Lưu ý khi reset hoặc bán iPhone đang có eSIM, và cách đổi eSIM nhanh nhất (Viettel)
Rất hay và hữu ích!/15 người
Mikeknowsme
4 thángBình luận: 80
Lưu ý khi reset hoặc bán iPhone đang có eSIM, và cách đổi eSIM nhanh nhất (Viettel)
Mình sử dụng iPhoneeSIM của nhà mạng Viettel, và trước đây mình cũng thường xuyên đổi iPhone với người khác và mình nhận ra việc reset máy có eSIM sẽ phức tạp hơn so với SIM vật lý. Trong bài viết này mình muốn chia sẻ một chút về những lưu ý cho những ai có nhu cầu đổi hoặc bán iPhone khác đang có eSIM trong iPhone cũ, và có thể thực hiện cách nhanh nhất lấy được eSIM theo số điện thoại đang sử dụng lên iPhone mới.

Mình chỉ đề cập đến eSIM Viettel mà thôi, mình không nghĩ rằng eSIM của Vinaphone hay Mobifone cũng sẽ làm tương tự.

Trường hợp 2 người đổi iPhone cho nhau, hoặc bán iPhone cũ mua iPhone mới

Đây là trường hợp mình đã trải qua nhiều lần, ví dụ bạn đang dùng iPhone có eSIM muốn đổi iPhone khác của người thứ 2, và khi đăng nhập mọi thứ vào iPhone khác đó, thì bạn đồng thời cũng có một eSIM theo số cũ của bạn. Như sau:
  • Cứ backup máy bình thường, khoan reset để nhận OTP khi đăng nhập My Viettel
  • Người thứ hai đổi máy với bạn cũng hãy khoan reset, mà hãy cài đặt ứng dụng My Viettel lên iPhone (hoặc có thể dùng một điện thoại trung gian khác cài cũng được - trường hợp bạn bán điện thoại).
  • Bạn đăng nhập số điện thoại của mình vào My Viettel đó.
  • Sau đó bạn vào như hình trên trong My Viettel: Tiện ích - Đổi SIM - chọn Đổi eSIM.
  • Lúc này ứng dụng hiển thị đổi eSIM tại cửa hàng hoặc đổi eSIM trực tuyến, thì bạn cứ bấm đổi trực tuyến cho nhanh và tiện lợi.
  • Bạn sẽ tự cung cấp thông tin để đăng ký eSIM mới, lúc này bạn chụp ảnh CMND / CCCD, điền thông tin, chụp chân dung các kiểu,…
  • Chờ một tí thì My Viettel sẽ gửi cho bạn QR Code của eSIM, nhớ giữ lại QR Code này
  • Lúc này có thể reset dữ liệu iPhone cũ.
  • Sau khi đăng nhập mọi thứ lên iPhone mới, thì dùng iPhone đó vào Cài đặt - chọn Mạng di động (Cellular) - chọn Thêm Mạng di động (Add Cellular Plan) rồi quét QR Code đó là xong.

Lưu ý:

1. eSIM bạn đăng ký sẽ theo số điện thoại bạn đăng nhập My Viettel.
  2. Sẽ có trường hợp My Viettel lưu CMND / CCCD số hoặc ngày cấp của thẻ cũ, lúc này bạn không thể đăng ký eSIM trực tuyến như cách nêu trên mà phải chịu ra cửa hàng nhờ nhân viên làm cái mới (nhớ nhờ họ cấp lại thông tin CMND / CCCD mới luôn).
  3. Phí đăng ký trực tuyến là 25.000đ, bằng với phí ngoài cửa hàng.

iMessage hay FaceTime theo số eSIM mới cấp của bạn có thể mất vài ngày để phục hồi

Đây cũng là lưu ý nhỏ, nên bạn đừng nên hoang mang, trong thời gian đầu mới đổi eSIM (theo số cũ) thì iMessage và FaceTime chưa kịp load lên số đó, bạn có gửi tin nhắn iMessage cho người thân thì thời gian đầu sẽ hiển thị tên iCloud của bạn chứ không phải số điện thoại. iPhone sẽ mất 1 hoặc thậm chí 2 ngày để có thể phục hồi số điện thoại cho iMessages và FaceTime.
80 bình luận
Mọi người có thể cho mình xin lợi ích của Esim ko? Đang muốn đổi trải nghiệm thử
@quangduy90 ok cám ơn các bác rất nhiều ạ
thexteen
TÍCH CỰC
4 tháng
@quangduy90 Lợi ích lớn nhất là khi bạn mất máy, kẻ trộm không thể tháo sim ra rồi lấy lại mật khẩu OTP bằng chính sim của bạn được.
noalana1
TÍCH CỰC
4 tháng
@CuongLam02 thời buổi sạc dự phòng đầy rẫy với giá rẻ bèo khả năng này bác nói không quan trọng bác à
haimobidlk
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Hungtvvt sim vật lý dùng facetime và imessnger, chứ esim mà dùng thay qua thay lại mỗi lần mất 2,5k
Xoá đi rồi quét lại cái QR code hồi đầu có được ko nhỉ ? Nó vẫn lưu trong email mà bạn.
ducluanbg
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@dualshoсk Được bạn, chỉ dùng được trên máy đó thôi
@dualshoсk Theo bài bày thì ko vì đổi máy rồi
@ducluanbg Nó chỉ quét lại được trên chính con máy đó. Mình mới đổi từ note 20u 5g mẽo qua ip đây. Chóng mặt vì esim 🤣
Thằng mobifone là phức tạp nhất. Mất 25k đã đành còn phải ra của hàng của nó mới lấy đc mã QR, mà mã đó chỉ sài đc mỗi 1 con iphone. Mỗi lần đổi qua iphone khác lại phải làm lại từ đầu.
@Hiếu1634 Ông này nhầm hay sao ấy, tới thời điểm hiện tại vẫn thấy đổi eSIM mobifone là tiện nhất. Thực hiện hoàn toàn trên app.
😋
@Hiếu1634 Nếu bạn sử dụng mạng Mobifone và eSIM khi đổi máy chỉ cần sử dụng phần mềm MyMobifone của nhà mạng là có thể tự đổi eSIM từ máy cũ qua máy mới mà không cần ra nhà mạng. Mình đã đổi thành công từ iPhone 11 Pro qua iPhone 12 Pro.
Demah
TÍCH CỰC
4 tháng
@SeekerT Mình vừa đổi máy và ra cửa hàng nó xu thêm 25k đó bác 😔 Viettel
SeekerT
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Demah Cay nhỉ, kêu chụp lại mã QR lần sau mình tự quét 😃
Vinaphone thì bó tay chứ lm gì tương tự
Hôm đưa con 12 cho vợ sài. Reset rồi tưởng esim sẽ mất. Vợ sài mấy hôm bảo ngày nào cũng có người gọi hỏi "Tên" à?Kiểm tra lại thì hoá ra esim vẫn còn nguyên trong máy. Phải vào cài đặt xóa Esim đi mới hết. Các bác lưu ý khi sài 2 sim mà có 1 esim thì khi cho or bán máy phải xóa rồi mới vào cài đặt lại nhé.
Demah
TÍCH CỰC
4 tháng
@Hondacodon287 Khi Đặt lại nó có 2 lựa chọn là giữ và xoá esim mà
Cách đây đúng 1 tuần mình có làm trên Myviteo để đổi eSim online và tất nhiên là ko thể làm được ( mình đã xong mọi thủ tục chụp hình cmnd, chụp khuôn mặt các kiểu con đà điểu chờ mãi ( khoảng 30 phút)) chả thấy phản hồi gì! Gọi điện thoại CSKH thì NV bảo là phải ra CH vietteo. Tất nhiên là mình Phải ra cửa hàng làm!!!
thằng Mobifone đổi đt là phải ra cửa hàng của nó làm lại cái QR code mới mất 25K. Trên mạng có hướng dẫn transfer esim giữa 2 phones cùng 1 icloud mà làm không được với esim mobi nha, mình thử rồi.
cuthune
TÍCH CỰC
4 tháng
@grenade87 Mình bấm vào vẫn báo tuỳ chọn chuyển mà nhỉ, do máy mình đang dùng esim rồi nên không bấm vào sâu hơn để test cho bác được.
grenade87
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@cuthune hay do mình dùng android nhỉ, cũng đang dùng esim bình thường. Đang muốn factory reset mà ngại lại phải ra mobi kích hoạt lại esim
cuthune
TÍCH CỰC
4 tháng
@grenade87 Bác check thử xem nó có tuỳ chọn không xoá esim khi reset không. Bên iOS nó mặc định không xoá esim khi reset máy í, khi nào bác chọn xoá nó mới xoá.
grenade87
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@cuthune Cái này android là phải tích vào ah 😂
41203497
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Có bà chị làm Viettel , nháy mắt cái có mã qr mới xong phim :v
@41203497 Tiện nhỉ bác. Vì nó cũng là ưu tiên bảo mật thôi. Chỗ ng nhà thì nó dễ. Ngta làm ăn lớn cũng sợ khiếu nại lắm 🤣😂
DayLight1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
chịu hay đổi máy thấy không tiện.
Thật trùng hợp, nay vừa tìm cách và giá sử dụng eSim 1 năm của Viettel xong 😆
a.tran273
ĐẠI BÀNG
4 tháng
E thấy esim nó high-tech chứ nhiều khi cũng bất tiện. Đợt rồi k b esim bị gì chập chờn phải đổi về lại sim vật lý. Với hư máy đem đi sửa bào hành thì không ai liên lạc với mình được công việc bị đình trệ tùm lum. Mém tí mất việc 😔. E thấy esim nên để sim phụ thôi cho nó chắc cú.
BB_Minh
TÍCH CỰC
4 tháng
Đổi esim Xr sang Xs max mất 25k. QR-code Esim chỉ quét được 1 lần.
Lằng nhằng. Đi đổi cấp mới luôn cho nhanh
Erix
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@boozyer dịch này đi cấp mới cho nhanh,>? phát biểu?
Hay
nierec
TÍCH CỰC
4 tháng
Trường hợp mình đang dùng vật lý, giờ chuyển online lên esim thì sim vật lý đó còn dùng được hay ko? Nếu mình chưa bật esim (mình đăng ký esim phòng hờ). Bác nào biết xin chỉ giáo
prado
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nierec Đăng ký esim xong là sim vật lý tò tí te luôn bác ah, trừ trường hợp bác đăng ký thêm dịch vụ multisim (một số máy mấy sim liền)
Erix
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@prado cấp mới nó thu luôn phôi sim cũ ( mobiphone)
Lợi ích lớn nhất của esim là khi mất máy thì cái sim an toàn hơn. Hết
hieumm
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Muốn làm multisim qua app Viettel mà không được
mình xài cái iphone đồ cổ 2 sim vật lý nên không rành công nghệ esim gì hết ?1
Cười vô mặt
thexteen
TÍCH CỰC
4 tháng
"Đây cũng là lưu ý nhỏ, nên bạn đừng nên hoang mang, trong thời gian đầu mới đổi eSIM (theo số cũ) thì iMessage và FaceTime chưa kịp load lên số đó, bạn có gửi tin nhắn iMessage cho người thân thì thời gian đầu sẽ hiển thị tên iCloud của bạn chứ không phải số điện thoại. iPhone sẽ mất 1 hoặc thậm chí 2 ngày để có thể phục hồi số điện thoại cho iMessages và FaceTime."
=> Thời gian đầu đổi eSim mình cũng bị như này. Tầm vài ngày là hết mà không hiểu lý do tại sao. Nhờ có mod mới biết 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019