Lưu ý khi làm hộ chiếu online: không sử dụng hình upscale tăng độ phân giải

Nam Air
2/3/2023 4:16Phản hồi: 49
Lưu ý khi làm hộ chiếu online: không sử dụng hình upscale tăng độ phân giải
Hiện nay chúng ta đã có thể làm hộ chiếu gắn chip điện tử online thông qua cổng Dịch Vụ Công (DVC) của Bộ Công An, rất nhanh chóng và tiện lợi, ngoài ra có 1 ưu điểm rất lớn đó là anh em có thể tự chụp ảnh 4x6, chất lượng ảnh đẹp hơn, rõ hơn so với người ta chụp cho mình. Tuy nhiên anh em cần lưu ý vài điểm như sau:

• Làm hộ chiếu gắn chip điện tử online là dịch vụ công Mức độ 4, anh em đã có thẻ CCCD gắn chip mới làm được. Link làm Hộ chiếu online trên Dịch Vụ Công ở đây
  • Anh em nên chụp ảnh độ phân giải cao. Không lấy ảnh độ phân giải thấp rồi dùng app upscale tăng độ phân giải lên cho nét hơn rõ hơn. Một số app dùng thuật toán chồng nhiều ảnh lên nhau để tăng độ phân giải, phần mềm của DVC sẽ nhận diện là có nhiều khuôn mặt trong hình và báo lỗi Ảnh Không Hợp Lệ
  • Ảnh thẻ 4x6 nền trắng, không đeo kính. Tham khảo quy chuẩn ảnh ở đây
  • Hotline của Phòng Quản lý xuất nhập cảnh TP HCM: 028 38299398

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KennyNGB
ĐẠI BÀNG
một năm
Còn có quy chuẩn về kích thước ảnh (4x6) (300ppi min) nữa nên mình chưa làm được, cách nào để resize cho chuẩn ai biết ko ạ?
@KennyNGB Kinh nghiệm của mình nhé. Bác có iphone thì crop tỷ lệ 2:3. 100% ăn. Không có thì vô pts. Crop 4cm x 6cm dpi 350. Ăn 100%
KennyNGB
ĐẠI BÀNG
một năm
@phuochalan cám ơn bạn, để mình thử
Vẫn phải ra những tiệm chụp ảnh chuyên nghiệp kêu ngta chụp cho hình làm passport rồi xin cái file thôi, thế mới chuẩn dc
@chocolate12345 Không chuẩn. Tự làm mới chuẩn
@chocolate12345 Tiệm có thể chụp chuyên nhưng lúc xuất ra mà họ tự thu nhỏ kích thước với mật độ điểm ảnh thì còn thua cả mình có máy ảnh tự chụp.
@phuochalan chuẩn mà bạn, trước mình chụp ảnh 4x6 rồi xin file ảnh đấy up phát ăn ngay 😃
Hành dân. Ngta chụp sao kệ miễn thấy là đc rồi, giờ này còn phải nhìn mặt để quản lý thì thua nước ngoài chục năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Ủa, ICAO nó quy định đường hoàng chứ ai hành ai? Cmt gì để ace họ chửi ghê dị?
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Dốt nát cũng vừa vừa phải phải thôi nhóc con
@suzukiviva115 Thằng nhãi đó nó suốt ngày còm gây war, không biết nó có dám ra ngoài đời phát ngôn như trên Internet không biết 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 các ông cứ so sánh nhưng các ông thử sang đấy sống xem lúc đấy lại kêu ở VN là sướng nhất đấy
cvn
TÍCH CỰC
một năm
Đã bạn nào cấp lại HC online mà yêu cầu bị chú để tiếp tục sử dụng các visa còn hiệu lực với số HC cũ chưa, xin chia sẻ!
@cvn Lúc bác lên nộp lại hc cũ thì xin giữ lại hc cũ, cán bộ đục lỗ rồi trả lại.
cvn
TÍCH CỰC
một năm
@Nam Air Vẫn phải xin giữ quyền hộ chiếu cũ nhưng đồng thời vẫn phải có dòng bị chú trên quyển hộ chiếu mới: người cầm hộ chiếu này có hộ chiếu cũ số [số HC cũ] bạn ạ.
@cvn cụ thể bạn cần bị chú để giữ lại visa của nước nào nhỉ? Mình thấy tuỳ từng nước mới cần bị chú số pp cũ trên pp mới. Còn như visa Mỹ mà vẫn còn hiệu lực thì bạn chỉ cần đem theo cả 2 pp là được (yêu cầu thông tin cá nhân trên cả 2 pp phải giống nhau).
Chụp xong, upload lưu trên web. Nhưng đắng lòng là web này không lưu data của anh em nên coi như phế toàn tâp =)) Mình bị rồi chứ không phải nói chém gió dìm hàng nhé. Cuối cùng cũng phải vác đít lên cơ quan làm tay như bình thường thôi 😁
@nokishock Tại bạn đen thôi, Mình làm xong rồi lấy HC rồi và giờ vẫn có thể tải về cái hồ sơ mình từng nộp
Cks 1409
ĐẠI BÀNG
một năm
Cảm ơn mod rất nhiều, bữa mình lầm mất 17ngày là hộ chiếu về tới nhà 😃
Bữa mình ra chụp hình hộ chiếu, và lấy file hình đó về up phát ăn ngay!
Dụ up ảnh này em làm lần đầu thì fail, lần 2 trở đi thì pass. Đứng dựa dô tường rồi chụp bằng đt, đổi qua nền trắng + đưa về 4x6 thì xài app 😁
hamden
ĐẠI BÀNG
một năm
Ủa nay làm gắn chip đc rồi à mod
@hamden Đúng rồi bác, mình gọi lên Phòng Quản lý xuất nhập cảnh TP HCM: 028 38299398 thì cán bộ trả lời vẫn làm online.
@Nam Air Ủa làm sao hướng dẫn chi tiết đi mod, mình tìm thì thấy gắn chip phải làm offline, online là ko chip á
@dangchiviet Mình nhận hc xong sẽ làm nha
@Nam Air Cảm ơn bác Nam. Mình mới check lại thì do web dichvucong ở bên ngoài đang show thông tin vẫn là passport không gắn chip nhưng vào phần nhập thông tin thì có 2 options chọn có chip or không chip. Mình cũng mới submit chưa biết có được duyệt không?
p/s: ảnh đồ các thứ thì thấy 1 phát ăn luôn :hihi:
Làm bài review hoàn chỉnh quá trình làm đi anh Nam đẹp chai ơi.
@antonior Nhận hộ chiếu trên tay sẽ làm nha
Mình làm online 2 tháng rồi vẫn chưa nhận đc, chán, đăng phản ánh kiến nghị thì ko thấy trả lời.
@maisonsmd chắc chắn theo thông tin của Cổng dịch vụ công họ sẽ trả lời hồ sơ của bạn chậm nhất 7 ngày. Mình nghĩ có thể hồ sơ của bạn nộp nhầm phân loại, bạn lưu ý hồ sơ cấp trung ương chỉ có thể làm khi có các giấy tờ (nôm na là thư giới thiệu cho các đơn vị cấp hộ chiếu có bảo lãnh) nếu bạn là cá nhân bạn nhìn kỹ xem hồ sơ bạn nộp là cấp tỉnh hay cấp trung ương, nếu trung ương bạn hủy nộp và nộp lại dưới cấp tỉnh nha. Mình cũng bị vậy nhưng mình hủy hồ sơ nộp lại cấp tỉnh thì họ trả lời (Lưu ý: Mình ở TPHCM và cũng phải nộp cấp tỉnh nha)
@Công Thành 1115 Mình cấp lần đầu, chọn cấp tỉnh, đã thanh toán xong xuôi, trạng thái đang là "Đã xử lí xong, đang trả kết quả" và nó đứng vậy tới giờ luôn.
Mình còn đăng phản ánh kiến nghị lên trang dịch vụ công nhưng cũng k thấy trả lời gì.
@maisonsmd Sao rồi bạn
@Nh0kluatjh Mình tìm sdt phòng QLXNC tỉnh gọi, họ bảo do chưa đóng phí vận chuyển nên chưa gửi. Mình chuyển khoản riêng cho họ thì họ chuyển rồi á.
Lúc đăng kí thì bảo là thu phí vận chuyển lúc nhận, chán thật.
hamden
ĐẠI BÀNG
một năm
Vừa làm cho bx. Để coi sao
zinu659
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình nộp sơ lần 1 hình vẫn OK, sau đó vì điền sai thông tin nên huỷ hồ sơ rồi làm lại, nhưng lần 2 cũng với tấm hình đó thì lại bị lỗi Nền trắng ko hợp lệ. Không biết phải làm sao luôn.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Kinh vãi
Đừng có làm vào thứ 7 và CN, sáng thứ 2 hệ thống cũng khá lag, nên chú ý để có trải nghiệm làm HC được nhanh chóng và thuận tiện.
Các bác ơi, giúp em với ạ!
Em chụp ảnh trên ip có app chỉnh ảnh thẻ, em chụp 10 kiểu đủ loại mà vẫn bị ghi thông báo là "Độ lớn theo phương ngang của ảnh không đủ (pixel)"
Có cách nào khắc phục lỗi này không các bác
@Tiny_ant này mình cũng bị, phải tạo 1 khung ảnh trắng 4x6 rồi chèn ảnh mình vào
Không biết OL giờ sao, chứ trước thì nhiều lúc hành lắm.
Vì yêu cầu hình làm PP cần rõ 2 lỗ tai, mà nhiều người tai sát vào, thêm tóc mai che không rõ, để đúng là auto loại. Toàn phải PS cắt ghép cho lỗ tai rõ ra mới chịu.
Chả hiểu sao, thực tế thì chơi, ảnh cắt ghép mới đạt.
Giờ OL ko biết còn vậy không. Vì trước làm ảnh thẻ cho tiệm ảnh nên rành, giờ nghĩ rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019