác nhau là vì vậy.
Xin lỗi anh em vì sự bất tiện này nhưng cái này nằm ngoài dự tính của mình và mình cũng không kiểm soát được. Mời anh em kiểm tra lại và tham gia vào đội Tinh tế trong sự kiện chạy bộ UpRace 2021 và trúng nhiều đồng hồ Garmin. Cách tham gia nhanh nhất và an toàn nhất là bấm vào link Đội Tinh tế

2. Tốc độ chạy bao nhiêu là hợp lệ

Quy định của ban tổ chức UpRace thì tốc độ hợp lệ là pace 4 phút/km - pace 15 phút/km. Pace là một đơn vị vận tốc dành riêng cho chạy bộ, được tính bằng số phút mà người chạy hoàn thành 1 km. Nếu các bạn không chạy bộ thường xuyên sẽ khá là lạ lẫm với đơn vị này, vì vậy mình sẽ quy đổi sẵn cho các bạn, tốc độ hợp lệ của ban tổ chức UpRace sẽ là:
  • Tốc độ tối đa pace 4 phút/km ~ 15 km/h
  • Tốc độ tối thiểu pace 15 phút/km ~ 4 km/h
  • Nghĩa là bài chạy chỉ hợp lệ khi vận tốc nằm trong khoảng từ 4km/h đến 15km/h
  • Anh em có thể dùng trang convertworld để tự quy đổi nếu cảm thấy không yên tâm

Lưu ý: 4 km/h tương đương với tốc độ đi bộ trung bình của một người trưởng thành. Mình khuyến khích các bạn đi bộ nếu cảm thấy cơ thể không thoải mái với việc chạy nhằm hạn chế đến mức tối đa việc chấn thương có thể xảy ra

Anh em nên đọc kĩ thể lệ UpRace tại ĐIỀU LỆ THAM GIA UPRACE 2021 để tránh các bài chạy không được công nhận vì giải thưởng của Tinh tế để khuyến khích động viên anh em năm nay rất lớn.
36 bình luận
cũng chặt chẽ nhỉ
tetekh
TÍCH CỰC
3 tháng
Không phân chia bảng "cùi bắp" với "quái vật",
Trước đây mình có từng chạy 15km-28km/buổi, nhưng giờ cựu Fo nên thấy đuối sức sau 2 vòng công viên.
Nhăm nhe vô cái team tinhte thì thấy đã có "quái vật" chạy 65km cho 2 ngày.
Oải ghê =))
@tetekh Đâu bác. Em thấy ngày đầu tiên đã 6xkm rồi. Em chạy tụt hậu mà được có 10km
tetekh
TÍCH CỰC
3 tháng
@vietanhnb1993 Mình mới join tối qua, thấy top lúc đó là 65km. Chắc siêu nhân 1 ngày chạy, 1 ngày nghỉ để chờ những người chậm hơn bắt kịp đi cho zui, độc cô cầu bại dễ nản =))
Fz.N2T
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tetekh ngày chủ nhật 31/10 vừa rồi x2 km nên mới nhiều bác được 6x km do chạy long run cuối tuần (3x) km đó bác 😁
Vừa chạy vừa đeo khẩu trang là một cực hình, nên hôy, hông tham gia đâu.
Gh0stS
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hoangminh2018 Đi bộ được mà bác. Mình tham gia đc 3 ngày rồi, mỗi ngày dậy sớm đi bộ 3-4km ngoài công viên như các cụ 😁
@Gh0stS Mà hình như phải tối thiểu tốc độ 15 phút/km. Đi bộ liệu bị quá ko?
Gh0stS
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@hoangminh2018 Mình dùng đồng hồ garmin để ghi lại thì thấy đi bộ hơi nhanh một chút cũng đc tầm 12-13 phút/km.
Mình tham gia rồi, nhưng up hình sai, có được tính không? Hay phải up lại ta.
@tin_truc22 ko cần up lại hình đâu ạ
hợp lý
Tui tham gia vào Club chạy chỗ tui thoai, hem bít tinh tế là team lào 😆
Hơi đen cho mình vừa tham gia cái thì Hà Nội mưa cả tuần ko ra ngoài chạy được. Hôm nay ngớt cái thì đi tiêm mũi 2 Vaccine... giờ đang sốt 😔

Target 100km cho event này có vẻ khoai.
@heaven1987 100km là nhiều lắm á bác
@Trần Hoàng Long. 100km / 22 ngày => Mỗi ngày chỉ 4,5 - 5km thôi. Chạy 3-4 vòng hồ khu mình là đủ chỉ tiêu. Mọi khi mình vẫn chạy + đi bộ 7-10km ( 1h ~ 1h30p )
@Trần Hoàng Long. train cho marathon 100km phải chạy được trong 2 tuần haha.
Target 400km nè 😂
có ai biết cách out đội trước ko ạ?
kl2991
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tập gym với HIIT có tính không?
@kl2991 Không bạn ạ, tính quãng đường mà.
strava cho phép các ứng dụng third party đẩy dữ liệu vào. Vậy nếu ai đó lợi dụng gọi API của strava để đẩy dữ liệu chạy giả vào vậy làm sao UpRace biết được nhỉ?
@4ever1lov3 Thế nên sự kiện này để gây quỹ thôi, càng "gian lận" được nhiều km thì càng gây được nhiều tiền 😆
@4ever1lov3 Xem thông số 1 nhoáng là ra thôi, chỉ cần kiểm tra mấy người đầu nhìn là biết chạy thật hay giả
tháy VNG đang đứng top 1
MÌnh góp ý mod thế này:
Sự kiện này tham gia thì vui, cá nhân cũng vui. Nhưng cái giải nhất chỉ cần 1 nhóm chạy chung là hết vui rồi. Chạy sao thì chạy 1 người không thể bằng 2,3 người đeo 1 đồng hồ chạy được. Vì vậy mình nghĩ nên đổi cơ chế giải lại hoặc thêm 1 giải thưởng quay số theo KM.
Ví dụ mỗi 50km bạn sẽ có 1 thêm 1 cơ hội quay số. Dành cho những bạn trong giải này chạy được hơn 100km cho 10 người nhiều nhất, hoặc 20 người có km nhiều nhất. Thì mình còn cố mà theo. Lúc này các bạn chạy nhóm sẽ không có nhiều động lực vì cơ hội không nhiều bằng, nhưng mấy người chạy cá nhân lại có thêm động lực.
Hic. Giờ mới biết mình lỡ tham gia đội doanh nghiệp của bạn mình như năm ngoái rồi 😔( tưởng đâu bữa giờ tham gia thêm đội Tinh tế là bình thường
vì 3 cái đồng hồ 😃
cotienroi4
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình cũng chạy cho vui, team VNG, có nhiều ông chạy khiếp quá, 10 tiếng liên tục
Không biết chạy trên máy chạy bộ có tham gia được ko anh em.
@Leminh Trung Đc nếu ông đeo thiết bị chuyên dụng nên thôi bỏ đi.
@Cơm nguội garmin cũng dc tính bạn ah, đeo cái garmin rồi kết nối với uprace nó cũng tính ah
@hieuhoang050190 Tào lao, đeo thiết bị đo chuyên dụng, chỉ dùng cho người chạy trên máy
hmm tính ra thì cũng chặt chẽ đó
Chưa chay vòng nào luôn.haha

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019